เรื่อง เหา เหา เหา ที่เราอยากรู้

สวัสดีคะ ทุกคน มีเรื่องจะปรึกษาขอคำแนะนำจากทุกๆคน
หลานของเราเป็นเหามา 5 ปีแล้ว ปัจจุบันยังไม่หาย ไข่เหาเยอะมาก

วันนี้พ่อเราคิดวิธีกำจัดเหาแบบใหม่ อาจจะดูโหดร้ายมาก ๆๆ ^^
 พ่อเราเอา เชลไดร์ กำจัดปลวกแมลง มด  ฉีดใส่สำลีแล้วทาบนผมของหลาน
เอาพอหมาดไม่ได้ชุ่มมาก แล้วก็เอาหมวกคลุมผมครอบไว้ 1 ชั่วโมง แล้วก็เอาน้ำมันมะกอกมาเทใส่ผม
เอาหวีเเสนียดหวีไข่เหาออกบ้างแต่เหานั่นตายหมดค่ะ ที่พ่อใช้วิธีนี้เพราะพ่อเคยเอาไปฉีด
สุนัขของดิฉันที่เห็บแดงเกาะกินเลือดจนผอม พ่อทนไม่ไหวสงสารเลยเอาเชลไดร์ฉีดที่ตัวมันคะ
มันลงไปนอนตากแดด  ดิฉันเศร้าเลยคะ คิดว่ามันตายแน่ๆๆ พอเช้ามาอีกวัน ไปดูปรากฏว่า
เห็บแดงตายล่วงเต็มพื้นเลยคะ ส่วนสุนัขของดิฉันลุกขึ้นเดินได้กินข้าวได้กลับมาอ้วนสมบูรณ์เหมือนเดิม
555  เพราะเหตุนี้พ่อเลยเอามาใช้กับหลานบ้าง  ทำบ่อยๆก็ไม่ดีเลยอยากขอวิธีกำจัดไข่เหา

ส่วนพวกวิธี เอาเหล้าขาวใบน้อยหน่า ทำมาหมดแล้วคะ เอาไม่อยู่

เราอยากได้วิธีกำจัดไข่เหาวิธีสางไข่เหาให้ออกมามากที่สุด
เพราะหวีเสนียดมันไม่ค่อยหลุดตาม หรือบางทีไม่หลุดเลย

ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

มะก่อนเราใช้ไบก้อนค่ะ
กระป๋องเขียวๆ
เล่นเมาทั้งคน ชโลม ทีั้งคนถูกชโลม
แถมเดือดร้อนร้านทำผมข้างบ้านอีก 555555
รู้สึก จะโดน 2 ครั้ง มันไม่หายขาดเพราะที่ โรงเรียน ติดกัน เป็นๆ หายๆ

เตรียมตัว
เตรียมผ้าโพกไหล่
เตรียมผ้าโพกรอบศรีษะ
วิธี
เอาไบก้อนชโลมให้ทั่ว แล้วเอาหวีเสนียดสางออก แล้วก็ไปล้างค่ะ

5 ปีเลยหรอคะ O_O

ลองเอาที่หนีบผมหนีบรีดไข่ให้มันฟ่อดีไม๊ะค๊ะ แร้วทำทรีทเมนต์บำรุงกันไป

เอาเคยนะตอนเด็กๆตัวออกหมดแร้ว แต่ไข่มันยังอยู่

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ^^
คุณ Puchy Rainy  5ปีเลยคะ เพราะว่าเป็นตั้งแต่เข้า ป.1 ตอนนี้ปิเทอมขึ้นป.5 คะ ยังเป็นอยู่เลย

เชลไดร์ เป็นสารเคมีที่มีความรุนแรงมาก มาก เลยนะคะ
.
ได้ทำไปรึยังเอ่ย???
.
คือขนาดตอนเราเด็ก ๆ แม่เราจะฉีดเชลไดร์ ยังไล่ไปเล่นบ้านเพื่อนแล้วค่อยกลับมาใหม่ตอนมันเจือจางแล้วเลยอ่ะ
.
ยังไงลองวิธีนี้ดูนะคะ เพื่อนเราเค้าใช้ที่หนีบผม หนีบผมให้ลูกเค้าอะคะ ไข่เห่าเวลาโดนความร้อนจะฝ่อและแห้งตายไปเอง
.
ยังไงถ้าไม่แคร์เรื่องหลานผมสั่นผมยาว ก็ตัดสั่นก่อนดีกว่า จะได้รักษาความสะอาดง่าย ๆ
.
แต่เรื่องเหากับเด็กเนี่ย คุมยากนะ เพราะกำจัดหมด เดี๋ยวก็ไปติดเพื่อนมาอีก 
อีกวิธีค่ะ ยังไงก้อตายแน่นอน คือเอาลูกเหม็นที่ดับกลิ่นในห้องน้ำอะค่ะ มาบดๆๆแร้วหมักผมไว้ ใส่หมวกอาบน้ำครอบ  รับรองตาย

มันมียาใส่เหาขายน่ะค่ะ เราว่าใช้เซลไดร์หรือไบกอน มันแรงไปน่ะค่ะ สารเคมีมันจะชึมเข้าผิวหนังได้น่ะค่ะ อันตรายค่ะ
แล้วก็ใช้ที่หนีบผมน่าจะดีน่ะค่ะ สระผมให้น้องเค้าทุกวันเน้นความสะอาดคร้า  แล้วก็ใช้หวีสางๆไข่ เด๊ยวมันก็หมดคร้า แล้วก็ที่น้องเค้าเป็นตลอดเพราะว่าเค้ามีเพื่อนที่โรงเรียนเป็นเหาด้วยหรือป่าวค่ะ รับรองไม่หายแน่ค่ะ ถ้ามีเพื่อนเป็นเหาด้วย

ครีมฆ่าเหาเฮ้กซิน(HEXIN LICE KILLER) ค่ะ
ฉลากสีเหลือง 20 กว่าบาท

จำได้ว่าตอนเด็กๆ เคยเป็นเยอะมากเลยค่ะ เพราะผมยาวและหนาด้วย
สางบนฝาโอ่งเงินๆน่ะค่ะ ได้เป็นร้อยตัว ยั้วเยี้ยไปหมด พูดแล้วก็ขนลุก คันขึ้นมาทันที
ของเราใช้ประมาณ 2-3 หลอดค่ะ อาช่วยหมักให้ ก็หายนะคะ
คือต้องดูแลหลังจากที่หายแล้วให้ดีน่ะค่ะ
แนะนำให้รักษาความสะอาดให้มากๆนะคะ
สระผมทุกวันจนกว่าจะแน่ใจว่าจะไม่กลับมาเป็นอีก
เพื่อนที่รร.ก็สำคัญค่ะ ถ้าทางเราหายแล้ว แต่เพื่อนที่รร.ยังเป็นอยู่เยอะก็ต้องระวังให้ดี
เด็กๆชอบเอาหัวมาอยู่ใกล้กัน อันตรายค่ะ เพราะแทนที่จะหาย ก็เลยไม่หายซักที

อันนี้ไปหามาค่ะ น่าจะพอช่วยได้ ความรู้เพิ่มเติมนิดหน่อย >>>
เหาติดต่อจากคนหนึ่งไปสู่อีกคนหนึ่งได้ เป็นการติดต่อโดยการสัมผัสโดยตรง เหากระโดดไม่ได้ เหาจะเคลื่อนตัวไปตามเส้นผมจากศีรษะของคนที่เป็นไปยังเส้นผมของอีกคนหนึ่ง หรืออาจเกิดจากการที่ใช้สิ่งของร่วมกัน เช่น หวี หมวก หมอน ที่นอน เสื้อผ้า แต่ส่วนมากก็จะติดต่อจากการสัมผัสโดยตรงมากกว่า
ที่ต้องใช้เชลไดร์เพราะว่า ที่บ้านใช้ทุกวิถีทางแล้ว เหาอ่าตายคะ แต่ไข่เห่า อยู่เต็มก็เลย ไม่หายซักที
  ทำไปแล้วด้วยคะ ไม่ได้ใช้เยอะนะคะ แค่ใส่สำลี1 ก้อนทาที่ผม ไม่ได้ฉีดโดยตรงคะ
คืออยากจะเอาไข่เหาออกมากกว่า เพราะเหาใช้อะไรก็ตายคะ แต่ไข่เหามันยากที่จะหมดไป
ขอบคุณมากคะที่ให้คำแนะนำกันมาเรื่อยๆ นะคะ

เราก็เป็นคนนึง ที่เคยเป็นตอนอนุบาล พอดีเพื่อนเป็นเลยติดมาอ่ะ 555

เมื่อก่อนผมยาวถึงสะโพกเลย แล้วเป็นเหา อาจารย์มานั่งสางให้ทุกวัน ><

แล้วพอดีช่วงนั้นเราร้อนก็เลยตัดมันซะ แต่ก็ไม่ได้ตัดเยอะ

แต่เชื่อไหมอะไรที่ทำให้เราหาย

"คอลลีน" ในสระว่ายน้ำอ่ะ 555'  ไปว่ายน้ำแล้วเหามันตาย เราก็เลยหายเลย ลองไปดูนะ

น้ำส้มสายชู เอามาหมักผม..ไหวไม๊อะคะ หรือยาฆ่าเหาตามที่คห.บนๆ บอก 

ยาฆ่าแมลงอันตรายมากกกกกกกกกค่ะ เข้าตา หรือป้ายๆ เข้าหน้าเข้าปาก ล้างไม่สะอาด ซึมเข้าผิวหนังอีก เหอๆๆๆๆ
ไข่เหาต้องใช้วิธีรูดออกจากเส้นผมทีละเส้นเท่านั้นค่ะ ถึงจะออกหมด เพราะมันเล็กมาก และ เกาะติดแน่นที่เส้นผม จึงไม่มีอะไรที่ช่วยให้มันหลุดออกจากเส้นผมได้นอกจากมือเราเท่านั้นค่ะ
 ถ้าฆ่าแม่มันได้แล้ว ไข่มันก็ใช้ที่หนีบผมเนี่ยแหละค่ะ หนีบทุกวันเช้าเย็นไปเลย เอาให้ไม่ทันได้ขยายพันธุ์เลย แต่ถ้าเป็นเพราะไปติดมาแนะนำให้จับเพื่อนคนนั้นโกนหัวเลยค่ะ โทษฐานที่ทำให้คนอื่นติดเหามานานขนาดนี้แล้ว พ่อแม่เค้าไม่คิดจะทำอะไรรึไง
เราก็เคยทำทุกวิธีค่ะ แต่ไบกอนนี่ยังไม่เคยลอง ก็ไม่หาย สุดท้ายใช้วิธีเบสิคง่ายๆคือ สระผมทุกวันซัก 1-2 เดือน จะหายหมดเลยค่ะ ทั้งไข่และตัวเหา แต่ถ้าจะเอาเร็วๆก็คงต้องรูดออกเอาแล้วแหละ
 เราเคยเป็นสมัยเด็กๆ ตอนนั้นไม่กล้าหมักหัวเลย

ได้ยาของที่โรงบาลอ่า

จขกท.ลองไปหาหมอดีไหมค่ะ 5 ปี นานไปนะ

มาอ่านกระทู้นี่แล้วคิดถึง เรื่องตอนเด็กๆ กับแฟนฉันจัง

น่าจะติดจากคนอื่นนะคะ  คือถ้ารเรารักษาหายแล้วคนอื่นเป็็นก็มีโอกาสติดอีก  ลองสอบถามหลานว่าเพื่อนคนไหนเป็นเหาบ้าง ให้เขาอออกห่างจะได้ไม่ติดอีกค่ะ  น้องเป็น ให้น้องยืดผมเรย  รับรองตายหมด
ใช้น้ำมันกาส ใบน้อยหน่า ยาฉุนหมักทิ้งไว้5นาทีรับรองหายจริงๆ
เราเป๊นตั้ง 6 ปี งะ
มีวิทีไห้ไข่เหาหมดไปจากหัวเรวๆไหมอ่าT_T
ช่วยด้วยค๊ ทำไงดีค๊!!! กลุ้มใจมากค๊ ไม่รู้ว่าไปติดเหาจากใครมา ฮื้อๆ ชีวิตนี้ยังไม่เคยเป็นเลย จะรักษาหายไหมค๊
พึ่งรู้ว่าเป็นเหาเมื่อวาน กรี๊ดบ้านแทบแตก อาทิตย์ที่แล้วไปบ้านแฟนที่ ตจว. แล้วไปนอนกะหลานๆ ซึ่งเป็นเหา ได้ของฝากกลับมาซะงั้น T^T
ตอนนี้หนูก็เปนค๊ไม่กล้าบอกเพื่อนคะเพราะอายเป็นมาตั้งแต่ป.3จนม.1ก็ยังไม่หายเลยอยากถามว่าทำยังไงเหาจะหายที่จิงตัวเหาไม่ค่อ
ยมีแล้วแต่ไข่เหายังมีอยู่ทำยังถึงจะไม่มีไข่เหาช่วยบอกที
อีก3วันหนูจะเปิดเรียนแล้วTTเพราะหนูต้องมัดผมไปร.ร...
ปล.ไม่เอาวิธีมือนะค๊เพราะลองแล้วไม่ได้ผล.....และอยากทราบว่าถ้าใช้ที่รีดผมไข่เหามันจะออกปะค๊
อยากให้ไข่เหาออกหมดควรทำอย่างไร
555+เคยเป็นตอนยุประถม

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again