ขอรบกวนวิธีจัดการสุนัขที่มาอึลานหน้าบ้านหน่อยค่ะ

1 22
ขอนอกเรื่องความสวยงามไปไกลนิดนึงนะคะ..
พอดีอยากปรึกษาว่า จะทำอย่างไรดี...ถ้ามีสุนัขมาอึลานหน้าบ้านท่าน..ทุกวัน..เป็นเวลาเกือบปีแล้ว...

เรื่องมีอยู่ว่า..ที่บ้านแฟนทำอาพาร์ทเม้นท์..แล้วมันจะมีลานกว้างไว้จอดรถไงคะ..ทีนี้สุนัขบ้านตรงข้าม

หรือแม้แต่สุนัขตรงบ้านตรงข้าม...ไม่รู้พวกนี้พิศวาทอะไรบ้านเรา..มาอึทุกวันเลยค่ะ...ประทานโทษ..

มาทีไม่ได้มาครั้งละตัวเดียวนะคะ...คือวันๆนึงเนี่ย..ทางแม่บ้าน กับน้องยามต้องมานั่งเก็บอึหมา

วันละ 6-7 กอง..ใช่ค่ะ..ไม่น้อยกว่านั้นหรอก...แล้วคือทางเราอดทนเก็บๆเองมาจนเป็นปีละไงคะ..

ทีนี้เราชักทนไม่ไหวแล้ว..เพราะน้องหมารู้สึกจะกำเริบเสิบสานมากขึ้นทุกวัน..

จนเมื่อเร็วๆนี้..รวมวันนี้ด้วยล่ะ...น้องหมา 3 ตัว(ซึ่งเราจำได้ว่าเป็นของอู่รถแน่นอน)..สีดำปี๋ 1 กับน้ำตาลอีก 2

...มันมาอึตรงทางเดิน ฉี่ใส่กระถางดอกไม้หน้าประตู แล้วก็อึใส่พรมเช็ดเท้าหน้าออฟฟิศตึก!!!!!!!!!!.....

..งานนี้ไม่ไหวจะเคลียร์ละค่ะ...โมโหหน้ามืดมาก...เจ้าของไม่ดูแล ไม่รับผิดชอบหมาเลย แย่มากๆ..

จริงๆเราเป็นคนรักสัตว์นะ..แต่ที่เรามักเกลียด ก็คือพวกเจ้าของที่ไม่รับผิดชอบเนี่ยล่ะ....

เราเลยไปบอกแม่บ้านว่าเราจะไปคุยกับพวกเจ้าของหมา....ซึ่งเราก็ได้ไปคุยแล้ว...

แต่เหมือนเค้าไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่น่ะค่ะ

เค้าบอกว่าเค้าไม่สารถคุมให้ได้ เพราะคุยกับหมาไม่รู้เรื่อง

เราก็ตอบไปว่า บ้านของเราเองก็เลี้ยงหมาเยอะ..แต่ไม่เคยปล่อยให้พวกมันทำอย่างนี้บ้านคนอื่น

เราเลยบอกเจ้าของเค้าไปว่า..

"วันนี้ทางเราจะเก็บให้วันสุดท้าย (มี 5 กอง..กรี๊ดดด)...และถ้ามีวันหน้าอีก

เราจะปริ้นท์ภาพจากกล้องวงจรปิดให้ดู..แล้วเราจะเรียกทางคุณมาเก็บเอง..เพราะคุณเป็นเจ้าของ"

พูดแบบนี้ไปอ่ะค่ะ..แต่คงอาจจะไม่เวิร์คเท่าไหร่..พอมีทางไหนแนะนำอีกไหมคะ?

white_vanilla

white_vanilla

โอลั่นล้า..เครื่องสำอางคือสวรรค์ของหญิงสาว

FULL PROFILE