ขอรบกวนวิธีจัดการสุนัขที่มาอึลานหน้าบ้านหน่อยค่ะ

ขอนอกเรื่องความสวยงามไปไกลนิดนึงนะคะ..
พอดีอยากปรึกษาว่า จะทำอย่างไรดี...ถ้ามีสุนัขมาอึลานหน้าบ้านท่าน..ทุกวัน..เป็นเวลาเกือบปีแล้ว...

เรื่องมีอยู่ว่า..ที่บ้านแฟนทำอาพาร์ทเม้นท์..แล้วมันจะมีลานกว้างไว้จอดรถไงคะ..ทีนี้สุนัขบ้านตรงข้าม

หรือแม้แต่สุนัขตรงบ้านตรงข้าม...ไม่รู้พวกนี้พิศวาทอะไรบ้านเรา..มาอึทุกวันเลยค่ะ...ประทานโทษ..

มาทีไม่ได้มาครั้งละตัวเดียวนะคะ...คือวันๆนึงเนี่ย..ทางแม่บ้าน กับน้องยามต้องมานั่งเก็บอึหมา

วันละ 6-7 กอง..ใช่ค่ะ..ไม่น้อยกว่านั้นหรอก...แล้วคือทางเราอดทนเก็บๆเองมาจนเป็นปีละไงคะ..

ทีนี้เราชักทนไม่ไหวแล้ว..เพราะน้องหมารู้สึกจะกำเริบเสิบสานมากขึ้นทุกวัน..

จนเมื่อเร็วๆนี้..รวมวันนี้ด้วยล่ะ...น้องหมา 3 ตัว(ซึ่งเราจำได้ว่าเป็นของอู่รถแน่นอน)..สีดำปี๋ 1 กับน้ำตาลอีก 2

...มันมาอึตรงทางเดิน ฉี่ใส่กระถางดอกไม้หน้าประตู แล้วก็อึใส่พรมเช็ดเท้าหน้าออฟฟิศตึก!!!!!!!!!!.....

..งานนี้ไม่ไหวจะเคลียร์ละค่ะ...โมโหหน้ามืดมาก...เจ้าของไม่ดูแล ไม่รับผิดชอบหมาเลย แย่มากๆ..

จริงๆเราเป็นคนรักสัตว์นะ..แต่ที่เรามักเกลียด ก็คือพวกเจ้าของที่ไม่รับผิดชอบเนี่ยล่ะ....

เราเลยไปบอกแม่บ้านว่าเราจะไปคุยกับพวกเจ้าของหมา....ซึ่งเราก็ได้ไปคุยแล้ว...

แต่เหมือนเค้าไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่น่ะค่ะ

เค้าบอกว่าเค้าไม่สารถคุมให้ได้ เพราะคุยกับหมาไม่รู้เรื่อง

เราก็ตอบไปว่า บ้านของเราเองก็เลี้ยงหมาเยอะ..แต่ไม่เคยปล่อยให้พวกมันทำอย่างนี้บ้านคนอื่น

เราเลยบอกเจ้าของเค้าไปว่า..

"วันนี้ทางเราจะเก็บให้วันสุดท้าย (มี 5 กอง..กรี๊ดดด)...และถ้ามีวันหน้าอีก

เราจะปริ้นท์ภาพจากกล้องวงจรปิดให้ดู..แล้วเราจะเรียกทางคุณมาเก็บเอง..เพราะคุณเป็นเจ้าของ"

พูดแบบนี้ไปอ่ะค่ะ..แต่คงอาจจะไม่เวิร์คเท่าไหร่..พอมีทางไหนแนะนำอีกไหมคะ?

มีสเปร์ที่ฉีดแล้วสุนัขจะไม่อึนะคะ จะเป็นกลิ่นน่ะค่ะที่สุนัขไม่ชอบมีขายที่บิ๊กซีด้วยนะคะตรงโซนที่ขายของสัตว์เลี้ยงอ่ะค่ะลองดูนะ หรือที่คลีนิกสุนัขก็มีค่ะ
แต่จริงๆแล้วเจ้าของสุนัขควรจะมีความรับผิดชอบมาเก็บอึสุนัขตัวเองนะคะ สมาชิกในบ้านตัวเองก็ต้องใส่ใจดูแลและรับผิดชอบไม่ใช่ให้ไปอึที่ไหนก้ได้แบบนี้ บ้านเมืองถึงได้สกปรกมีเชื้อเชื้อโรคแบบนี้ไงคะ
แถวบ้านชอบมีหมามาอึ ฉี่ตรงกระถางเหมือนกันค่ะ - -"

นำเสนออีกทางเลือกนะคะ
ไปซื้อเม็ดหมาสะดุ้ง (ตั้งชื่อให้เอง) เป็นซองๆขายในไดโซะ ค่ะ ห่อจะมีรูปหมาตกใจ (ในกลุ่มเดียวกันจะมีแมวตกใจ หนูตกใจ) น้ำหวานซื้อมาโรยไว้ที่กระถางที่นังหมาชอบมาอึไว้ค่ะ หมามันจะแตกตื่ีนๆแล้ววิ่งตีวงห่างๆไปจากบ้านไปค่ะ

แต่พึ่งใช้มา 2 เดือน ก็ต้องซื้อมาเติมบ่อยๆนะคะ ซักเดือนกว่าๆครั้งนึง ไม่งั้นมันก็กลับมาปล่อยอุนจิเหมือนเดิม สงสัยกลิ่นเม็ดหมาสะดุ้งมันน้อยลงแล้วหมาชิน

ปล. ต้องเดินหาหน่อยนะคะ ไม่ใช่ว่าไดโซะทุกสาขาจะมี

ปล.2 ก่อนโรยลงไปต้องล้างกระถาง หรืออะไรต่อมิอะไรที่หมาฉี่ไว้ก่อนนะคะ แค่ฉีดน้ำ แล้วโรยผงซักฟอกก็ได้ เอาแปรงขัดห้องน้ำเก่าๆมาขัดๆ พอเหงื่อออกก็ได้

ไม่งั้นมันจะเหมือนได้กลิ่นแล้วพยายามจะฉี่แถวๆหน้าบ้านเรา (แต่ไกลกว่าเดิมหน่อย) อยู่ดี ประมาณว่ายังคงแข่งให้จุดนั้นเป็นถิ่นของมัน
ลองเอาพริกไทยโรยดูนะคะ
เคยดูรายการอะไรสักอย่างเค้าแนะนำมาอ่ะ
เราใช้ได้ผลนะ
หมามันได้กลิ่นพริกไทยอ่ะ
มันฉุนวิ่งไปเลย
โรยตรงที่มันชอบอึอ่ะค่ะ
เพราะว่าหมาเนี่ยมันต้องดมก่อนอ่ะค่ะ
ขอแจมด้วยแล้วกัน
แถวบ้านมีซิ้ม ชอบเลี้ยงอาหารแมวเร่ร่อน สุดท้ายมันก็ไม่ไปไหน แถวคลอดลูก ออกมาอยู่เรื่อยๆ เซ็งกับพวกที่คิดว่ามันคือการทำบุญ จะเลี้ยงก็ขอดูแลครบวงจรทีเหอะ อย่าสักแต่ว่าให้อาหาร
คนข้างบ้านเราก็เหมือนกันเลวมากพาหมามาอึหน้าบ้านเราได้ทุกวันไม่เก็บด้วยปล่อยให้เหม็น เฮ้อ เพราะมีคนแบบนี้อยู่รึเปล่าสังคมไทยเลยไม่เจริญซักที ดูเมืองนอกสิ หมาจรจัดก็ไม่มีโดนเก็บเรียบ อึหมานี่มาอยู่หน้าบ้านชาวบ้านถ้าเค้ารู้ว่าหมาใครมาอึนะเค้าสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายเจ้าของหมาได้เลยแล้วเมืองไทยฟ้องอะไรได้นอกจากฟ้องแม่ (5555) แอบมาบ่น+เก็บข้อมูลด้วยคนจ้า
เคยเห็นมีสเปรย์ขาวตามร้านขายของสัตว์เลี้ยงนะคะ เคยเห็นแบบเป็นรูปหมาฮี่ใส่ยางรถแล้วก็มีกากบาททับ แต่ที่บ้านเลี้ยงหมา มีตอนนึง พี่ชายบวชละจะนิมนต์มาที่บ้าน ซึ่งช่วงฝนตก หมาก็ชอบขี้ตรงลาน พี่ชายคนโตเลยเอาน้ำหอมที่ไม่ได้ใช้แล้วไปฉีด หมามันก็ไม่ขี้ไม่ฉี่นะคะ แต่พอกลิ่นหาย มันก็ทำอีก 5555+ เหมือนพนพวกกลิ่นช่วยได้อ่ะ หมามันไม่ชอบกลิ่นฉุนๆ

เราก็เคยซื้อพวก Stop Spray มาใช้แล้ว 

แบบฉีดๆๆทั่วพื้นเลย เกือบหมดกระป๋อง หมาก็ดมๆแล้วก็ทำจมูกฟุดฟิดอยู่ได้แปปเดียว

เช้ามา กองอึเต็มเหมือนเดิม

เลยไปถามสัตวแพทย์ว่าทำไมมันไม่ได้ผล เค้าบอกว่า

สเปรย์จะใช้ได้กับน้องหมา(ส่วนใหญ่) ที่เดินๆดมๆก่อน แล้วค่อยหาที่ปล่อย

แต่จะใช้ไม่ได้กับ น้องหมาบางตัวที่มาแบบ ตรูไม่ไหวแล้วเฟ้ยยยย...พรวดด

แต่สเปรย์แบบนี้ พอใช้ไปนานๆเหมือนหมาเค้าจะชินอะค่ะ ก็อึ๊เหมือนเดิม

เอาขวดน้ำขวดลิตรมาใส่น้ำให้เต็มขวดแล้วก็ตั้งเรียงกันไว้เยอะๆ เวลาน้องหมาเห็นเงาตัวเองเค้าจะกลัวค่ะ ฮ่าๆ แถวที่ทำงานคุณพ่อน้องหมาจรจัดเยอะมากกเค้าทำแบบนี้กันทุกบ้านเลยค่ะ
เพื่อนเราก็เคยเจอปัญหาแบบนี้ค่ะ   เค้าโมโหมากก เพราะเป็นหมาของเพื่อนบ้านอะค่ะ บอกก็แล้วพูดดีๆด้วยแล้วก็ไม่สนใจ มีอยู่วันนึง เค้าออกไปหน้าบ้านแล้วเห็นหมามาทำธุระหน้าบ้านพอดีเลยค่ะ เค้าเลยตะโกนไล่ไปว่า " หมาไม่มีเจ้าของใช่มั้ยมาขี้หน้าบ้านคนอื่นเนี่ย  หลายทีแล้วนะ เดี๋ยวกุจะเอาปืนยิง" เท่านั้นแหละค่ะ เงียบบบ ไม่มีเสียงตอบรับจากน้องหมาเพื่อนบ้านอีกเลยยยยยย --*  แต่เราว่าหลายๆวิธีทำแล้วได้ผลจริงนะคะ จากประสบการณ์ เอาพริกป่นโรยหน้าบ้านค่อนข้างได้ผลดีเลยค่ะ  แต่เราว่าอีกอย่างมันแปลกๆอะค่ะ ที่เพื่อนบ้านไม่สนใจคุณเลย มันแย่นะคะ ที่รู้จักจะเลี้ยงเค้าแต่ไม่รู้จักจะรับผิดชอบ

ถ้าเป็นเราพูดแล้วเค้าไม่สนใจ ก็คงต้องจัดการอะไรซักอย่างอะค่ะ ถ้ามันทำให้เรารู้สึกรำคาญหงุดหงิดใจอะค่ะ 
น้ำส้มสายชูราคาถูกๆราดน่าบ้านเราคะ
แต่เป็นเราจะไปคุยให้รู้เรื่องกับเจ้าของหมา
เอาให้รู้เรื่อง เป็นไงเป็นกัน
โอเค ปล่อยหมามาขี้ได้ แต่ควรเก็บด้วยอะไรแบบนี้
เอาให้รู้เรื่อง ไม่งั้นก็งัดกันไปข้างนึง
กับหมา เราบอกตรง ๆ เราไม่โทษหมาหรอก
เพราะหมามันได้กลิ่นที่เดิม มันก็ขี้ืที่เดิม หรือกลิ่นตัวอื่น มันก็ฉี่ทับ
มันเป็นสัน-ชาด-ตะ-ยาน
แต่กับเจ้าของมันเป็นสัน-ดาน
เอาเป็นว่า งัดกับเจ้าของหมาง่ายกว่า

เข้ามาเก็บเป็นความรู้ค่ะ เพิ่งรุ้ว่ามีหลายวิธีขนาดนี้ เจ๋งจังเลย

คนโบราณเค้าบอกว่าให้เอาพริกป่นไปโรยบริเวณนั่นน่ะค่ะ ลองดูนะคะ

น้ำส้มสายชูค่ะราคาถูกๆนั่นแหละดีที่สุดราดตอนกลางคืนค่ะตอนเช้ากลิ่นจะยังมีอยู่....ลองดู...ที่บ้านได้ผลมาก...ไม่มาอีกเลย...ถ้ายังมาอยู่ก็ราดซ้ำค่ะอาจผสมน้ำเล็กน้อย 1:1  หรือ 1:2 ใส่ฝักบัวลาดให้ทั่วอย่าฉีดจากขวดนะคะเดี๋ยวไม่ทั่วถึงได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยค่ะ

เอาขวดพลาสติ ขวดโค้ก  ใส่น้ำเปล่าไว้จนเต็ม ปิดฝา  เอาไปวางเรียงไว้หน้าบ้านเลยค่ะ ^^
 ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ..

แต่เราลืมบอกว่า..ลานหน้าเนี่ยมันกว้างประมาณ 380 ตารางเมตร..

ซึ่งก็กว้างพอควร นั่นก็หมายความว่า เจ้าหมาสามารถอึไว้ได้ทุกที่ไม่ซ้ำเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องพริกไทย น้ำส้มสายชู พริกป่น..ลองมาหมดละค่ะ..

แบบว่าโปรยตรงนี้ มันก็ไปอึตรงนั้น หยอดตรงนั้น ก็หนีไปทิ้งระเบิดตรงโน้น (กรี๊ดดดดด)

เลยคาดว่าถ้าจะใช้วิธีการโปรยพวกนี้..เราคงต้องขอพรให้ฝนตกเป็นน้ำส้มสายชู และพริกไทย T T

บางคนบอกให้เอาหนักกะติ๊กไว้ยิงหมา หรือไม่ก็ทำยังไงก็ได้ให้มันเจ็บจริงซักที

แล้วมันจะไม่มายุ่งอีก...แต่เราทำใจทำร้ายมันไม่ได้อ่ะ เพราะเราว่าฝ่ายผิดไม่ใช่หมา

แต่ผิดที่เจ้าของ..ที่รักจะเลี้ยง แต่ไม่สอน และควบคุม

เราเลยลองใช้วิธีไปคุยก่อนไงคะ ซึ่งจริงๆ ก็เคยมีคนอื่นไปคุยกะเค้าเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

แต่ได้ข่าวว่าชีเถียงแหลก

แต่กับเรา เราพูดดักทุกทาง เค้าเลยน้ำท่วมปาก..ตอนนี้ก็เหลือแต่ดูความเป็นไป

เราบอกกับแฟนว่า..ถ้าวันนี้หมาของเค้ามาอึอีก..เราจะไปเรียกให้เจ้าของมากวาด เก็บ และล้างให้เรา

เหมือนที่เราทำให้เค้ามาเป็นปีแล้ว...

ไม่รู้ที่เราพูดกับเค้าไป จะไปกระตุ้นสำนึกอะไรมั่งได้รึเปล่า

ตอนนี้เซ็งค่ะ ทนมาได้ไงตั้งนาน กับอึหมาที่กองใหญ่มากทุกวัน หมาตัวเองก็ไม่ใช่..เฮ้อ..
ผมว่านะ คุยกันไม่รู้เรื่อง คงต้องไปคุยกันที่โรงพักอ่ะครับ
ถ้าไม่จบ คงต้องพึ่งพาเจ้าหน้าที่เขต มากำจัดสุนัขจรจัดแล้วครับ (บางทีต้องโหดบ้าง)
 หนังกาติ๊กซุ่มโจมตีซักสองวันค่ะ ตาต่อตาฟันต่อฟัน รับรองเข็ด ( จิตไปป่าวหว่าเรา )
ใช้ประทัดจุดแล้วโยนใส่ให้ใกล้หมาที่สุดแต่อย่าโดนตัวมันหล่ะ เจ็บ
หรือโหดหน่อยก็ไดนาไม หรือลูกปิงปอง แต่อันนี้เสียงดังแสบหูเลย
แอบจุดตรงใกล้เคียง ไม่ต้องถือแล้วโยนไปหาหมา เด๋วมือเราจาขาดเสียก่อนนะ เก็บมือไว้เก็บขี้หมาดีกว่า เพราะมันเป็นเรื่องขี้หมา เท่านั้น
 เห็นด้วยกับคุณ T_bunny ค่ะ ในเมื่อพูดภาษาคนไม่รู้เรื่องก็ต้องไปคุยกันโรงพักน่าจะเข้าใจเร็วขึ้น
โอเคค่ะ..ถ้าเรื่องนี้สามารถลากไปคุยกับตำรวจได้ เราก็จะทำ
ขอบคุณทุกความเห็นอีกรอบนะคะ..เพราะทีแรกเราก็ว่าจะไปหาตำรวจ
แต่ไม่รู้ตำรวจเค้าจะรับเรื่องไกล่เกลี่ยอะไรรึเปล่า
เราพยายามจะไม่มีเรื่องราวรุนแรงมาก..เพราะอยู่บ้านใกล้กัน(มาก)
แล้วก้เป็นอู่รถ ลูกน้องมาก(คนเรารู้หน้า ไม่รู้ใจ)
แถมลูกน้องเค้าชอบมานั่งล้อมวงกินเหล้ากันตรงทางรถขึ้นด้วยซิ..
กินกันประจำ ไม่เกรงใจรถเข้า ไม่กลัวรถทับ

.....
แต่ขอจัดการเรื่องน้องหมาก่อนละกันค่ะ...ขอบคุณมากนะคะ
เอาแบบเกลือจิ้มเกลือมั้ยคะ
เลี้ยงหมาที่ดุกว่าใหญ่กว่า ในเขตบ้านเรา
เท่านั้นแหละตัวอื่นไม่กล้าเข้าใกล้แน่ค่ะ
แต่ก็ต้องเก็บอึ๊น้องหมาเพิ่มอีกกอง แถมบ่นไม่ได้ด้วยอ่ะนะ

เราก็เจอปัญหาลูกสมุนที่บ้านแข่งกันจองที่จนสวนเหม็นไปหมด
เคยคิดเล่นๆว่าจองนัก เดี๋ยวจะเอาฉี่เสือฉี่หมี มาทาให้ทั่วซะเลย เหอๆๆ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again