สูตรหมักผมที่อยากแชร์ค่ะ

23 65
สวัสดีคะชาวจีบัน
เพื่อนๆคงเห็นกุ้งทำสีผมบ่อยมากๆแทบจะเดือนละครั้งเลยแต่ผมก็ยังไม่สะทกอะไรมากมาย 
วันนี้กุ้งอยากจะมาแบ่งปันเคล็ดลับสูตรหมักผมที่กุ้งทำเป็นประจำและหาวัตถุดิบง่ายมากๆและสบายกระเป๋า

รูปผมปัจจุบัน
  ลมพัดมาพอดีผมปลิวเลย

อีกรูปนึงลมแรงมาก

สิ่งที่ต้องใช้
1.โยเกิร์ตรสธรรมชาติ  4  ช้อนโต๊ะ
2.น้ำผึ้ง  1  ช้อนโต๊ะ
3.น้ำมันมะกอกหรือ(น้ำมะพร้าวก็ได้)  2  ช้อนโต๊ะ 
หมายเหตุ:ตัวนี้อาจจะใช้น้ำมันมะพร้าวก็ได้ค่ะปกติกุ้งจะสลับกันไปแล้วแต่อารมณ์นั้นต้องการกลิ่นแบบไหน

วิธีใช้  หลังจากผสมส่วนผสมเสร็จแล้ว  นำมาหมักผมโดยเว้นโคนผมไว้ซัก3นิ้ว(ไม่งั้นหนังศีรษะจะมันนะคะ)ทิ้งไว้ซัก30นาที แล้วสระผมให้สะอาด(สระ2รอบจะดีมากเลยคะ)แล้วลงครีมนวดตามปกติเลยคะ    
หมายเหตุ:สูตรนี้วันที่ทำผมจะดูหนักๆแข็งๆก่อนนะคะ  แต่พอสระครั้งต่อไปก็จะพริ้วเป็นปกติ  กุ้งอยากแนะนำให้ทำวันหยุดที่เราไม่ได้ออกไปไหนจะดีกว่าค่ะ 

เคล็ดลับ
-  อย่าใช้ยางมัดถุงกับข้าวมามัดผมเด็ดขาด
-  อย่ามัดผมให้แน่นเกิน  มัดผมแค่หลวมๆก็พอ  หลุดค่อยมัดใหม่ก็ได้  ใช้พวกที่รัดแบบหุ้มผ้าจะดีมากๆเลยค่ะ
-  หลังจากสระผมควรเป่าผมให้แห้ง  ไม่ควรปล่อยให้หัวชื้นนานๆหนังศีรษะจะอับชื้นและอาจเป็นเชื้อราได้ค่ะ
-  ก่อนใช้เครื่องมือทุกอย่างที่มีความร้อน  ควรใส่ตัวกันความร้อนก่อนนะคะ 
-  ข้อนี้นำเสนอเลย  เวลาใช้เกลียวไฟฟ้ากุ้งจะไม่เคยใช้วิธีบิดแกนเพราะว่าตอนที่เราบิดแล้วจะต้องรูดผม  ผมจะรับทั้งความร้อนและแรงเสียดสีเลย  กุ้งจะใช้วิธีเอามือพันแกนเอาเอง
-  เครื่องรีดผม  กุ้งจะใช้แต่เฉพาะส่วนที่มันฟูๆพอให้ดูเป็นทรงเท่านั้น  จะไม่ใช้ทั้งหัวนอกจากวันนั้นอยากทำผมลุคตรงแด่ว(นานๆจะทำ)
-  เวลาจะรีดผมหรือทำเกรียวไฟฟ้า  ควรทำตอนผมแห้งสนิทจริงๆ
-  ถ้าวันนั้นใส่มูสหรือพวกเซ็ททรงควรจะสระผมวันนั้นเลย  ห้ามทิ้งไว้ข้ามวันเด็ดขาด
-  ก่อนสระผมนวดหนังศีรษะให้ผ่อนคลายซัก3นาที
-  ถ้าเป็นคนชอบเปลี่ยนสีผมบ่อยๆ  ก่อนทำสีผมใหม่พักผมจากความร้อนซักอาทิตย์นึงจะดีมากๆเลย(ใช้ไดร์เป่าผมให้แห้งได้นะ)
-  อุปกรณ์ทำผมควรเลือกใช้ที่ได้มาตรฐานไม่ใช่ว่าซื้อตามตลาดนัดมาแล้วมาระเบิดใส่หัวนะคะ(อันนี้เคยเห็นเครื่องรีดระเบิดบนมือเพื่อนมาแล้ว

-  แชมพู,ครีมนวด,ครีมหมักผมเลือกใช้ที่เหมาะกับตัวเราดีกว่า  ของแพงก็ไม่ได้หมายความว่าจะถูกกับเราเสมอไปบางอย่างคนนู้นใช้ดีแต่คนนี้ใช้แล้วไม่ดีเยอะแยะไป
-  ผลิตภัณฑ์พวกกันความร้อนบางคนคิดว่าไม่จำเป็นกุ้งว่ามันจำเป็นมากๆเลย  มันคุ้มค่านะที่จะลงทุนเพื่อผมของตัวเอง  ดีกว่ามานั่งกลุ้มใจเพราะผมแห้งเสีย 

สุดท้ายนี้กุ้งอยากบอกว่าผมสวยสุขภาพดีมันมีชัยไปกว่าครึ่งจริงๆนะ  ผู้หญิงเราคงอยากให้คนเจอแล้วพูดว่าผู้หญิงคนนี้ผมสวยจังหรือเวลาคนที่คุณรักลูบหัวแล้วบอกว่าผมนิ่มสวยจังใช่มะ  งั้นดูแลผมวันนี้ยังไม่สายนะคะ 

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาชมนะคะ

Demon_tiny

Demon_tiny

รักการแต่งตัวสวยๆงามๆเข้ากระดูกดำ ชอบทำผมเป็นชีวิตจิตใจ สิ่งที่ตื่นเช้ามาทำ คือการเปิดคอมเข้าเว็บจีบัน

FULL PROFILE