เอาวิธีแก้ปัญหาน้องไอโฟนเสียงหายมาฝากค่ะ

สวัสดีค่ะ

วันนี้เอาวิธีแก้ปัญหาน้องไอเสียงไม่ออกทางลำโพงมาฝากค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสามทุ่มของวันพุธที่ผ่านมา เรานั่งดูละครเรื่อง 보스를지켜라 (Protect the Boss) ผ่านแอพ SBS 고릴라
เราไม่ได้ติดละครเกาหลีค่ะ แต่กำลังรอตอนจบของตอนเพราะอยากฟังเพลงประกอบละครเพลงใหม่
ละครจะจบตอนสามทุ่มสิบห้านาทีโดยประมาณ เราก็นั่งใจจดใจจ่อรอฟังค่ะ

อ้อ ต้องบอกไว้ก่อนว่าเราไม่ได้เสียบหูฟังอยู่นะคะ
เพราะอยู่ในห้องนอนตัวเอง ก็เลยเปิดฟังทางลำโพงไปเลย

แล้ว... พอสามทุ่มห้านาที...

เสียงที่ฟังอยู่ดีๆ....
ก็หายไป!!

เราก็งงๆ พลิกดูว่า เอ๊ะ นี่เราตื่นเต้นจนมือสั่นเผลอไปโดนปุ่ม mute รึเปล่า
แต่ว่าก็ไม่ได้ไปโดนค่ะ ลองเพิ่มเสียงดู ก็ยังเพิ่มลดได้เหมือนเดิม

งงสิคะ งานนี้... มันเกิดอะไรขึ้นกับน้องไอของข้าพเจ้า???
เครียดละค่ะ (เพิ่งซื้อมาเมื่อเดือนก.พ. ยังอยู่ในประกัน แต่ไม่ว่างจะพาไปหาศูนย์นะ!)

แล้วเราก็ลองกดปุ่มเพิ่มลดเสียงอีกที ถึงได้พบสิ่งผิดสังเกตบางอย่างค่ะ
ปกติแล้ว ถ้าไม่ได้เสียบหูฟัง เวลากดปุ่มเพิ่มลดเสียงจะขึ้นแบบนี้ถูกมั้ยคะ

แต่ว่าในตอนนั้น น้องไอของเราขึ้นแบบนี้ค่ะ

ทีนี้เราก็เอะใจ ลองเอาหูฟังเสียบเข้าไปดูค่ะ
ปรากฎว่าเสียงยังฟังได้เหมือนเดิม ชัดแจ๋วค่ะ

แต่ ณ ตอนนั้นผ่านพ้นสามทุ่มสิบห้านาทีมาแล้ว เจ้าของกระทู้เคืองค่ะ  เคืองงงง
(อุตส่าห์รอเพื่อจะได้ดูหน้าพระรองและฟังเพลง

เราตัดสินใจจะจัดการแก้ปัญหานี้เองให้ได้ ไม่งั้นไม่สบายใจนอนไม่หลับ

ก็ลองนั่งหาวิธีแก้ผ่านอากู๋ค่ะ เจอหลายคนประสบปัญหาเดียวกัน

ส่วนใหญ่บอกว่า "สาเหตุเป็นเพราะดึงหูฟังออกมารวดเร็วเกินไปจนเครื่องยังจำว่าเสียบหูฟังไว้อยู่"

สำหรับเรา งงค่ะ เพราะวันนั้นทั้งวันยังไม่ได้เสียบหูฟังเลย จู่ๆเสียงก็หายไปเอง

วิธีแก้ที่หาพบมักจะบอกว่า "ให้เอาหูฟังเสียบเข้าเสียบออกหลายๆรอบจนกว่าจะหาย"

เราก็ลองทำดู ทำไปทำมา นอกจากจะรู้สึกว่าไม่ได้ผลแล้ว
ยังรู้สึกผิดที่กระทำชำเราน้องไออย่างรุนแรงราวกับช่วงชิงความบริสุทธิ์ของน้องไอไป

เราเลยนั่งหาวิธีอื่นค่ะ ผ่านไปหลายนาที ก็พบกับ  ทางสว่าง

นั่นก็คือ "การทำความสะอาด" !! (โอ้ววว ไม่ น้องไอเราสกปรกหรือนี่)

เรื่องของเรื่อง มันมีเศษฝุ่นเล็กๆน้อยๆเข้าไปติดข้างในรูเสียบหูฟังค่ะ
วิธีที่เราพบก็คือเอา cotton bud ชุบกับน้ำยาทำความสะอาดกระจกแล้วปั่นเข้าไปในรูเสียบหูฟังค่ะ

แต่วิธีนั้นจะมีข้อเสียคือ ต้องคอยระวังไม่ให้เปียกจนเกินไป ไม่อย่างนั้นอาจไปโดนจุดที่ Apple เอาไว้ตรวจสอบว่าไอโฟนตกน้ำรึเปล่าได้

ด้วยความที่เรามีรูหูเล็ก เราเลยมี cotton bud สำหรับทารกติดห้องนอนค่ะ

เพื่อลดความเสี่ยงของการทำให้น้องไอเปียกชื้น เราจึงไม่ชุบน้ำหรืออะไรทั้งสิ้น แล้วเสียบคอตต้อนบัดจิ๋วเข้าไปในรูเสียบหูฟังเลยค่ะ เสียบเบาๆนะคะ เดี๋ยวน้องเจ็บ เราต้องค่อยๆค่ะ

และเมื่อรู้สึกว่าเสียบจนสุดแล้ว ก็ทำการ"ปั่น"ได้เลยค่ะ เหมือนเราปั่นหูนั่นแหละค่ะ

เพราะน้องไอของเราเพิ่งสอยมาเมื่อเดือนก.พ. น้องเลยไม่สกปรกอะไรค่ะ แต่ก็มีเศษฝุ่นเล็กๆติดอยู่ข้างในเหมือนกัน เราก็ปั่นอยู่สักพัก เปลี่ยนอันจนรู้สึกว่าสะอาดดีแล้ว ก็ลองกดปุ่มเพิ่มลดเสียงดูใหม่

แล้วก็พบว่า น้องไอหายค้างแล้ว!!

สรุปว่า กรณีของเรา เป็นเพราะมีเศษฝุ่นติดอยู่ในรูเสียบหูฟัง เลยทำให้เครื่องจดจำว่าเสียบหูฟังอยู่ค่ะ (ดูฝุ่นอัดแน่นเนอะ..)

หวังว่าจะเป็นวิธีที่ช่วยแก้ปัญหาให้สาวๆที่ใช้ไอโฟนนะคะ
เผื่อว่าเจอเหตุการณ์เดียวกันจะได้ไม่ต้องตกใจ หรือส่งศูนย์ซ่อมค่ะ

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ เคยเป็นเหมือนกันเลย แต่ใช้วิธีตบๆ  แล้วมันก็หาย 555

อ้อ ใช่ค่ะ อีกวิธีที่เห็นคนแก้ปัญหากันก็คือตบๆเครื่อง หรือไม่ก็บีบตรงลำโพงด้านล่าง
แต่เราทำแล้วไม่ได้ผลเลยค่ะ สรุปเพราะสกปรก 5555

ยังไม่เจอปัญหานี้ แต่ขอบคุณมากคะที่นำมาแชร์

ผมก้อเป็นครับ ส่งไป 0 แล้ว
ของเราก็ตบๆ เป่าบ้างไรบ้าง แต่อีกวิธีก็ไดร์เป่าผมง่ะ

ชัดเจนไปเลย555
มันก็ไม่หายอ่าคับทำความสะอาดแล้ว
ขอบคุณครับ ก็นึกว่าต้องเอาไปเครมซะละ ^^
ของเราก็เป็น ทำหลายวิธีแล้ว ไม่หาย ทำไงดี
วิธีแก้นะครับลองดู
ให้ไปเปลี่ยนภาษาจากไทยเป็นอังกฤษ หรืออังกฤษเป็นไทยก็ได้สลับกัน
ลองดูนะครับ ของผมเป็นแต่ได้วิธีนี้โดนการลองผิดลองถูก

หวังว่าจะช่วยเพื่อนๆชาว iPhone ได้นะ
saser_cem@hotmail.com
ขอบคุณความเห็นที่9มากครับแก้ได้หายห่วงครับ
ตามความเห็นที่ 9 หายค่ะขอบคุณมากค่ะ
สวดยอดค่ะ คห.9 ขอบคุณมากเลยค่าาาาาาาา

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น