เอาวิธีแก้ปัญหาน้องไอโฟนเสียงหายมาฝากค่ะ

2 25

สวัสดีค่ะ ?

วันนี้เอาวิธีแก้ปัญหาน้องไอเสียงไม่ออกทางลำโพงมาฝากค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อสามทุ่มของวันพุธที่ผ่านมา เรานั่งดูละครเรื่อง 보스를지켜라 (Protect the Boss) ผ่านแอพ SBS 고릴라
เราไม่ได้ติดละครเกาหลีค่ะ แต่กำลังรอตอนจบของตอนเพราะอยากฟังเพลงประกอบละครเพลงใหม่
ละครจะจบตอนสามทุ่มสิบห้านาทีโดยประมาณ เราก็นั่งใจจดใจจ่อรอฟังค่ะ ?

อ้อ ต้องบอกไว้ก่อนว่าเราไม่ได้เสียบหูฟังอยู่นะคะ
เพราะอยู่ในห้องนอนตัวเอง ก็เลยเปิดฟังทางลำโพงไปเลย

แล้ว... พอสามทุ่มห้านาที...

เสียงที่ฟังอยู่ดีๆ....
ก็หายไป!! ?

เราก็งงๆ พลิกดูว่า เอ๊ะ นี่เราตื่นเต้นจนมือสั่นเผลอไปโดนปุ่ม mute รึเปล่า
แต่ว่าก็ไม่ได้ไปโดนค่ะ ลองเพิ่มเสียงดู ก็ยังเพิ่มลดได้เหมือนเดิม

งงสิคะ ?

งานนี้... มันเกิดอะไรขึ้นกับน้องไอของข้าพเจ้า???
เครียดละค่ะ (เพิ่งซื้อมาเมื่อเดือนก.พ. ยังอยู่ในประกัน แต่ไม่ว่างจะพาไปหาศูนย์นะ!)

แล้วเราก็ลองกดปุ่มเพิ่มลดเสียงอีกที ถึงได้พบสิ่งผิดสังเกตบางอย่างค่ะ
ปกติแล้ว ถ้าไม่ได้เสียบหูฟัง เวลากดปุ่มเพิ่มลดเสียงจะขึ้นแบบนี้ถูกมั้ยคะ

แต่ว่าในตอนนั้น น้องไอของเราขึ้นแบบนี้ค่ะ

ทีนี้เราก็เอะใจ ลองเอาหูฟังเสียบเข้าไปดูค่ะ
ปรากฎว่าเสียงยังฟังได้เหมือนเดิม ชัดแจ๋วค่ะ

แต่ ณ ตอนนั้นผ่านพ้นสามทุ่มสิบห้านาทีมาแล้ว เจ้าของกระทู้เคืองค่ะ ?

เคืองงงง
(อุตส่าห์รอเพื่อจะได้ดูหน้าพระรองและฟังเพลง ?

เราตัดสินใจจะจัดการแก้ปัญหานี้เองให้ได้ ไม่งั้นไม่สบายใจนอนไม่หลับ ?

ก็ลองนั่งหาวิธีแก้ผ่านอากู๋ค่ะ เจอหลายคนประสบปัญหาเดียวกัน

ส่วนใหญ่บอกว่า "สาเหตุเป็นเพราะดึงหูฟังออกมารวดเร็วเกินไปจนเครื่องยังจำว่าเสียบหูฟังไว้อยู่"

สำหรับเรา งงค่ะ เพราะวันนั้นทั้งวันยังไม่ได้เสียบหูฟังเลย จู่ๆเสียงก็หายไปเอง

วิธีแก้ที่หาพบมักจะบอกว่า "ให้เอาหูฟังเสียบเข้าเสียบออกหลายๆรอบจนกว่าจะหาย"

เราก็ลองทำดู ทำไปทำมา นอกจากจะรู้สึกว่าไม่ได้ผลแล้ว
ยังรู้สึกผิดที่กระทำชำเราน้องไออย่างรุนแรงราวกับช่วงชิงความบริสุทธิ์ของน้องไอไป

เราเลยนั่งหาวิธีอื่นค่ะ ผ่านไปหลายนาที ก็พบกับ 

???

ทางสว่าง

???

นั่นก็คือ "การทำความสะอาด" !! (โอ้ววว ไม่ น้องไอเราสกปรกหรือนี่)

เรื่องของเรื่อง มันมีเศษฝุ่นเล็กๆน้อยๆเข้าไปติดข้างในรูเสียบหูฟังค่ะ
วิธีที่เราพบก็คือเอา cotton bud ชุบกับน้ำยาทำความสะอาดกระจกแล้วปั่นเข้าไปในรูเสียบหูฟังค่ะ

แต่วิธีนั้นจะมีข้อเสียคือ ต้องคอยระวังไม่ให้เปียกจนเกินไป ไม่อย่างนั้นอาจไปโดนจุดที่ Apple เอาไว้ตรวจสอบว่าไอโฟนตกน้ำรึเปล่าได้

ด้วยความที่เรามีรูหูเล็ก เราเลยมี cotton bud สำหรับทารกติดห้องนอนค่ะ

เพื่อลดความเสี่ยงของการทำให้น้องไอเปียกชื้น เราจึงไม่ชุบน้ำหรืออะไรทั้งสิ้น แล้วเสียบคอตต้อนบัดจิ๋วเข้าไปในรูเสียบหูฟังเลยค่ะ เสียบเบาๆนะคะ เดี๋ยวน้องเจ็บ เราต้องค่อยๆค่ะ

และเมื่อรู้สึกว่าเสียบจนสุดแล้ว ก็ทำการ"ปั่น"ได้เลยค่ะ เหมือนเราปั่นหูนั่นแหละค่ะ

เพราะน้องไอของเราเพิ่งสอยมาเมื่อเดือนก.พ. น้องเลยไม่สกปรกอะไรค่ะ แต่ก็มีเศษฝุ่นเล็กๆติดอยู่ข้างในเหมือนกัน เราก็ปั่นอยู่สักพัก เปลี่ยนอันจนรู้สึกว่าสะอาดดีแล้ว ก็ลองกดปุ่มเพิ่มลดเสียงดูใหม่

แล้วก็พบว่า น้องไอหายค้างแล้ว!! ?

สรุปว่า กรณีของเรา เป็นเพราะมีเศษฝุ่นติดอยู่ในรูเสียบหูฟัง เลยทำให้เครื่องจดจำว่าเสียบหูฟังอยู่ค่ะ (ดูฝุ่นอัดแน่นเนอะ..)

หวังว่าจะเป็นวิธีที่ช่วยแก้ปัญหาให้สาวๆที่ใช้ไอโฟนนะคะ
เผื่อว่าเจอเหตุการณ์เดียวกันจะได้ไม่ต้องตกใจ หรือส่งศูนย์ซ่อมค่ะ

Princess♥

Princess♥

FULL PROFILE