ขอระบาย + ถามสาว ๆ เรื่องงาน

วันนี้ มิ้ว ขอมาระบายหน่อยแล้วกันนะคะ

เมื่อเช้ามิ้วไปเรียนวิชา เขียนเว็บไซต์ ด้วยภาษา PHP มาค่ะ

มิ้วไม่มีพื้นฐานเลยค่ะ กับวิชานี้ค่ะ แล้วคนที่จะเรียนวิชานี้ได้จะต้องเรียนวิชาภาษา C มาก่อนแล้ว

มิ้วก็เรียนค่ะ  แต่ผ่านมาด้วยความยากลำบาก ยากลำบากจริงๆ คะ

แล้ววันนี้ก็เป็นอีกวันที่ มิ้วเรียนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

การที่จะเขียนเว็บไซต์  ๆ นึงเนี่ย มันต้องมีขั้นตอนหลายอย่าง บางคนติดแหงกอยู่ที่ขั้นตอนก่อนหน้า

แต่ อ.ผู้สอน เลยไปแล้วค่ะ ไม่รอใครเลย

จนเพื่อน ๆ ในห้องเริ่มมองหน้ากัน (ประมาณว่า ฉันก็ไม่รู้เรื่องอ่ะ)

และมิ้วก็เรียนไม่รู้เรื่องค่ะ

(จะอธิบายให้เพื่อน ๆ ฟังยังไง เน้อ อธิบายยากจริง คือการเรียนมันต้องทุกครั้งมันต้องลงโปรแกรมใหม่ทุกครั้ง)

มิ้วก็ลงค่ะ เพื่อน ๆ หลาย ๆคนก็ลง แต่ใครจะไปรู้ล่ะคะว่ามันจะไม่สมบูรณ์

เพราะความที่มันไม่สมบูรณ์นี่แหละค่ะ คือปัญหา

มิ้วเรียนวิชานี้แล้วท้อมาก ๆ เลยค่ะ อยากจะเปลี่ยนสาขาไปเลย

ใจจริง ๆ มิ้วอยากเป็นครู เพราะจากที่แม่เล่าให้ฟังเรื่อง เด็ก ๆ ที่สอนยังไงก็ไม่ฟัง

แค่เรียนเรื่องนาฬิกา สอนมาอาทิตย์นึงแล้ว แม่บอกเด็กว่าวันนึงมี 24 ชม.นะ พอให้การบ้านกลับไปทำ

เด็กเขียนมาว่า 45 นาฬิกา อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

หรือ จากป้า ที่บอกว่าเด็ก ม. 1 บางคนยังอ่านหนังสือไม่ออกเลย

เพื่อน ๆ อาจจะงง ว่ามันมีจริง หรอ มีจริง ๆ ค่ะ

การสอนหนังสือมันไม่ได้ง่ายเลย ที่มิ้วอยากเป็นครูเพราะอยากเข้าไปสัมผัส ปัญหาและแก้ปัญหาตรงนี้

แต่..สาขาที่มิ้วเลือกเรียน คือสาขา คอมพิวเตอร์ธุรกิจ

มันไม่ได้ตรงกับที่อยากจะเป็นเลยค่ะ จนตอนนี้มิ้วอยากจะเปลี่ยนสาขาแล้วค่ะ

แต่มิ้วอยู่ปี 4 แล้ว จะเปลี่ยนก็คงจะไม่ทัน

และก็มีอีกงานที่มิ้วอยากจะทำคือ...งานที่ได้พบปะลูกค้า เสนองานให้ลูกค้า  งานตกแต่งภายใน

แต่...มิ้วก็ยังไม่รู้เลยค่ะ ว่างานที่มิ้วถนัดคืองานอะไร ไม่รู้ว่าที่เรียนอยู่มันใช่ตัวมิ้วหรือป่าว

เพื่อน ๆ ละคะ ทำงานอะไรกันบ้าง และงานส่วนใหญ่ ที่ทำเนี่ย ทำอะไรบ้างคะ

เผื่อมิ้วจะเอาไว้เป็นความรู้ หรือเอาไว้เป็นตัวเลือก

มิ้วรู้ค่ะ ว่าคนเราไม่ควรเลือกงาน มิ้วก็ไม่ได้กะจะเลือกงานหรอกค่ะ แค่อยากหาสิ่งที่ตัวเองชอบ

สิ่งที่ตัวเองรัก

ปล.ขอโทษเพื่อน ๆ ด้วยนะคะ ที่เขียนยาวไปหน่อย
เราเรียน information technology หรือเรียกสั้นๆว่า it เข้าใจหัวอกน้องมิ้วนะ  เพราะกว่าพี่จะจบก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน ต้องอดหลับอดนอนไปหลายเดือนเลยทีเดียว  สู้ ๆนะจ้า ส่วนมากเพื่อนพี่เขาจะเป็นครูกันนะเพราะพวกเขาไปเรียนเอาวุฒครูเพิ่มกันอะ  80% นะที่พากันไปเป็นครู สอนคอมกัน  เป็นกำลังใจให้นะจ้า
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ มิ้วก็กะว่าถ้าเรียนจบ จะไปเรียนวุฒิครูเหมือนกันค่ะ
จบ CS มาเหมือนกันจ๊ะ ตอนเรียนก็เขียนโปรแกรมไม่เก่งเลยเหมือนกันจ๊ะ

แต่พอได้มาทำงาน มันก็ได้กุกกักไป มีพี่ที่เป็นซีเนียร์คอยสอนคอยบอกไปน่ะค่ะ

ดูๆงานที่เค้ามีอยู่ ทำไป งูๆปลาๆ สุดท้ายมันก็เป็นเอง นะคะ เพราะสำหรับพี่มันได้เห็นของจริงไง

ตอนเรียนมันไม่มีอ่ะ มีแต่หนังสือกะตัวอย่าง code ง่ายๆ อ่านแล้วก็เอาไปรวมกันไม่เป็น

พี่ก็จบมาแบบโง่ๆเหมือนกันจ๊ะ เพราะเรียนมันไม่ได้เรียนเขียนโปรแกรมอย่างเดียวอ่ะ ทั้งแมท ทั้งอะไร เยอะแยะไปหมด ศึกษาเองไม่ทัน(ง่ายๆคือ พี่โง่เองอ่ะ 55)

สิ่งที่สำคัญคือ เข้าใจโครงสร้างของภาษา ลำดับขั้นตอนการทำงาน รู้จัก syntax นะคะ

ลองอ่าน ลองเขียน ลองทำไปค่ะ สู้ๆ
 งืมม จริงๆ php ไม่น่าจะต้องใช้พื้นฐานภาษา c นะคะ
แต่เข้าใจว่าต้องรู้พื้นฐาน programming ก่อนรึป่าว 
เพราะ php มันไม่ยากอ่ะค่ะ ถ้าลองเขียนภาษาอื่นดูจะยากกว่านี้ 
ซึ่่งภาษา c ถ้าไม่ใช่ c#, c++ ก็ไม่ค่อยมีใครใช้แล้วอ่ะค่ะ
ถ้าไม่ชอบจริงๆแนะนำว่าไม่ต้องหางานด้านนี้ก็ได้ค่ะ 

ถ้าชอบพบปะลูกค้าเป็น sales ก็ได้นะ เราไม่ได้เป็น sales
แต่ส่วนตัวคิดว่า sales นี่จบอะไรมาก็เป็นได้หมด
อย่างพี่สาวเค้าจบรัฐประสานศาสตร์ ต่างประเทศก็มาเป็น sales เพราะเค้าชอบมาก
มีคนแนะนำให้ไปเป็นเลขาเงินเดือนหลายหมื่่นในกระทรวงหรือไรนี่แหละ มั่นคงมากๆเค้าก็ไม่ทำ
เพราะไม่ชอบอ่ะค่ะ มันอยู่ที่ใจรักด้วย งานแบบนี้

ซึ่งคนที่ไม่ชอบ programming ทำไปก็ไม่แนะนำค่ะ ส่วนตัวเรียนวิศวะคอมมา
จริงๆชอบ hardware มากกว่า แต่เพื่อนเรียน software, network กัน
เลยต้องเรียนด้วยเพราะหางานง่ายกว่าด้วย มีอยู่ช่วงนึงคิดว่าไม่อยากเขียนโปรแกรมแล้ว (เขียน java)
อยากทำงานกับผู้คนบ้าง แต่เอาเข้าจริง ชอบเขียนโปรแกรมที่สุดค่ะ
ทำสิ่งที่ตัวเองรักและชอบ จะมีควาสุขที่สุดค่ะ
เพราะในที่สุดแล้วชีวิตคนเราอยู่กับงานมากที่สุดอยู่ดี

พี่จบ com-sci มาค่ะ
ตอนเข้าปีหนึ่ง เรียนวิชาเขียนโปรแกรมวิชาแรก เป็นภาษาปาสคาล 
ซึ่งพี่ไม่เคยเขียนโปรแกรมอะไรมาก่อนเลย ไม่รู้เลยสักนิดว่าโค้ดโปรแกรมมันมีหน้าตาเป็นยังไง?
มีดีแค่เล่น photoshop เป็น
ตอนนั้นเปิด hotmail ยังงง!! (เอ๋อจัง? 555)
ตอนเรียนก็มึนๆ ค่ะ เรียนแบบว่าไม่รู้เรื่องเลย อ.สอนอะไร ไม่เข้าใจเลยสักนิด ..
เพื่อนๆ บางคนมีพื้นฐานเขียนโปรแกรม เค้าก็เขียนได้อ่ะค่ะ ..
ผลสอบมิดเทอมออกมา พี่ตกมีน 
ง่ะ เทอมแรกก็เอาซะแล้วว ตอนนั้นกลัวมากว่าจะเรียนไม่ได้ ไปไม่รอด
(ส่วนตัวไม่ได้ชื่นชอบ computer นักหนานะคะ พี่แค่ชอบเล่นเกม 555)
แต่หลังจากตกมีนก็พยายามอย่างมาก
อ่านหนังสืออย่างหนัก ฝึกเขียนโปรแกรม หาหนังสือมาอ่านเพิ่ม
ถามเพื่อนคนที่เข้าใจ จนสอบ final สรุปว่าได้ B+ ค่ะ จากยัยคนตกมีน 555 ;)
จากนั้นก็ตั้งใจเรียนมากๆๆๆๆๆ จนสุดท้ายเรียนจบพี่ได้คะแนนเป็นอันดับหนึ่งของสาขาค่ะ (ดีใจมากกกกก ><)

ที่เล่ามาไม่ใช่ว่าจะอวดตัวว่าเก่งอะไรนะคะ เพราะพี่ไม่ใช่คนเก่ง ถ้าเก่งคงไม่ตกมีน 555
แต่พี่คิดว่าที่พี่เรียนจบมาได้ก็เพราะความพยายามค่ะ :D

PHP พี่ไม่เคยเขียนนะ แต่เคยได้ยินว่าไม่ยากมาก
มีหนังสือดีๆ ขายอยู่เยอะค่ะ ลองไปยืนอ่านก่อนซื้อมาอ่านละเอียดก็ได้นะคะ
อยากให้น้องมิ้วสู้ๆ ค่ะ ไม่มีอะไรเกินความสามารถเราหรอกค่ะ
ยิ่งถ้าได้เห็นว่าคนอื่นเค้าทำได้ เราก็ต้องทำได้สิ ^^

ส่วนเรื่องงาน ถ้าชอบพบปะลูกค้า จบคอมก็ทำได้ค่ะ
ยิ่งถ้าเก่งภาษาเนี่ย เจ๋งเลย
หรือจะเป็นคุณครูก็ดีนะคะ ถ้ารักเด็กและรักงานสอน พี่ว่าสนุกดีออกจ้ะ :)
พี่เองก็จบ com-sci มาค่ะ

จบคอมทำไรได้หลายอย่างค่ะนอกจากการเป็นโปรแกรมเมอร์
สามารถเป็น customer support ได้ด้วย ได้ออกไปพบปะลูกค้า
เทรนด์ลูกค้าเกี่ยวกับ product หรือว่า support เขาเกี่ยวกับโปรดักที่เรา 
handle อยู่อะไรประมาณนั้น ไม่จำเป็นต้องโค้ดดิ้งเสมอไปหรอกจ้า

รึว่าจะไปทางสาย database admin ก็ดีนะค่ะ
เป็น tester, QA ก็ได้

ยิ่งถ้าภาษาดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ

แต่เหมือนวุฒิครู ที่เป็นหลักสูตร 2 ปี หรือ 1 ปี นะ คุรุสภาเขายกเลิกไปแล้วนะคะ เพื่อนเราเรียนอยู่ปัจจุบันเป็นรุ่นสุดท้ายค่ะ
PHP ไม่จำเป็นต้องมานั้งโค้ดเองทั้งหมดนะคะ เพราะเดี๋ยวนี้มีโปรแกรมมันสามารถที่จะ Gen โค้ดเองได้เลยอ่ะ
อย่างพวก Dream ไรงี้ เราแค่ลากๆๆ มาเท่านั้น แล้วตัวอย่างโค้ดในเน็ต ก็มีเยอะคะ

ถ้าคิดว่ามันไม่ยาก มันก็ไม่ยากคะ

ส่วนตัวเราก็เคยเรียนเรื่องเขียนเว็บไซต์+เขียนโปรแกรม เข้าใจแหละค่ะว่ามันคงจะยากจริงๆ

เพราะของเราคงจะเป็นแค่พื้นฐานแต่มันแบบ - -'' โหวว  ต้องคำนวณมากมาย กว่าจะเขียนออกมาเป็นโปรแกรม โปรแกรมหนึ่งได้

ถึงตอนนี้จะอยู่ปีสี่แล้ว เราว่าจขกท.คิดถูกแล้วค่ะที่ไม่เปลี่ยนสาขา มีคนอีกตั้งมากมายที่จบมาแล้วไม่ได้ทำงานในสาขาที่เค้าจบมา อาจจะด้วยความบังเอิญที่ได้ทำงานนั้นๆ หรืออาจจะด้วยความชอบจึงเลือกทำงานนั้น

ไม่ว่าจะจบจากสาขาไหนก็ตาม แต่ถ้าจขกท.มีความมุ่งมั่นและจะไปให้ถึงความฝัน เราเชื่อว่าจขกท.จะต้องทำได้และทำสำเร็จแน่นอน

จริงอยู่ค่ะว่าคนเราไม่ควรเลือกงาน แต่ถ้าเราได้ทำงานในสิ่งที่เราชอบ เรารัก เราก็จะมีความสุขไปกับมัน อยากจะทำมันทุกวัน และทำออกมาได้ดี

ก็อยู่ที่จขกท.แล้วล่ะค่ะ ว่าอยากจะใช้ชีวิตที่เหลืออยู่อย่างมีความสุขกับงานที่ตนเองรัก หรือเลือกที่จะทำงานที่ตนไม่ได้รักไปตลอดชีวิตที่มี

พี่ก็เคยเรียนคะ php แถมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
เป้นเรื่องธรรมดา ที่เราจะถอดใจ แล้วถามตัวเองว่า เราเดินทางถูกทางหรือป่าวน้อ.....
เป้นเรื่องธรรมดาคะ ที่ทุกคนต้องคิด
คอมเป็นเรื่องที่หลากหลาย เลือกจับสิ่งที่เราชอบที่สุด แล้วทำให้มันโดดเด่นไปเลย
อะไรที่ไม่ถนัดก็เอาพอให้รอดก็พอคะ...
..
..ใครจะรู้ว่า คนที่อ่อน การเขียนโปรแกรมอย่างพี่
จะได้งานด้าน IT มีตำแหน่งเจ้าหน้าที่งานศูนย์ข้อมูลสารสนเทศ
555+
อนาคตไม่มีใครรู้หรอก
.
.
.
..อีกข้อที่อยากแนะนำ
เขียนโปรแกรม อาจารย์พี่บอกว่า คนที่ไม่ติด error คือคนบ้า
งานด้านคอมพิวเตอร์ ยังไงก็มีสิ่งที่เราติดขัด
error มีให้เราแก้ ไม่ได้มีให้เราท้อ
ฝึกฝน ให้มีประสบการณ์ แล้วเราก็จะเก่งเอง
.
.
.สู้ๆ นะคะ พี่จะเอาใจช่วย
 อีกข้อ จริงคะ ที่หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพครู เค้ายกเลิกแร้ว พี่เองก็รุ่นสุดท้าย คาบลูกพอดี
แต่ มันก้มีทางเลือก...นั่นคือ
.
.
แท๊น แทน แท๊นนนนน
.
.
"การสอบมาตรฐานวิชาชีพครู" คะ
จัดโดยคุรุสภา แต่ต้องอ่านหนังสือเยอะๆ สอบให้ผ่านนะคะ
 แล้วก็จะได้ใบประกอบวิชาชีพครูเหมือนกัน

ไม่มีอะไรยากเกิดความพยายาม สู้ต่อไปค่ะ

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะคะ มิ้วจะสู้ต่อไปค่ะ เพื่ออนาคตของตัวเอง และจะตามหาสิ่งที่ชอบ และสิ่งที่รักต่อไปค่ะ

ว้าาา วิชาชีพครู ยกเลิกแล้ว เสียดาย ๆ จะพยายามอ่านหนังสือเพื่อไปสอบ มาตรฐานวิชาชีพครู ให้ได้ค่ะ

อย่าลืมน่ะค่ะ ภาษา อังกฤษ ดี ภาษาจีนได้ มีชัยกว่าครึ่งค่ะ จะเรียนอะไรมาก็ตาม ได้ภาษาพารอดชีวิตและทำให้เราก้าวหน้าเร็วกว่าคนอื่น...(ประสบการณ์ส่วนตัว จบ IT มาค่ะ แต่เล็งเห็น เรียนควบภาษามาด้วย)

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again