สูตรทำเครปแบบลิงๆ ^^

สวัสดีคร้าบผม วันนี้ขอเสนอ 
เครปแบบลิงๆ(น้องเก่งหรือลิงเก่ง อิอิอิ)

มาดูอุปกรณ์กัน

1. แป้งเค้กหรือแป้งทำขนมสำเร็จรูป หนึ่งถ้วยตวง
  2. เนยจืด 10 กรัม
  3. ไข่ไก่ 1 ฟอง
  4. นมสด 1 แก้วครึ่ง
  5. น้ำตาลหนึ่งอุ้งมือหรือน้อยกว่านั้นถ้าไม่ชอบหวาน
  6. อบเชยผงนิดหน่อยเพื่อเพิ่มกลิ่น(หรือจะใช้ผิวส้มหรือผิวมะนาวหั่นละเอียด)
  7. ตะกร้อมือ
  8. ชามหรือกะละมังไว้ใส่ส่วนผสมทั้งหมด

เนยเอาไปเวฟซักนาทีให้มันเหลวก่อนแล้วค่อยเอามาผสมกับทุกอย่าง
ตอกไข่ใส่ลงไป นม เนย แป้ง ผงอบเชยนิดหน่อย น้ำตาล
ตีทุกอย่างให้เป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นตั้งกระทะด้วยไฟร้อนปานกลาง

นี่คือโฉมหน้าผู้ช่วย

ลิงเก่งช่วยคน คนไปถอนหายใจไป(ทำเป็นเหนื่อย แฮ่กๆ 555)

สูตรนี้เป็นสูตรเดียวกันกับแพนเค้ก แค่เพิ่มแป้งเข้าไปอีกให้ข้นกว่าเดิมเท่านั้นเอง
เวลาทำก็ตั้งกระทะใช้ไฟปานกลาง ถ้าใช้ไฟแรงตูดเครปจะไหม้แถมหน้าไม่สุกอีก
กระทะใช้กระทะเทฟล่อน ถ้ากระทะธรรมดามันจะติดกระทะ กลับหน้าเครปไม่ได้
กระทะใบใหญ่ใบเล็ก แล้วแต่ชอบจ้า

ตักลงกระทะแล้วเอียงกระทะให้แป้งเครปไหลไปจนเต็มกระทะ รอจนก้นเครปสุก
ลิงเก่งจ้องกระทะตาไม่กระพริบเลยทีเดียวเชียว ....

อันนี้คือเครปที่กลับหน้าแล้ว สุกพร้อมหม่ำได้แล้วววว

ปล. เครปสูตรนี้จะหนานิดนึง นุ่มๆ ขอบกรอบเพราะเราไม่ได้ปาดแป้งเครปออกอีกที 
สูตรนี้ไม่หวงนะจ้ะ...เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ทานดี ^^

จะทาหน้าด้วยแยม ผงโอวัลติน หรืออื่นๆที่ชอบตามแต่ใจ
ของลิงเก่งโรยด้วยผงช้อกโก้คร้าบบบ ฮึ่ม หม่ำๆๆๆๆๆ

ขอบคุงคร้าบบบบบ หม่าม๊องงงงงงงงง 

ลากันด้วยเครปกะลิง อิอิอิ

น่ากินมากๆเลย แถมผู้ช่วยก็น่ารักซะ
ผู้ช่วยน่ารักมากๆเลยค่ะ อิอิ เครปก็น่าอร่อยด้วยคร่าาา
อยากกิน!!!!!!!!!!!!
น่าอร่อยจัง ง่ายด้วย ขอบคุณค่ะ ^^
 อยากลองทำมั่ง อิอิ
น่ากินมากเลยค่ะ
ลูกชายหล่อนะคะ  แมนๆค่ะ
 ลูกชายพี่เมย์ พอโตหนูจองนะคะ

อยากกินมาก 
ผู้ช่วยน่ารัก :3
 คุณ powderpanga  อยากกินผู้ช่วย รึ เครป คะ อิอิ 

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น