How-to "My Graduation"

151 141
Pearypie: My Graduation

สวัสดีค่ะ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่าน แพรเรียนจบโท และเข้าพิธีรับปริญญาค่ะ คุณแม่บินมาหาที่ลอนดอน
เอารูปมาฝากให้ดูด้านล่างด้วย เผื่อเป็นการฉลองการเรียนจบกับเพื่อนๆ แพรได้สัญญาไว้ว่า จะทำ How-to มาฝากกัน

จะมี สามลุคให้ดูกัน
อันแรกคือจะเป็นลุคที่แพรแต่งในวันของแพรค่ะ เป็นตัวของตัวเอง ค่อนข้างหวาน ไม่เข้มเกินไป ขึ้นกล้อง  การแต่งหน้าในลุคนี้อาจจะไม่เหมาะกับอากาศที่เมืองไทย เพราะงานรับที่นี้ ค่อยข้างหนาวและใช้เวลาเพียงสามชั่วโมง แต่สามารถเอามาใช้ในวันธรรมดาได้ค่ะ

แต่งหน้ารับปริญญาอีกสองลุคจะตามมาภายใน weekend นี้นะคะ
เพิ่งไปทำ research มาว่าต้องคิดถึงอะไรบ้าง แต่ถ้าสาวๆคนไหนอยาก suggest อะไรก็เขียนมาได้เลยค่ะ

ที่แพรได้คิดไว้สำหรับอีกสองลุคคือ
แบบเรียบร้อย กับ แบบเปรี้ยวขึ้นมานิดหนึ่ง :)

อีกเรื่องหนึ่ง รูปที่แพรถ่ายมา อาจจะไม่เหมาะสมสำหรับรูปปริญญา เพราะอยากให้ออกมาแบบ fashion นิดหนึ่ง ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยค่ะ

Makeup Kit

1. Primer- Bare Escentuals
2.Foundation-Shu Uemura
3.Brown shade eyeshadow palette-Lunasol
4.Bronzer-Bobbi Brown
5. NARS
6.Mascara-Rimmel
7.Brown eyeshadow-MAC
8.Pen eyeliner-Life Ford
9.Eyebrow Pen-KATE
10.Pencil eyeliner-In2it
11.Lipstick-Chanel-Kensington
12.Translucent powder-Laura Mercier
13.camouflage Concealer-Dermacolour

ขั้นตอนผิว หนึ่ง

1.นวดครีมและprimer เข้าหน้า
2.ใช้นิ้วกด concealer แบบหนาบนบริเวณที่ต้องการ เช่นสิว ผื่นแดง ฝ้า แต่ให้เว้นใต้ตาไว้ เลือกสีที่อ่อนกว่าหนึ่งเชด
3.เลือกรองพื้นสีเท่าคอ markไว้ 5 จุด

ขั้นตอนผิว สอง

1.ใช้ฟองน้ำที่ค่อยข้างชื้นเกลี่อรองพื้นให้ทั้วหน้า รวมถึงใต้ตา
2. ลงที่ครีมที่ชมพูอ่อนลงที่แก้ม เบลนให้เข้ากับรองพื้นให้เนียน
3. เซ็ทด้วยแป้งฝุ่นแบบไม่มีสี ไม่ใช้เยอะ เพราะลงเยอะแล้วดูแก่

ขั้นตอนคิ้ว

1.เริ่มจากใต้ท้องคิ้ว ใช้แปรงหัวตัดลากขึ้น
2. ลงอีกเส้นหนึ่งให้มันขนานกับเส้นด้านล่าง และลากลงเมื่อถึงส่วนที่สูงที่สุดของคิ้วค่ะ
3. ใช้ cotton bud ลงส่วนตรงกลางและถูตรงหัวออกให้เบาลง
4. ที่หางคิ้ว แพรลงeyebrow kate แบบหัวพู่กัน จะได้เป็นเส้นคมและดูนุ่ม

ขั้นตอนตาหนึ่ง

1.ลงสีชมพูที่มี shimmer บริเวณกลางเปลือกตา
2.ไล่ระดับความเข้มของตา จากอ่อนไปเข้ม ที่หัวตาทาสีเนื้ออ่อนกว่าสีผิว ที่หางตาใช้สีน้ำตาล
3.ใช้ลายเนอร์แบบดินสอลงที่เส้นน้ำและซอกขนตา ไม่ให้เหลือส่วนที่เป็นเนื้อ
4.เบลนสีน้ำตาลเข้ม และถูๆให้เส้นมันอ่อนลงด้วย cotton bud

ขั้นตอนตาสอง

1.คัดเบ้าตาด้วยสีน้ำตาลเข้ม เพื่อความลึก
2.กรีดตาด้วยอายลายเนอร์แบบน้ำ
3.ลงสีมุกตรงหัวตา
4.ปัดขนตา หรือติดขนตาปลอมตามชอบ

ขั้นตอนปาก

1.ลงรองพื้นที่ปากนิดหนึ่ง เวลาลงลิปสติกจะได้เห็นสีจริง
2.ทาลิปสติก สีชมพูที่เลือกใช้ค่อยข้างสด
3. ใช้ทิชชูซับลิปสติกออก แล้วทาซำ้ จะได้อยู่ได้นานขึ้น เพราะไม่ลงลิปลายเนอร์ค่ะ
4.ตบแป้งฝุ่นนิดเดียว จะได้ออกแมทๆ หรือจะลงลิปสติกอีกรอบก็ได้ค่ะ

ขั้นตอนสุดท้าย

1.+2. สร้างโครงให้กับหน้า เวลาถ่ายรูปจะไม่ดูขาวเกินไป

3. ลงแก้มเพิ่ม ด้วยที่ปัดแก้มแบบฝุ่น

เสร็จแล้วค่ะ แพรติดขนตาปลอมเพิ่งก่อนออกจากบ้าน เพราะว่าขนตาจริงสั้นเกินไป T__T

Coming this weekend
แบบเรียบร้อย แบบเปรี้ยว

และแพรยังไม่ลืมที่สัญญาไว้กับ smokey eyes นะคะ

pearypie

pearypie

สวัสดีค่ะทุกๆคน
อย่างแรกต้องขอโทษด้วย ถ้าพิมภาษาไทยผิด เนื่องจาก คีบอดไม่มี ปุ่มไทยให้ดู เลยต้องลองพิมมั่วๆขึ้นมา

ขอแนะนำตัวเองก่อนเลยนะตะ จะเรียกแทนตัวเองว่า แพรค่ะ

แพรเป็น สมาชิกที่นี้ได้มาหลายปีแล้ว ชื่นชอบความสามารถ และความมั่นใจที่คนไทยมี
แต่แพรไม่เคยได้มี โอกาศ ไพส ฮาวทุกับเค้า สักที

แพรอยู่ประเทศอังกฤษค่ะ จึงอยากจะมา แชร์เพื่อนๆ จีบันทุกคน พอดีแพรเพิ่งสร้างหน้า เพื่อใช้ในการลงรูปและข้อมูลข่าวสารในเรื่อง fashion, beauty trends, music และ งานที่เกี่ยวกับ เมคอัพ ในหน้าของ Facebook

www.facebook.com/pearypiemakeupartist

ถ้าเพื่อนๆคนในสนใจอยากติดตาม ขอเชิญได้เลยค่ะ

และแพรจะกลับมา พร้อมกับ ฮาวทุและ ผลงานอีกมากมาย
ช่วยติดตามกันหน่อยนะคะ

FULL PROFILE