How-to "Graduation look// แต่งหน้ารับปริญญา"

183 119
Pearypie: "Graduation look// แต่งหน้ารับปริญญา"

สวัสดีค่ะ อย่างที่ได้สัญญากันไว้ว่าจะทำ how-to ลุครับปริญญามาให้ชมกัน
ถ้าใครยังไม่เคยเห็นลุครับปริญญาแบบแพร ให้เข้าไปชมได้ตามลิ้งค์นี้ค่ะ

jeban.com/viewtopic.php

สำหรับลุคนี้สีค่อนข้างจะเป็นธรรมชาติ ออก earthtone หน่อยๆ ดูเรียบร้อย (รึเปล่า -3-)
แพรไม่เคยรับปริญญาที่ไทย เคยได้แต่เห็นรูปของเพื่อนๆที่อัพกันใน facebook ถ้าสิ่งที่แพรบอกหรือทำ ฟังแล้วไม่เข้าหู แพรขออภัยไว้ ณที่นี้ด้วยค่ะ

ก่อนที่แพรจะทำhow-to อันนี้ แพรได้คุยกับเพื่อนๆว่าสิ่งใดบ้างที่ควรคำนึงถึง
เช่น อากาศร้อน เหงื่อ แดด หน้ามัน สีของตาต้องสุภาพ ห้ามติดขนตาปลอม

ทำ howto นี้เสร็จแล้วลืมว่าตัวเองใส่คอนแท็กเลนส์ตาโด........ผิดระเบียบ จบค่ะ

Makeup Kit
1.Translucent powder-Shu Uemura
2.Shading Cream-MTI
3.Highlighting Cream-MTI
4.Face&body Foundation-MAC C1
5.Foam UV base-Shu Uemura
6.Whitening Water Drop-Dr Jart+
7.UV protect Sunblock-Suqqu
8.Brown eyeliner pencil-IN2IT
9.Hard eyebrow pencil-Shu Uemura
10. Clear Mascara-MUA
11. Eyebrow set- KATE
12.Skinflash radiance booster pen-DIOR
13.Extension mascara-Model Co.
14.Pink Blush- CEO
15.Eye Primer-Urban Decay
16.Nude lipstick-Revlon-Cream Nude velvet 125
17. Lip pencil-MAC-SPICE
18.Eyebrow pen-KATE
19. Eyeliner-LIFEFORD
20.Full coverage-MAC
21.Bronzer-Bobbi Brown
22.Concealer-Makeup store
23.Cream blush-Illamasque
24.Orange lipstick-Makeup store-0J1 Prairie
25.Original 88 palette- coastal scents

**CONTACT LENSES** GEO HONEY WING SERIES BROWN
*NAIL COLOUR* ChANEL 531 PERIDOT

ขั้นตอนหน้า หนึ่ง

1.เริ่มจากผิวที่สะอาด วันนี้แพรเลือกใช้ครีมทาหน้าแบบ water base (DR jart+) และ ครีมกันแดดที่เนื้อค่อยข้างใส (suqqu) นวดเข้าผิว แพรคิดว่าอากาศร้อน ไม่ควรลง layer เยอะ เพราะจะทำให้รองพื้นอยู่ไม่นาน แต่หลังจากลงครีมกันแดด ถ้าจะใช้ primer หรือ base ก็ได้ แนะนำเป็นของ shu ค่ะ ที่เป็น foam

สำหรับสาวๆผิวมัน แพรอยากให้ทำความสะอาดผิวด้วย toner ก่อน จะได้ช่วยลดความมันบนใบหน้า ลงครีมแบบ waterbase ก่อนลงกันแดด แพรแนะนำให้ใช้  mattify product ที่ช่วยให้หน้าเมท หาซื้อได้ทั้วไปค่ะ เช่นของ NO7, MAC, Smashbox

2.ลงรองพื้นแบบเนื้อครีมปกปิดเยอะ (full coverage) แพรเลือกใช้ของ MAC สีที่ใช้จะเป็นสีเดียวกับคอ จะสังเกตุเห็นได้ว่าหน้าแพรค่อนข้างขาวกว่าคอเยอะ ที่เลือกเพราะเวลาถ่ายรูปหน้าจะได้ไม่ลอย ดูเหมือนใช้รองพื้นหนาเป็นผี วิธิการลงคือให้ผสมรองพื้นที่เราใช้ในวันธรรมดาด้วยนิดเดียว แล้วใช้แปรงที่ค่อยข้างชื้นป้าย ความรู้สึกที่ควรจะได้ คือ ไม่รู้สึกหนา และให้ทิ้งช่วงเปลือกตาด้านบนไว้ค่ะ แต่ใต้ตาทารองพื้นไปเลย ห้ามเยอะ

3.ใช้นิ้วกด concealแบบหนา บนบริเวญที่ต้องการจะปกปิด ห้ามลงใต้ตาเด็ดขาด พอเสร็จให้ใช้แปรงรองพื้นอันเดิมลากทบ

4.highlight หน้าผาก จมูก คาง รองแก้มด้วยครีม วันนี้ใช้ของ MTI เกลี่ยออกด้วยแปรงอันเดิมค่ะ
ห้ามให้เห็นว่าเป็นรอยการทา highlight

1. shading ก็เหมือนกัน
2.ลงครีมทาแก้ม เพื่อให้สีของแก้มอยู่ได้นาน
3.ลง brightening ของ DIOR  เหมือนกับของ YSLและอีกหลายๆยี่ห้อ มันไม่ได้เป็น concealer นะคะ มันช่วยในเรื่องของการสะท้อนของแสง ทำให้ใต้ตาดู bright ขี้น ลงแคนี้กับรองพื้นก็พอแล้ว จะเห็นได้ว่าแพรไม่ใช้ concealer ลงใต้ตาเลย เพราะระหว่างวันมันจะแตกเป็นเส้นๆ เพราะ layer ยิ่งเยอะ ผิวหน้าเราจะไม่ดูด และดูแก่ด้วย เคยเห็นเพื่อนถ่ายรูปมา ดูเป็นแบบขาวๆใต้ตา สีไม่ตรงกับผิว เหมือนตัวที่ตรงข้ามกับแพนด้าอะ
4.ลงแป้งฝุ่นเพื่อให้หน้าไม่เหนียวค่ะ

ขั้นตอนคิ้ว

1.ลงคิ้วด้วย ปากกาของ kate มันช่วยเรื่องกันน้ำได้ สาวๆคนไหนที่ไม่มีคิ้วเหมือนแพรควรซื้อไว้อันหนึ่งนะคะ แพรชอบเจอกับตัวเองว่าหางคิ้วชอบหายระหว่างวัน แต่ตัวนี้ทำให้อยู่ได้นานมากขึ้น
2.ใช้ดินสอเขียนคิ้วเขียนทับ
3.ทับซ้ำด้วยฝุ่นเขียนคิ้ว เอาให้อยู่ถึงพรุ่งนี้กันเลยทีเดียว
4.ปัดmascara ใสเพื่อให้คิ้วอยู่ทรง

ขั้นตอนตาหนึ่ง

1.ลง primer ที่เปลือกตาสะอาด
2.ใช้แปรงแต้มสีส้ม ระบายบนเปลือกตา
3.ทาสีขาวที่หัวตา และน้ำตาลที่ปลายตา
4.กรีด liner สีน้ำตาลแบบดินสอ ใกล้เส้นขนตา

ขั้นตอนตาสอง

1.ใช้ cotton bud เกลี่ยเส้นขอบตาที่เพิ่งลงด้วย eye shadow สีน้ำตาล ถูๆให้เส้นหายไป
2. กรีดขอบตาด้วย waterproof liquid liner ค่ะ
3. ทาหัวตาด้วย สีน้ำตาลอ่อน ให้ตาดูลึกแล้วช่วยทำให้จมูกดูโด่ง
4. ปัด mascara วันนี้ใช้ของ model co ที่มันมีสองแท่ง ทำให้คนไม่มีขนตาแบบแพร สวยขึ้นมาทันที

ขั้นตอนปาก

1. ลงรองพื้นที่ปากเพื่อปรับสภาพสี
2.ใช้ lip liner คัดรูปปาก
3.ลงทั้งปากด้วย lip liner เพื่อให้สีอยู่ได้นานขึ้น
4.ทาlipstickสีเดียวกันทับ

ขั้นตอนสุดท้าย

พอแต่งตาและปากเสร็จให้มาดูว่า สีแก้ม หรือ shading เราพอรึยัง
วิธีที่สามารถ check ได้ คือถ่ายรูปตัวเองค่ะ

เสร็จแล้วค่ะ หวังว่าทุกคนจะสามารถนำไปใช้ได้ในวันธรรมดา หรือวันรับปริญญานะคะ
แพรลองเล่นกับผมดู เพราะอย่างที่ทราบมาว่า ที่ไทยต้องให้เห็นหน้าผาก

ทรงที่เห็นชื่อว่า milk maid braid

วิธีการทำไม่ยากค่ะ
ดู clip นี้ได้เลย สามารถดัดแปลงตามที่ชอบค่ะ

ด้านล่างที่เห็นเป็น quick change เปรี่ยวนิดๆ สำหรับสาวๆที่ต้องการเปลี่ยนลุคในวันที่ถ่ายรูปเล่นกันเพื่อนๆ
1.ทาสีฟ้าตรงกลางเป้าตา
2.ใช้สีน้ำเงินกึ่งม่วงทาต่อจากสีฟ้าให้ยาวออกมาที่หางตา
3.cotton bud เกลี่ยใต้ตาให้ขึ้นไปเชื่อมกับด้านบน
4.ทาสีเหลืองออกที่หัวตาเป็นอันเสร็จ

1.ทำความสะอาดปาก และทาลิปมัน รอให้ซึม
2.ลงรองพื้นที่ปากนิดเดียว
3.ใช้นิ้วแต้มลิปสติก และแปะลงบนปาก

ใครมีอะไรสงสัย เข้ามาถามแพรได้ที่ facebook page นะคะ
เจอกันใหม่เร็วๆนี้
ขอบคุณค่ะ

pearypie

pearypie

สวัสดีค่ะทุกๆคน
อย่างแรกต้องขอโทษด้วย ถ้าพิมภาษาไทยผิด เนื่องจาก คีบอดไม่มี ปุ่มไทยให้ดู เลยต้องลองพิมมั่วๆขึ้นมา

ขอแนะนำตัวเองก่อนเลยนะตะ จะเรียกแทนตัวเองว่า แพรค่ะ

แพรเป็น สมาชิกที่นี้ได้มาหลายปีแล้ว ชื่นชอบความสามารถ และความมั่นใจที่คนไทยมี
แต่แพรไม่เคยได้มี โอกาศ ไพส ฮาวทุกับเค้า สักที

แพรอยู่ประเทศอังกฤษค่ะ จึงอยากจะมา แชร์เพื่อนๆ จีบันทุกคน พอดีแพรเพิ่งสร้างหน้า เพื่อใช้ในการลงรูปและข้อมูลข่าวสารในเรื่อง fashion, beauty trends, music และ งานที่เกี่ยวกับ เมคอัพ ในหน้าของ Facebook

www.facebook.com/pearypiemakeupartist

ถ้าเพื่อนๆคนในสนใจอยากติดตาม ขอเชิญได้เลยค่ะ

และแพรจะกลับมา พร้อมกับ ฮาวทุและ ผลงานอีกมากมาย
ช่วยติดตามกันหน่อยนะคะ

FULL PROFILE