++ชี้แจง: จีบันไม่มีกฏบัญญัติ ที่ต้องวงเล็บ [SR] [CR] นะคะ++

158 37

ฮัลโหลๆ แอบมาชี้แจงทุกคนนิดนึง เรื่องการเขียนรีวิวในบ้านของเราค่ะ

จริงๆ เรามีกติกาในการเขียนกระทู้อยู่แล้วนะคะ กรุณาอ่าน กติกามารยาท และ Help แต่ไม่พูดพร่ำทำเพลง

เรามาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า

1. เรื่องการรีวิว

โดยส่วนใหญ่แล้ว เราเชื่อว่าสาวๆ ก็คงซื้อกันมาใช้เอง ชอบก็เขียน ไม่ชอบก็เขียน แต่หลังๆ มา เริ่มมีการจ้างเขียน ให้ของมาใช้แล้วเขียนกันมากขึ้น ตรงนี้จีบันเราไม่อนุญาตให้เขียนรีวิว products ที่ได้รับการจ้างมานะคะ เรายังอยากคงความเป็น "ความคิดเห็นจากผู้ใช้จริง" นะคะ แต่หากได้รับของมา แล้วอยากเขียน ก็เชิญนะคะ แต่ไม่จำเป็นต้องวงเล็บ SR ค่ะ ถ้าคุณคิดว่า คุณจริงใจที่จะแบ่งปันข้อมูลดีๆ ให้ผู้อ่าน ก็สามารถเขียนได้เหมือนรีวิวทั่วๆ ไปเลยค่ะ

2. ไม่อนุญาตให้ขายของโดยเด็ดขาด

ขายของ pre-order ส่งต่อของ จีบันไม่อนุญาตนะคะ เรายังอยากรักษาให้บอร์ดเรามีแต่สาระดีๆ การใช้งานของผู้ใช้จริงๆ ใครแปะมา (เราเชื่อว่า member ที่อ่านกันทุกวันคงทราบอยู่แล้วแหละ) ลบแหลกจ้าาาา :)

3. ในบอร์ดไม่ใช่พื้นที่โฆษณา

ใครจะแอบเนียนแปะรูปของแล้วเขียน 3 ประโยคว่าใช้จริง ดีจริง อันนี้เรามีเรดาร์ตรวจจับนะจ๊ะ หรือใครอยากโปรโมทตัวเอง ใส่ link Fanpage ในกระทู้ อันนี้ก็ไม่อนุญาตเช่นเดียวกัน จริงๆ เรามีให้ใส่ที่ my page แล้วนะคะ เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นต้องป่าวประกาศกันในทุกๆ กระทู้ที่เขียนอีก รวมถึงกิจกรรมต่างๆ ที่จัดใน Fanpage ของตัวเอง ก็ไม่อนุญาตให้โปรโมทต่อที่นี่เช่นเดียวกันค่ะ :)

ลองนึกถึงว่า ถ้าวันนึง มีแต่คนพูดถึงแต่เรื่องตัวเอง เพจตัวเอง กิจกรรมตัวเอง เราจะไม่เหลือเนื้อหาจริงๆ ให้อ่านกันเลยนะ ............. :)

ทั้งนี้ เราอยากให้บอร์ดเราเป็นเหมือนบ้าน เป็นที่ปลอดโฆษณา มีแต่ความจริงใจ เชื่อถือได้

เพื่อที่สาวๆ จะได้นำข้อมูลนั้นไปใช้ได้จริงๆจ้า

รักกันก็ต้องช่วยกันรักษานะจ๊ะ เพื่อบ้านที่น่าอยู่ของเรา อิ๊อิ๊ ^^

Jebanista

Jebanista

FULL PROFILE