♥♥♥ review ♥♥♥ 3 ตัวช่วยแสนรัก ที่มาช่วยกู้วิกฤษตการณ์ขนคุด ผิวแห้ง และรอยแผลเป็น =^_____^=

สวัสดีค่ะ สาวๆจีบัน
.
.
.

วันนี้เราจะมารีวิว 3 ตัวช่วย ที่ทำให้ผิวเราดีขึ้น หลังจากที่เจอกับขนคุด ผิวแห้ง และรอยแผลเป็น
เพราะแต่ก่อนนั้น เราเป็นคนที่มีขน แต่ไม่หนามาก แต่มันก็ยังทำให้ดูไม่เนียนอยู่ดี 5555
เราจึงใช้ที่โกนหนวดนี่แหละค่ะ โกนขนที่ขาออกไป ตอนแรกก็เนียนๆดีหรอกค่ะ ช่วงนั้น เป็นปลื้มมาก
แต่พอเวลาผ่านไป เราเริ่มรู้สึกคันมากๆๆ และมันจะมีตุ่มแดงๆขึ้นมา บางทีก็เห็นเป็นขนขด
อยู่ในผิวหนังอ่าค่ะเราเลยจัดการ แคะ แกะ เกา เอามันออกมาให้ได้ 5555 จนทำให้เราเกิด
เป็นแผลเป็นอยู่ 2-3 จุดเราเลยเลิกแกะมันออกเลยค่ะ แล้วหาวิธีจัดการกับขนคุดให้ได้
โดยแก้ปัญหาจากต้นตอก็คือ

ขนคุดเกิดจากการที่เราโกนขนแบบย้อนแนวขน ทำให้ขนสั้นเกินไป
และงอกออกมาข้างนอกไม่ได้ มันจึงงอกแบบทิ่
มเข้าในผิวหนังเราแทน
(ทรมานสุดๆ TT)  นอกจากนั้นยังเกิดจากการที่รูขุมขนอุดตัน ผิวแห้ง

เมื่อรู้ดังนั้นแล้ว เราจึงเริ่มปฎิบัติการพิชิตขนคุดอย่างเร่งด่วน ไปดูกันเลยค่ะ

1.เวลาโกนขน ให้โกนตามแนวที่ขนขึ้น และโกนเวลาอาบน้ำเท่านั้น ถ้าวันไหนเป็นวันที่พิเศษหน่อย ก็สามารถโกนย้อนแนวขนได้ แต่ต้องชโลมครีมอย่างหนัก

2.กินน้ำให้บ่อย เมื่อนึกขึ้นได้ ให้หยิบน้ำขึ้นมาดื่มทันที

3.สครับผิวบ่อยๆ ทุกๆ 2-3 วัน (ไม่ควรขาดเลยค่ะ เพราะการที่เราสครับผิว จะทำให้รูขุมขนไม่อุดตัน
แล้วขนจะงอกขึ้นมาได้ค่ะ)

4.ทาครีมที่ช่วยทำให้ผิวชุ่มชื้น ไม่ควรปล่อยให้ผิวแห้ง เพราะจะทำให้คัน และตุ่มแดงๆจะขึ้นมาทันทีค่ะ
.
.
.
.
.

นี่คือวิธีที่เราทำ โดยใช้ 3 ตัวช่วยนี้ค่ะ

ตัวที่ 1

โลชั่น jergens สูตร Ultra Healing ที่ทุกคนรู้จักกันดี หลังจากที่หาข้อมูล ว่าเป็นโลชั่นที่ช่วยทำให้
ผิวชุ่มชื้นอย่างแรง ก็รีบไปหาซื้อ แล้วสอยมาใช้ทันทีค่า เป็นโลชั่นแสนรักเลยค่ะ ผิวชุ่มชื้น
แต่ไม่เหนอะหนะ ทาก็ง่ายคะ ซึมเร็วดี ใช้มา 2 ขวดแล้วค่ะ เรื่องกลิ่นก็ไม่เหม็นนะคะ (สำหรับเรา 555)

ตัวที่ 2

เบบี้ ออย ราคาถูก หาซื้อง่าย เราทาหลังจากอาบน้ำทันทีเลยค่ะ ใช้ดีมากๆ ผิวไม่แห้ง และชุ่มชื้นมากๆ

และสุดท้าย ตัวที่ 3

ครีม มอลลี่ ดอลลี่ เคลียสปอต เป็นครีมรักษาแผลเป็น เราซื้อมาจากทางเน็ต เราทาทุกวัน เช้า-เย็น
พึ่งเริ่มใช้มาได้ 6 วัน เลยยังไม่เห็นผลเท่าที่ควร แต่คิดว่าแผลเป็นจางลงนิดนึงค่ะ

และนี่เป็นรูป หลังจากที่มุ่งมั้น ตั้งใจรักษาขนคุด โดยใช้ 3 ตัวช่วยนี้ เป็นเวลา 18 วันค่ะ รอยแผลเป็นที่เห็น เกิดจากการที่เราไปแคะ แกะ เกา ตอนที่เป็นขนคุดนะคะ

เท่านี้เราก็สามารถโกนขน โดยไม่ต้องทนกับขนคุดอีกต่อไปแล้วจ้า >______<

ขอยืมรูปภาพจากอินเตอร์เน็ตด้วยนะคะ ^^

ใช้ Jegens กับ baby oil เหมือนกันเลยค่ะ ส่วนสครับเราใช้ yoko yoko หรือไม่ก็กากกาแฟ วิธีนี้เราได้ผลเหมือนกันค่ะ แต่เราไม่ได้โกน ใช้เครื่องถอน

ตอนโกนต้องทาอะไรก่อนหรือเปล่าคะ

เราใช้เหมือนจขกท.เลย แต่เราใช้เครื่องโกน 

เคยใช้ที่โกนหนวดโกน ขนแข็งมากแก้ไม่หาย เสียใจมาก

แต่หลังจากเราถอนเราจะทาเจลว่านหางจระเข้

เราโกนย้อนตลอดเลยค่ะ ชินแระ ใช้การสครับผิว ทาครีมบำรุงเยอะๆ ให้ผิวไม่แห้งเอา ขนคุดก็ไม่ค่อยมีจ้า

ถูสบู่ที่ผิวก่อนค่ะ แล้วก็ทำการโกนขนโดยไม่ต้องล้างสบู่ออก เพราะถ้าโกนเวลาผิวแห้ง ผิวจะถลอก แล้วเกิดการอักเสบค่ะ ^^

อืออ เราก้ว่าแผลเปนดูดีขึ้นน้ะคร้ะ ไม่รุ้ว่าเปนที่แสงหรืออะไร แต่ดูโอเคมั่กกๆ

เคลียสปอต เราก้ออชอบบค่ะ ต้องมีติดบ้าน เป็นเสมือนยาสาามัญประจำบ้านเลยจิงๆ

แต่จิงๆเราว่าสครับผิวบ่อยก้อไม่ดีมากป่าวอ่า มันจะไปทำร้ายเซลล์ผิวป่าว

อันนี้ คหสต น้ะ >_<

คือว่า จะใช้ยังไงคะ ใช่ครีมเบบี้มายหลังอาบน้ำเสร็จ แล้วทาครีมjergen ทับอีกทีหรอคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again