♣♣ How To Contest : Look Like a Porcelain Doll ♣♣

7 1
สวัสดีสาวๆ จีบันค่า!!!!

ครั้งนี้เป็นครั้งแรก สำหรับกระทู้ฮาวทูค่ะ~~

ชื่อคอนเทสต์โดนใจจนอยากลองทำฮาวทูกับเค้าดูบ้าง~~ 

ส่วนจะเหมือนตุ๊กตาหรือเปล่านั้น....ไปดูกันค่ะ.... 

(อย่างน้อยก็เปลี่ยนสาวหมวยหน้าตาธรรมดาๆ ให้น่ามองขึ้นมาได้บ้าง (มั้ง) 555 )

ไปกันเลยค่า!!!!

ข้าวของที่ต้องใช้ค่ะ

1. KMA Satin Touch Primer
2. Etude BB Mineral Cotton Fit N02
3. KMA Professional Pro Color Eye #03
4. The Saem Ally's Ajell Coating Eyeliner
5. Cute Press Color Fantasy Dolly Eye Mascara
6. Cute Press Evory Radiance Foundation Powder SPF 35 PA++
7. Oriental Princess Beneficial Eyebrow Pencil #01 Spell Brown
8. Canmake Hyper Slim Gel Eyeliner
9. Catrice Defining Blush #030 Love & Peach
10. Missha Perfect Concealer #Light Beige
11. Missha M AIR-FIT MATTE LIP ROUGE SPF14 #MCR01 Fanta Dream

(ลืมใส่เบอร์ที่อุปกรณ์ แหะๆ)

หน้าสด + แว่น (ใส่ประจำ) ค่ะ

หน้าสด + คอนแท็คเลนส์ค่ะ

1. หลังจากบำรุงผิวแล้วให้ลงไพร์มเมอร์ให้ทั่วหน้าค่ะ เราแต้ม 5 จุด แล้วเกลี่ย

2. ลง BB ค่ะ อันนี้เราบีบลงตรงหลังมือด้านข้างแล้วใช้แปรงเกลี่ยค่ะ
(ในรูปด้านซ้ายมือคือเราทาไปครึ่งหน้าแล้วค่ะ เหลือด้านขวา)

3.ลงคอนซีลเลอร์ที่ใต้ตาและจุดที่ต้องการปกปิดค่ะ

4. ลงแป้งพัฟค่่ะ เราใช้แปรง ความรู้สึกส่วนตัวคือมันเบากว่าค่ะ

5. เขียนคิ้วค่ะ เราไม่มีรูปแบบเลย เขียนแบบที่ชอบและรู้สึกว่าเข้ากับหน้า
(จริงๆ เมื่อก่อนแต่งหน้าไม่เขียนคิ้วด้วยล่ะค่ะ)

เรียบร้อยทั้งสองข้างค่า

6. ใช้อายชาโดว์สีน้ำตาลเข้มทาเปลือกตาบริเวณหางตา แล้วใช้สีน้ำตาลอ่อนไล้ที่หัวตาพร้อมกับเบลนด์สีให้เข้ากันค่ะ

ตอนลืมตาก็ได้ประมาณนี้ค่ะ

7. ใช้อายชาโดว์สีน้ำตาลอ่อนไล้สันจมูก (เพราะมันมีน้อยค่า TT_TT)

8. กรีดอายไลน์เนอร์ (สังเกตว่าเรากรีดหนามากกกกก!!! เรามีสองชั้นค่ะ แต่มันหลบในตามฉบับสาวจีน)

ที่ตาล่างด้วยค่ะ

9. ใช้อายไลน์เนอร์สีเงินเมทัลลิค เขียนที่หัวตาด้านล่าง

10. ดัดและปัดมาสคาร่า

11. ปัดแก้ม เราปัดจากโหนกแก้มเฉียงขึ้นไปตรงขมับค่ะ

12. ทำผิวกระเบื้องด้วยอายชาโดว์สีขาวค่ะ เราปัด 5 จุด แนวนอนตามหน้าผาก แนวตรงตามจมูก โหนกแก้มทั้งสองข้าง และใต้ปากถึงคางค่ะ

13. ทาลิปสติกค่ะ (มีเปลี่ยนสถานที่เล็กน้อยเพราะเราลืมทาลิปมันก่อนค่ะ ปากแห้งและเนื้อลิปแอบแมทท์ เราเลยไปทาลิปสติกบนรถ)

Finish Look ค่ะ

เรียบร้อยค่า!!!!!

รูปล่างนี่แถม เดี๋ยวไม่เข้าคอนเซ็ปต์ตุ๊กตา (แต่จริงบางทีเราก็แต่งแบบนี้เป็น Special Day Look นะคะ)

ขอบคุณที่เข้ามาดูค่ะ!!!!

kult_lucifer

kult_lucifer

มือใหม่หัดแต่งหน้าค่า~~

FULL PROFILE