งงมั้ยเวลาเลือกซื้อรองพื้น จะเลือกสียังงัย ไปดูกัน

39 14
สาวๆเคยสงสัยกันมั้ยคะว่า ทำมันรองพื้นถึงมีหลายโทนสี แล้วเราจะเลือกรองพื้นยังงัย ให้เหมาะกับสีผิวของเรา
กระทู้นี้จะขอพูดถึง การเลือกสีรองพื้น  ไม่คำนึงถึงแบรนด์ ไม่คำนึงถึงความหนา เนียน  หรือการปกปิด เอาเรื่องสีอย่างเดียว เข้าใจตรงกันนะ  อิอิ 

อันนี้เป็นความรู้ ความเข้าใจส่วนตัวของมดนะคะ

เรามาทำความเข้าใจเรื่องของโทนสีผิวกันก่อนดีกว่า หลายๆคนคงเคยได้ยินคำว่า Undertone มองปากนิชาอีกครั้งนะคะ  “อันเดอร์โทน”  ....อิอิตามกระแสหน่อย   อันเดอร์โทน ก็คือสีผิวที่แท้จริงของเรา นั่นเอง

อันเดอร์โทน เอาพูดง่ายๆที่เราเข้าใจกันจะแบ่งได้ ก็คือ โทนชมพู และโทนเหลือง
โทนชมพู (Pink Tone) คือคนที่มีโทนสีผิวจริงออกชมพู ก็พวกฝรั่ง  โทนเหลือง  (Yellow Tone) คือพวกที่มีสีผิวจริงออกเหลือง
ซึ่งเวลาเราจะดูสีผิวที่แท้จริงของเราว่าอันเดอร์โทนสีไหน ควรดูจาก “ลำคอ”  หรือดูได้จากเส้นเลือดที่ข้อมือของเราก็ได้   

ซึ่งถ้าเส้นเลือดออกสีม่วงหรือน้ำเงิน  แปลว่าอันเดอร์โทนเราสีชมพู  อย่างเช่นน้องคนนี้มีเส้นเลือดที่ออกโทนน้ำเงิน สีผิวเค้าที่แท้จริงคือ โทนชมพู ออกไปทางขาว

ถ้าเส้นเลือดเราออกสีเขียว  แปลว่า อันเดอร์โทนเราสีเหลือง  อย่างเช่นน้องคนนี้มีเส้นเลือดที่ออกโทนสีเขียว สีผิวเค้าที่แท้จริงคือ โทนเหลือง ออกไปทางคล้ำ

ซึ่งถ้าคนเอเชียโดยส่วนใหญ่แล้วจะออกโทนเหลือง น้อยมากที่จะออกโทนขาว หลายๆคนอาจจะขาวจริง แต่เป็นขาวเหลืองก็ได้นะ ถึงตามาโฆษณาเค้าจะสื่อให้เห็นว่าใช้สกินแคร์ตัวนี้แล้วเป็นขาวอมชมพูก็ตาม ยังงั๊ย ยังงัย เราก็ต้องดูที่พื้นฐานสีผิวเดิมของเราอยู่ดี คนสีผิวออกโทนชมพูส่วนใหญ่จะเจอในฝรั่ง พวกนัยต์ตาสีฟ้า หรือพวกโทนยุโรป  
ว่าง่ายๆสำหรับคนไทยชาวเอเชียอย่างเราจะให้เซฟที่สุด ควรซื้อรองพื้นที่มีเฉดสีออกโทนเหลืองเป็นดีที่สุดคะ  แต่ถ้าใครเกิดข๊าว ขาว แล้วอันเดอร์โทนชมพู ก็ซื้อสีเฉดออกชมพูก็ไม่ผิดนะคะ

เปรียบเทียบกันคะระหว่างรองพื้นเฉดชมพู กะเหลือง

ที่นี่ มาเปรียบเทียบกันบนหน้า โดยที่ไม่คำนึงถึงการปกปิด เอาเรื่องสีอย่างเดียวน๊า ความจริงมดถ่ายรูปที่เกลี่ยไว้แล้วด้วย แต่โฟกัสไม่เข้า เบลอ เสียจายยอ่า

มาถึงเวลาเราเลือกเฉดสีได้แล้ว แล้วเบอร์ไหนหล่ะที่เหมาะกับเรา??? จากการสำรวจทั่วๆไป โดยส่วนใหญ่คนไทยติดขาว  เมื่อก่อนมดก็เป็นเหมือนกัน แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยแล้ว เพราะหน้ามันจะลอยยยยยมาแต่ไกลเลย 
เราควรเลือกซื้อสีให้เข้มกว่าสีที่เราจะเอา 1 เบอร์  อย่าลืมนะคะ สีที่เราเห็นในขวดกับสีจริงๆของมันอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้ สีที่เราเห็นในขวดคือมันอยู่รวมตัวกัน เราเห็น เอ้ยยย แม่งดำหว่ะ แต่พอกดออกมา เกลี่ยออกมา มันอาจจะเหมาะกับเราพอดีก็ได้  อีกอย่างนะคะ มีน้อยคนที่จะลงรองพื้นแล้วออกจากบ้านเลย ยังงัยก็ต้องมีแป้งบ้างแหละหน่า  พอมีแป้งยังงัยมันก็จะช่วยให้เราผ่องขึ้นอยู่แล้ว มดฟันธง  แล้วพอไประหว่างวันสีมันจะเซตตัวเข้ากะสีผิวเราพอดี  เราเติมแป้งนิดหน่อยก็เฉิดฉายได้แล้ว 
สาวๆคนไหนที่มีปัญหาซื้อรองพื้นมาซ้ำแล้วซ้ำเล่า ไม่ถูกใจ เดี๋ยวเข้ม เดี๋ยวอ่อน เดี๋ยววอกเป็นลิง ลองเอาสีที่มีมาผสมกันสินะ ตามปริมาณที่พอใจ  กะดีๆหน่อย เชื่อสิได้สีผิวตามแบบที่เราต้องการแน่นอน  แต่มีข้อควรระวังอย่างนึง  เนื้อรองพื้นในการผสมต้องเปนเนื้อเดียวกันหรือใกล้เคียงกันน๊า  เช่น มดเอารองพื้นคัพเวอร์มาร์คแบบครีม ผสมกับ Make up Store แบบลิขวิด ป๊าดดดคิดได้งัย เนื้อแตกกระจายคือเนื้อมันไม่เข้ากันอ่า อย่างนี้ก็ไม่ได้น๊าาา

การเลือกสีรองพื้น ควรเลือกในแสงที่เป็นธรรมชาติที่สุด เพราะจะได้สีที่ตรงกับสีผิวเรา ไอแสงที่ตรงเคาน์เตอร์หน่ะ หลอกตาทั้งน้านนน ยิ่งพวกเคาน์เตอร์บูทเล็กๆตามที่ร้านสะดวกซื้อในห้าง เช่น ร้านสีเขียว ร้านสีฟ้า  แสงจะสว่างไปไหน ดูหลายๆแบนรด์แล้วปวดลูกตาเลย  ถ้าเค้ามีเทสเตอร์ให้ลองก็กดที่หลังมือ แล้วเดินออกมาจากร้าน แล้วก็ลองดูก็ได้คะ 

อะ อะ ยังไม่หมด  เคย งง กันใช่มั้ยล๊า ว่าไอรองพื้นที่เราจะซื้อมันโทนอะไร แหม ถ้าให้ไปลองเองที่เคาน์เตอร์ แล้วมองแบบเดี่ยวๆตาเราแยกไม่ออกหรอกว่าอันไหนโทนชมพู อันไหนโทนเหลือง แถมแสงอีก มดใช้วิธี  ถามสิคะ อิอิ พนักงานประจำเคาน์เตอร์ ถามเลยอันไหนโทนสีชมพู อันไหนโทนสีเหลือง แต่บางที บางเคาน์เตอร์ไม่มีพนักงานประจำ มดก็ใช้วิธี อากู๋  อากู๋รู้ทุกสิ่ง อย่างน้อยๆต้องมีคนเคยรีวิวแล้วบอกว่าโทนมันโทนอะไร หรือยังงัยในคอมเมนท์มันต้องมีบ้างแหละจริงม่ะ  
อย่างตอนที่มดไปซื้อ Shu ล่าสุด มดก็ต้องขอคำแนะนำจากพนักงานเหมือนกัน เพราะเค้าเข้าใจผลิตภัณฑ์เค้าดีกว่าเรา มดก็บอกเลยมดอยากได้รองพื้นช่วยแนะนำเบอร์หน่อยคะ แต่ขอโทนเหลือง จะเบอร์อะไรก็ว่าไป แล้วก็อาจจะขอสีประมาณเดียวกันแต่โทนชมพูมาเปรียบเทียบด้วย  สุดท้ายมดก็สอยโทนเหลืองมา แต่ยังงัยเวลาใช้มดก็ผสมอยู่ดีแหละ เพราะว่ามดว่าสีที่มีพอใช้แล้ว ลงแป้งแล้ว มันก็ขาวไป

ตัวอย่างที่มดผสมคะ

ยังงัยการเลือกซื้อก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลด้วยคะ ลองเอาไปเป็นไกค์ไลน์ แล้วหาสิ่งที่ชอบสำหรับตัวเองน๊าาาา

โห กระทู้นี้ตัวหนังสือเพียบ จะมีใครอ่านมั้ยเนี่ยยยยยยยยยยยย

---------------------------------------

มาเพิ่มข้อมูลหน่อยจ้า

การดูเส้นเลือดที่เปนอันเดอร์โทน เป็นหลักการดูเบื้องต้นของเมคอัพ แต่ถ้าความเป็นจริงแล้วเราสามารถปรับได้ตามสภาพผิวหรือตามสถานการณ์เพราะบางคนเส้นเลือดไม่ชัด ........"ต้นคอ" ก็เป็นอีกที่นึงที่ราสามารถเปรียบสีผิวได้เหมือนกันคะ ในกรณีที่เราไม่แน่ใจเอาข้อมูลพวกนี้ไว้เปนแนวทางน๊า ปรับใช้ได้ 

มีสาวๆบอกมองเส้นเลือดของน้องคนแรกม่ะออก คืออาจจะเปนเพราะแสงของรูป การถ่ายรูป และเส้นเลือดน้องค่อนข้างเล็กมาก พอดีมดหาคนเส้นเลือดสีม่วงแบบชัดๆไม่ได้ ต้องขอโทษด้วยน๊าาา ไว้จะปรับปรุงต่อไปคะ 

mod.momod

mod.momod

MakeUp Artist Feelance หลงไหลการแต่งหน้า กิจกรรมต่างๆที่เกี่ยวกับความสวยงาม

https://www.facebook.com/momodbeautyroom

FULL PROFILE