Jeban's Mini Lab Foundation รองพื้นแบบไหนที่คุณเขมใช้

57 23
แหม แหม เดี๋ยวนี้ถึงคืนวันพุธ-พฤหัสทีไร แอบเห็นหน้าจอเฟสบุ๊กของสาวๆ มีแต่พี่เอื้อ คุณเขมเต็มไปหมด แถมเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมายิ่งเข้มข้น สเตตัสสนั่นเต็มเฟสเพราะคุณเขมโดนกระทำกลับคืน ถูกหนูเล็กฉีดน้ำใส่แบบเต็มที่ จนทำเอาสาวๆ สงสัยคาใจกันทั่วบ้านทั่วเมืองว่า โดนฉีดน้ำแทบหมดคลองประปาขนาดนั้น แต่ทำไม๊ ทำไม หน้าคุณเขมยังเป๊ะ ไม่มีไหล ไม่มีเยิ้ม แน่นได้ขนาดนี้!!  

งานนี้จีบันเราก็คาใจไม่แพ้กัน เลยต้องพาตัว คุณเขมมะซาด และแม่หนูเหล็ก มาทดสอบรองพื้นทั้งหมด 5 ตัว ที่เค้าว่ากันว่าเด็ด กันน้ำและทนสุดๆ  ว่าจะมีประสิทธิภาพเทียบเท่ากับพี่ติ๊กตัวจริงกันได้มั้ยนะ เอาละ ไปดูกันเลย!!
กับ Jeban's Mini Lab Foundation ดีกว่า

1. Clio Professional - Kill Cover Highest Wear Foundation
  2. Estee Lauder - Double Wear Light
  3. Covermark - Essence Foundation Liquid
  4. Revlon - Colorstay™ Makeup
  5. MTI - Feel Perfect Foundation 

จีบันแล็บครั้งนี้เราจะทดสอบกัน 2 ขั้นตอนด้วยกัน คือ

1. ทดสอบการปกปิด โดยการนำอายไลเนอร์แบบดินสอมาเขียนไว้ที่แขน แล้วทารองพื้นทับเพื่อดูว่าจะปกปิดริ้วรอยได้หมดมั้ย (สีของรองพื้นบางตัวค่อนข้างจะเข้มกว่าแขนเอิร์ธไปหน่อย เพราะเลือกสีมาให้เหมาะกับคุณเขมมะซาดจ้า)

2. ทดสอบการกันน้ำ โดยการให้คุณเขมมะซาดทารองพื้นลงบนใบหน้าทีละตัว และให้แม่หนูเหล็กฉีดน้ำใส่เหมือนฉากในละคร จากนั้นมาดูผลก่อน-หลังว่าต่างกันหรือไม่ พร้อมทั้งมีคะแนนรีวิวความรู้สึกของคุณเขมควบคู่ไปด้วยจ้า ซึ่งสภาพผิวของคุณเขมเป็นผิวผสม ไม่เป็นสิว ไม่มัน และที่สำคัญไม่เคยใช้รองพื้นหรือแต่งหน้ามาก่อนเลยจ้า

การทดสอบจะเข้มข้นถึงใจขนาดไหน ต้องดู!!!

เริ่มกันด้วยรองพื้นแบรนด์เกาหลีที่พึ่งจะ Comeback กลับมาที่ไทยก็เรียกเสียงฮือฮาไม่เบากับ Clio Professional - Kill Cover Highest Wear Foundation

ดูจากชื่อแล้วก็น่าจะเดาได้ว่า เค้าต้องเด่นเด้งเรื่องการปกปิดแน่ๆ แถมแบรนด์นี้ยังเป็นที่นิยมมากๆ ในเกาหลีอีกด้วย น่าลองขนาดนี้ เราจะพลาดไม่หยิบเจ้ารองพื้นขวดแก้วหัวปั๊มนี้มาได้ไงละจ๊ะ เนอะ 

การปกปิด 
สุดๆ ไปเลยกับตัวนี้จริงๆ จ้า เพราะเค้าปกปิดได้มิดจริงๆ ขนาดรอยเส้นเลือดที่ดูเขียวๆ ยังแทบจะสีกลืนไปกับสีผิว แล้วยังบางเบาอีกต่างหาก แถมตัวนี้โชคดีที่ได้ลองเฉดสีที่พอดีกับสีผิวเอิร์ธ ทำให้ได้ความรู้สึกเหมือนไม่ได้ทาเลย โฮกกกกกกก 

รูปก่อนและหลังทดสอบการฉีดน้ำ

ความรู้สึกจากใจของคุณเขม
ลักษณะของครีมจะค่อนข้างข้น และหนืดๆ มีกลิ่นเล็กน้อย ซึ่งอาจจะไม่ได้มีการผสมน้ำหอมเหมือนตัวอื่นๆ
เมื่อนำมาทาที่หน้า แล้วรู้สึกหน้าจะตึงๆ หนักๆ และเวลาพูดหรืออ้าปากจะตึงหน้ามาก เวลาลูบหน้า จะรู้สึกหนาๆ เหมือนมีอะไรมาเคลือบไว้ ซึ่งไม่เหมาะกับคนที่ชอบออกงานในเวลากลางวัน เช่น งานออกสื่อ งานรับปริญญา หรืองานบวช งานวัดใดๆ เพราะท่านอาจะเสียใจได้ที่หน้าท่านจะตึงมาก

คะแนน ::  เอาไป 3 เต็ม 5 (หนืดและตึงเกินไป ขำไม่ได้เลย เหม็นด้วย)

ต่อกันด้วยรองพื้นที่เด็ดไม่แพ้กันกับ 

รองพื้นที่ถูกอัดแน่นมาในหลอดสุดหรู ง่ายต่อการพกพา ที่หลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าทั้งคุมมัน ปกปิดดี ใช้แล้วหน้าสวยเนียนกริ๊บแต่ไม่หนาไม่หนัก จนกลายเป็นรองพื้นประจำกรุของสาวจีบันอยู่เยอะพอสมควร

การปกปิด 
ผลิตภัณฑ์ค่อนข้างจะปิดรอยได้นะจ๊ะ แต่ว่าก็ยังปิดไม่หมด ยังพอจะเห็นรอยจางๆ จ้า

ลักษณะเนื้อครีมจะเหลวๆ แต่เหลวไม่มาก มีกลิ่นคล้ายๆ แป้งเด็ก เมื่อนำมาลงรองพื้นที่หน้าแล้ว จะรู้สึกนุ่มๆละมุน แต่ถ้าเมื่อสัมผัสเหงื่อแล้วมันจะมีปฏิกิริยาเล็กน้อย คือหน้าจะคันยิบๆ แสบๆ หน่อย ซึ่งอาจจะไม่เหมาะ กับหนุ่มๆ ขี้ร้อนนะครับ 
แต่ถ้าถามว่าเนื้อครีมดีรึป่าว ตอบได้ว่าค่อนข้างดีในระดับหนึ่งนะ
ครีมตัวนี้ไม่เหมาะกับการออกงานหรือโดนน้ำ เพราะเนื้อไม่ทน (แต่หอมนะ) ควรแต่งเบาๆได้เช่นทำงานบนเครื่องบินหรือในออฟฟิศครับ

คะแนน :: เอาไป 3.5 เต็ม 5 (แสบหน่อยๆ แต่ให้อภัย)

ตัวถัดไปเป็นรองพื้นในตำนานที่หลายึรพูดถึงกัน นั่นก็คือ Covermark - Essence Foundation Liquid 

เคยได้ยินมาว่ารองพื้นของแบรนด์นี้เค้าเด็ดจริง และพบว่าในกรุรองพื้นของน้องก่ายกาบข่าย (ถ้าสงสัยว่าเป็นใครต้องดูในคลิปนะจ๊ะ 5555) ก็มีอยู่พอดี เราจึงไม่พลาดนำมาทดลองจ้า 
สำหรับตัวนี้เค้ามาในขวดพลาสติกน่ารัก เหมาะกับการพกพา แต่ก็ยังเป็นขวดแบบเทเนื้อผลิตภัณฑ์ออกมา ดังนั้นถ้าปิดฝาไม่ดีก็อาจจะมีเลอะเทอะกันไปบ้าง

การปกปิด 
สุดๆ ไปเลยกับตัวนี้จริงๆ จ้า เพราะเค้าปกปิดได้มิดจริงๆ ขนาดรอยเส้นเลือดที่ดูเขียวๆ ยังแทบจะสีกลืนไปกับสีผิว แล้วยังบางเบาอีกต่างหาก แถมตัวนี้โชคดีที่ได้ลองเฉดสีที่พอดีกับสีผิวเอิร์ธ ทำให้ได้ความรู้สึกเหมือนไม่ได้ทาเลย โฮกกกกกกก 

ลักษณะเนื้อครีมหนืดมาก และข้นคลัก เมื่อนำมาทาบนมือ ค่อนข้างแห้งเร็วมาก จึงอาจจะต้องผสมกับตัวอื่นเล็กน้อย
เมื่อนำมาทาที่หน้า รู้สึกค่อนข้างหนักหน้า หนาๆ เหนอะๆ ซึ่งเมื่อเหงื่อไหล หรือโดนน้ำ เวลาลูบจะมีเนื้อครีมติดมือมาเล็กน้อย 
ครีมตัวนี้ไม่เหมาะกับหนุ่มที่เป็นสปอร์ตแมน หรือชอบทำกิจกรรม Out Door กลางแจ้งนะครับ เพราะครีมอาจจะละลายเลอะแแกมาได้

คะแนน ::  เอาไป 3 เต็ม 5 (เป็นก้อนไปหน่อย แห้งเร็ว)

ตามมาติดๆ ด้วยรองพื้นที่เด่นดังไม่แพ้กัน กับ 

รองพื้นที่เอิร์ธมั่นใจว่ามากกว่า 50% ของสาวจีบันต้องมีอยู่ในกรุ ถึงขวดเค้าจะเป็นแก้ว ที่ต้องเทออกมาใช้อย่างลำบาก แต่ด้วยราคาที่น่ารักสุดๆ กับประสิทธิภาพที่ทนแสนทน ทำให้ได้ตำแหน่ง รองพื้นที่สุดของเจ้ 2013 ไปครองแบบขาดลอย
แต่!! งานนี้ก็แอบได้ข่าวมาว่าที่ต่างประเทศเค้ามีแพ็คเกจใหม่เป็นขวดปั๊มแล้วนะ รอ รอ รอ ถ้าเข้าไทยเมื่อไหร่ละก็ตัวนี้คงได้ใจมากยิ่งขึ้นแน่เลย

การปกปิด 
ตัวนี้ปกปิดได้นระดับนึงจ้า ยังเห็นรอยอายไลเนอร์อยู่ทั้ง 3 รอย

ตัวนี้ชอบมาเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เพราะแฟนป๋มก็ใช้ครับ อีกทั้งตัวนี้คุณสมบัติค่อนข้างดี คือนำมาผสมกับเนื้อครีมตัวอื่นๆ ทำให้ได้สีรองพื้นที่ค่อนข้างเสมือนจริง (แต่ตัวมันเองสีเนียนอยู่แล้วนะ) 
อ้อ! คุ้มด้วย เพราะราคาที่ค่อนข้างถูก เมื่อนำมาลงรองพื้นบนใบหน้าตัวนี้ค่อนข้างดีเลย สัมผัสแรกอาจมีกลิ่นหอมๆ ปนเหม็นเล็กน้อย แต่ถ้าเมื่อเกลี่ยลงบนใบหน้าจนหมด รู้สึกหน้าละมุน และเนื้อครีมไม่เนอะหนะ เวลาเหงื่อออกแล้วลูบไปก็ยังโอเคอยู่ ไม่เยิ้มหรือหลุดติดมา
ตัวนี้ค่อนข้างเหมาะกับหนุ่มสปอร์ต ชอบเล่นกีฬา และออกสังคมตอนกลางวัน  
ปล.เหมาะมากนะกับหนุ่มวัยใสวัยเพิ่งจบเตรียมตัวรับปริญญาและมีรอยหลุมอุตกาบาต ท่านเลือกตัวนี้ได้เลย กลบหมด เนียนเหมือนผิวตัวเอง คอนเฟิร์ม

คะแนน :: เอาไป 4 เต็ม 5 (ชอบทุนเดิม)

ปิดท้ายกันด้วย  

รองพื้นที่อยู่คู่กับช่างแต่งหน้าไทยมานานแล้วเหมือนกัน เพราะราคาที่ถูกเกินคุณภาพ ทั้งติดทน แน่น กันน้ำ กันเหงื่อสุดๆ และยังปิดริ้วรอยต่างๆ ได้อย่างเนียนกรึ๊บ แถมยังมาในขวดปั๊มทำให้ง่ายต่อการใช้งานอีกด้วย

การปกปิด 
กรี๊ดดดดดด รองพื้นกลบรอยอายไลเนอร์ทั้ง 3 จุดได้มิดเลย แทบไม่เห็นรอยที่เขียนไว้เลย เนียนกรึ๊บสุดๆ แต่ก็ยังรู้สึกว่าเนื้อหนาๆ ไปนิดนึง แต่รวมๆ แล้วโอเคจ้า ไม่ได้ความรู้สึกเหมือนโบกหรือฉาบอะไรไว้ ตื่นเต้นน

ตัวนี้อาจจะไม่ค่อยได้ยินชื่อบ่อยนะ ขนาดผมเดินกับแฟนบ่อย ยังถามว่าตัวนี้มีบนโลกนี้เรอะ ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าตัวนี้ยอมรับว่าโค-ตะ-ระ เจ๋งมากๆๆ เนื้อครีมของคุณท่านยังกะนาโนเทคโนโลยี เพราะเนื้อครีมเมื่อสัมผัสหน้านุ่มมาก เวลาที่เทครีมลงบนมือจะรู้สึกเหลวๆ ไม่ข้น แต่ถ้าได้ทาลงบนหน้าแล้วขอบอกว่าเจ๋งมากๆๆ ครับ มีกลิ่นหอมพอประมาณ ทิ้งไว้ไม่แห้งไม่ตึงหน้า สามารถขำกับเพื่อนๆ ได้เต็มที่ครับ

ขอบอกว่าถ้าหนุ่มๆคนไหนชอบเที่ยว Out Door ไม่ว่าจะเป็นไปเที่ยวกลางวัน ไปไหว้พระ หรือเล่นน้ำสงกรานต์นะ หยิบตัวนี้มาเลย มันทนมาก เหงื่อไหลแค่ไหน โดนน้ำชุ่มแค่ไหน ยังหล่อเนียนแน่นอน
อ้อๆ น้องที่จะรับปริญญา พร้อมควักเงิน หรือกล่อมแฟนเลยนะ ว่าเธอๆ ซื้อตัวนี้มานะ ฉันจะใช้ด้วย หล่อจริง กลบสิวเนียนเว่อร์ คร้าบบบ ขอบบอก^^

คะแนน :: เอาไป 4.5 เต็ม 5 (ชอบตรงเทคโนโลยีบนเนื้อครีม เพราะมันโดนน้ำแล้วไม่เหนียวเนอะ ไหล ปรืดๆ)

เป็นยังไงบ้างจ๊ะสาวๆ ได้ฟังความในใจของคุณเขมกันไปแบบหมดเปลือกแล้ว งานนี้ต้องขอบอกก่อนเลยว่าคุณเขมของเรา ชีวิตจริงนี่เป็นวิศวกรมาดเข้มขี่มอเตอร์ไซด์บิ๊กไบค์ ไม่เคยแต่งหน้าหรือใช้ผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางมาก่อน ดังนั้นการรีวิวหรือผลที่ออกมาก็จะเป็นความรู้สึกของผู้ชายจริงๆ อาจจะแตกต่างไม่เหมือนกับผู้หญิงอย่างเราที่คุ้นเคยกับเครื่องสำอางเป็นอย่างดี แถมสภาพผิวของเราก็ต่างกันด้วย จึงอาจทำให้ผลออกมาต่างกันจ้า

ส่วนรองพื้นตัวจริงที่หลายคนสงสัยกันนั้น ทางคุณนกเมคอัพ ช่างแต่งหน้าตัวจริงของพี่ติ๊ก ก็ได้ออกมาบอกแล้วว่าแท้จริงแล้วมันคือ Covermark Sensory Rose Color  Extra Formula รองพื้นตัวเด็ดที่ดังมานานเรื่องประสิทธิภาพที่แน่นเป๊ะ แต่!! ราคาของเค้าก็แรงใช่ย่อยอยู่เหมือนกัน เพราะกระปุกนึงตั้ง 3,900 บาทแหนะ โอ้ววว! ปาดเหงื่อ

งานนี้ใครถูกใจหรือว่าอยากจะลองรองพื้นตัวไหน ก็ไปเลือกดูกันได้ตามใจชอบเลยนะจ๊ะ
ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มก็สามารถเข้าไปกันได้ที่ User Review หรือว่าแค่คลิกที่ชื่อของผลิตภัณฑ์ในกระทู้นี้ ก็สามารถพุ่งตรงไปหารีวิวกันได้แบบง่ายๆ เลยจ้า หรือถ้าใครมีตัวไหนแนะนำเราทางให้ลองก็บอกกันมาได้เลยค่าา

แล้วครั้งหน้า Jeban.com ของเราจะมีแลปอะไรเด็ดๆ มานำเสนอกันอีก อย่าลืมติดตามกันนะคะ 

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE