ปฏิบัติการอำลาส้นเท้าแตกลอก หยาบกร้าน

40 22
สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมารีวิวครีมบำรุงเท้าและวีธีดูแลเท้าในแบบของเรา
ซึ่งเราทำแล้วดีเลยอยากมาบอกต่อให้เพื่อนๆที่มีปัญหาคล้ายกัน
เผื่อจะเอาไปปรับใช้กับตัวเอง

เริ่มเลยนะคะ..................

หลังจากที่อดรนทนไม่ไหวกับส้นเท้าที่แตก ขูดผ้าห่มดังแคร่กๆ หลายคืน  
ก็เกิดรู้สึกว่าต้องลองหาวิธีกำจัดมันอย่างเป็นทางการแล้ว 
ก่อนเลย เราเป็นคนที่ผิวแห้ง ถึงแห้งมาก ไม่ชอบใส่รองเท้าในบ้าน
และทำงานบ้านทั้งล้างห้องน้ำ ขัดพื้น ซักผ้า ถูบ้าน ซึ่งเท้าจะโดนน้ำบ่อย
จนแห้งกร้าน แตก และหยาบ  ส้นเท้าจะแตกเป็นขุยบ่อยมาก จริงๆขัดบ่อย
แล้วก็ทาครีมประจำ แต่ก็ยังแห้งอยู่ และกลับมาเป็นซ้ำบ่อยมาก
จนแม่ทักว่าน่าเกลียด จึงไปเสาะแสวงหาครีมทาเท้าที่ถูกและดีมาลองทาดูและดีจริงๆ
เลยมาทำทั้ง How-to และ Mini Review ครีมทาเท้าที่ใช้แล้วดี  มาเริ่มเลยละกันจ้า...........  
ปล.ภาพเราถ่ายเอง อาจจะไม่สวย ขออภัยด้วยนะคะ

อุปกรณ์ที่ใช้
1.กะละมัง   2.หินขัดเท้า  3.ผ้าขนหนู  4.สบู่อาบน้ำเด็ก 5.ไบโอบอลสำหรับแช่มือและเท้า 6.โลชั่น  7.ครีมนวดเท้า  8. ถุงเท้า

มาเริ่มกันเลยจ้าา

1.  เตรียมน้ำอุ่น ลงในกะละมัง  ให้ท่วมข้อเท้า  โยนไบโอบอลลงไปในน้ำอุ่น (จริงๆเค้าเอาไว้แช่มือ ส่วนเท้านี่จะมีเกลือสปาสำหรับแช่เท้า แต่เราชอบอันนี้มันทำให้ผิวนุ่มดี) แล้วแช่เท้าประมาณ 7 นาที

2.   เอาหินขัดเท้าขัดๆตรงที่มันแตกเป็นขุย ถ้าแตกมากอาจขัดครั้งเดียวไม่หมด ค่อยๆไปเรื่อยๆ เบาๆ ระวังอย่าขัดแรงนะคะ เพราะอาจระคายเคืองและเจ็บได้ (เหมือนเรา) 

3.  ใช้สบู่อาบน้ำเด็ก ผสมน้ำเล็กน้อย ถูวนๆทั้งเท้า เราใช้สบู่เหลวเบบี้มาย แล้วเอาแปรงขัดเท้าขัดซ้ำอีกรอบ ถ้าหาไม่ได้ใช้แปลงสีฟันเก่าก็ได้ค่ะ  ลืมถ่ายรูปขึ้นตอนนี้ เพื่อนๆอาจจะนึกภาพออก

4.  ล้างน้ำเปล่าให้สะอาด  ซับด้วยผ้าขนหนูให้แห้ง

5.   ทาโลชั่นที่ใช้ประจำบางๆ พอให้ผิวชุ่มชื้น

6.  บีบครีมนวดบำรุงเท้าประมาณเหรียญสิบ แล้วนวดฝ่าเท้า เน้นที่ส้นเท้าบริเวณที่แตกเยอะๆหน่อย นวดกดจุดให้รู้สึกผ่อนคลาย ตรงนี้คือไฮไลท์เลย ผิวจะนุ่มขึ้น ใสขึ้น และเหมือนทำพาราฟินเท้าเสร็จใหม่ๆ รู้สึกเหมือนมีอะไรเคลือบเท้า เบาสบาย  นวดบ่อยๆเล็บก็เงาขึ้นด้วย

7. ใส่ถุงเท้า  ขั้นตอนนี้ไม่ค่อยชินเลย ใส่ได้ทีละ20นาที อึดอัด แต่จะพยายามอดทนเพื่อเท้าที่จะไม่ต้องกลับไปแตกอีก  เย้....จบแล้วคร้าบบ

เสร็จแล้ว  พอผิวเท้าเริ่มนุ่มขึ้นแล้วก็หมั่นนวดด้วยโลชั่นหรือครีมสำหรับเท้าโดยเฉพาะ  เพื่อสุขภาพเท้าที่ดีและจะได้ไม่แห้งกร้านอีกต่อไปนะคะสาวๆ  ถอดถุงเท้าออกละเท้ายังแลดูชุ่มชื้นอยู่

Mini Review

ครีมบำรุงเท้าของเราใช้บอดี้แอนด์มายด์ Body&mind ซื้อในซุปเปอร์มาเก็ตในพารากอนชั้น1 ราคาประมาณ 185 บาท ถือว่าคุ้มสมราคา ขณะนวดจะรู้สึกเย็นๆ เท้านุ่มลื่นดี  ซึมเข้าสู่ผิวดี แต่ไม่มากนัก ผ่านไป 2 ชั่วโมงเริ่มรู้สึกเฉยๆต้องทาซ้ำอีก
เอาจริงๆนะ เอามาทามือนุ่มมากกก เล็บเงาเลย  555+ แต่ไม่ชอบกลิ่นไม่เหม็นนะ มันหอมเย็นๆกลิ่นมินต์อ่ะค่ะ ให้คะแนน 8/10 

ภาพข้างหลัง หลอดเล็กถ่ายภาพมาไม่ชัดเท่าไร อ่านลำบากนิดนึงเนอะ

กับไบโอบอล ก็ของ Body&mind ซื้อมาพร้อมกัน ลูกสีชมพูกลมๆ ราคาร้อยต้นๆ คิดว่าแพงนะได้ 4 ลูก แต่ชอบมากๆ บางทีแช่ 2 ลูกเลยมีกลิ่นหอมติดผิวด้วย อันนี้พีซีแนะนำมา เห็นแรกๆไม่รุ้จักก็ไม่รู้ว่ามันเอาไว้ทำอะไร แต่พอได้ใช้ ก็โอนะ หมดไป8ลูกแล้ว
  ให้ 9/10  หักคะแนนความหาซื้อยากยี่ห้อนี้

โลชั่น ใช้วาสลีน เฮลธี้ ไวท์ เพอร์เฟค ซื้อที่ซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป ตัวนี้ใช้แล้วรู้สึกนุ่มลื่นดี ผิวใสขึ้นนิดหน่อย  ซึมเร็วไม่เหนอะหนะ  ราคาประมาณสองร้อย  ให้คะแนน 7/10 

ขอจบรีวิวไว้เพียงเท่านี้ ขอบคุณที่อ่านจนถึงบรรทัดนี้นะคะ  
หากมีข้อผิดพลาด ติชมอะไร คอมเม้นต์บอกกันด้วยน๊าาา
เจอกันใหม่ กระทู้หน้า สวัสดีค่ะ

somjeedzz1

somjeedzz1

FULL PROFILE