REVIEW รีวิวทะลายกรุ มหากาพย์ 21 Concealer ทาใต้ตาปิดแพนด้า อ้า อ้า อ้าาาาาาห์

115 45
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวจีบันทุกคน ไม่ได้ตั้งทู้ในนี้นานเหมือนกัน แต่วันนี้ต้องล็อกอินเข้ามาตั้งจริงๆ
เพราะมีรีวิวที่อยากจะเอามาแชร์ค่ะ เป็นรีวิวที่ตั้งใจทำมากๆ
คิดว่าต้องเป็นประโยชน์กับใครหลายๆคนที่นอนดึกๆแน่นอน
จริงๆรีวิวนี้เคยแปะไวใน pantip แล้ว และหลายๆคนน่าจะเคยผ่านไปเจอ แต่ก็เชื่อว่าหลายๆในนี้ยังไม่เคยอ่าน
เลยขอแยกร่างเอามาแชร์ในนี้ด้วย น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยค่ะ

จริงๆช่วงที่ลงรีวิวอันนี้เป็นช่วงบอลโลก ซึ่งตอนนี้ก็ผ่านไปแล้ว เอาเป็นว่า อย่าไปสนใจกับตีมที่เอามาแถนะคะ5555
เรามาโพกัสที่เนื้อหาและรูปรีวิวกันดีกว่า จะจัดเต็มอลังการขนาดไหน เชิญรับชมค่ะ!

ขอเรียงลำดับการรีวิวตามนี้จ้า...

ก่อนจะเข้าสู่การรีวิว Concealer ทั้ง 21 ชิ้น
เบลล์ต้องขอชี้แจงก่อนว่า ของที่นำมารีวิวทั้งหมด เกือบทั้งหมดเป็นของที่ซื้อมาเอง
มีแค่ไม่กี่ชิ้นที่ได้มา ไม่ว่าได้เป็นรางวัลจากการแข่งขัน หรือบางชิ้นก็มีแบรนด์ให้มา(นานมากแล้ว55555)
แต่ทั้งนี้การที่ได้ของมา ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะอวยนะจ๊ะ รีวิวทั้งหมดเขียนตามผลการใช้งานจริง
ลองเองใช้เอง ใช้แล้วเป็นยังไงก็มาเล่าให้ฟัง หากไม่เชื่อคำบอกเล่า ก็สามารถดูจากรูปภาพได้ ไม่มีรีทัชค่ะ
(พยายามถ่ายในสภาพแสงเดียวกัน) ของบางชิ้นใช้จนหมดแล้วซื้อใหม่ก็มี บางชิ้นลองใช้ไปไม่กี่ครั้งก็มี
ทั้งหมดนี้ เบลล์จะเขียนชี้แจงเป็นรายชิ้นไปนะคะ ว่าอันไหนซื้อเอง อันไหนเค้าให้มา
ต้องแจ้งกันก่อน จะได้สบายใจค่ะ

เกณฑ์ในการรีวิวของเบลล์
1. การปกปิด
(ดูได้จากดาวที่ให้และรูปภาพที่ฟ้อง เพราะระดับการปกปิดในความหมายแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ดูจากรูปง่ายสุดจ้า)
2. เกลี่ยง่าย
อันนี้ตัดสินด้วยความรู้สึก ความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆ
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเทคนิคและสภาพผิวของแต่ละคนด้วยค่ะ
3. ชุ่มชื่น เหมือนข้อ 2 ขึ้นอยู่กับความรู้สึกและสภาพผิวส่วนบุคคลด้วยค่ะ
4. ไม่คราบ ไม่ตกร่อง อันนี้ถ้าดาวน้อยๆแปลว่า เป็นคราบและตกร่องเยอะ
(ส่วนตัวเป็นคนผิวใต้ตาค่อนข้างแห้ง จะเห็นคราบขึ้นชัดเลย ดูจากรูปได้ค่ะ)

การให้ดาวของเบลล์ อาจจะตรง หรืออาจจะไม่ตรงใจกับเพื่อนๆไปบ้าง
เพราะ การรีวิวนี้เกิดจากความคิดเห็นส่วนบุคคลล้วนๆ
หากใครมีข้อคิดเห็น หรือประสบการณ์อันไหนอยากจะเม้ามอย ก็เอามาแชร์กันได้ค่ะ ยินดีมากๆค่ะ

...เค้าจะเริ่มแล้วนะ...

คอนซิลเลอร์หมายเลข 1
SANA Make Essence Concealer

เปิดมาอันแรกด้วยคะแนนไม่ดีเท่าไหร่ ไม่อยากบอกว่าอันนี้ตอนไปญี่ปุ่นคาดหวังไว้มาก
ไม่รู้ไปดูรีวิวจากไหนมาว่ามันช่างเริ่ด ดีแสนดี คอนน้องหมี แพคเกจดูดี ดูน่ารัก
เลยจำฝังใจว่าต้องลองให้ได้ แต่พอมีโอกาสไปญี่ปุ่นจริงๆ ก็ถึงกับรีบสอยกลับบ้านมาลอง
บอกได้คำเดียวว่า "เจ็บ!!!!"

ดูจากภาพก็น่าจะเห็นความบาง ไม่ปกปิด แถมเป็นคราบ โอ้วม่ายยยยยยยยย
เอาตังกรูคืนมาาาาาาาาาาาา

ปล.พยายามหาทาง ลองคิดว่าเอ๊ะ หรือชั้นโง่ ใช้ไม่เป็น ก็ลองหาวิธีการเกลี่ยให้มันเวิร์ค ยังไงมันก็ไม่โอ
ใครเคยใช้แล้วเลิฟ ช่วยบอกน้องด้วย จะเอาไปลองบ้างค่ะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข2
3CE หรือ 3 Concept Eyes Waterful Concealer

อันนี้คือดี ดีตามชื่อเค้าเลย Waterful แบบว่าชุ่มน้ำ ทาแล้วเย็นๆแต่ไม่แสบแบบเมนทอล การบูน พิมเสน
(จะบ้าหรอไม่ใช่ยาหม่อง5555 แต่แกเข้าใจใช่ป่ะ มันจะมีอายครีมบางตัวหรือแม้แต่คอนซิลเลอร์บางตัว
ที่ทาแล้วแบบ เห้ยยยย ไอมันระเหยเย็นวาบ แสบตา แต่อันนี้ไม่ใช่ แค่เห็นผิวฉ่ำๆ)
คือรู้สึกเหมือนเติมน้ำให้ผิว (เว่อร์ไปป่ะ) แต่คือเนื้อเค้าบางเบาชุ่มฉ่ำที่สุดเมื่อเทียบจาก 21 ตัว
ส่วนการปกปิดก็โอเคอยู่นะ แม้จะไม่มิด แต่พอลงแป้งทับก็โอเคเลยแหละ
แอบเสียดายนิดหน่อย เพราะรู้สึกว่าซื้อมาสีเข้มไปนิด คาดการณ์ผิดไปหน่อย
เพราะเข้าใจมาตลอดว่า คสอ.เกาหลีมักจะมีแต่ "ขาวและขาวมาก" 555555

อ่อ อันนี้ฝากน้องสาวซื้อมาให้ตอนชีไปเที่ยวเกาหลีจ้า

คอนซิลเลอร์หมายเลข3
MAC Select Cover-Up

อันนี้ซื้อมาตอนไปอเมริกา ซื้อจากในสนามบินขากลับ ถูกมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก
คือ ถูกกว่าราคาที่ใส่ไว้ในรูป ในรูปคือราคาจากหน้าเว็บ MAC ประเทศไทยค่ะ
อันนี้เห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆบล็อกเกอร์เค้าว่าดี เลยทดไว้ในใจ พอได้ไปเมกาก็จัดเลย
เห็นคนอื่นเค้าว่าเริ่ดในเรื่องการปิดรอยสิว ปิดรอยกระ ด่างดำ แต่เราพบว่า เอามาปิดแพนด้าก็เวิร์คมากจริงๆ
หน้าตาจะคล้ายๆ 3CE อันตะกี้ (หรืออันตะกี้เค้าลอกมาไม่รู้5555) แต่เนื้อในคนละอย่างกัน
อันนี้ปกปิดดีกว่าจริงๆ และยังให้ความเป็นผิว ดูจากรูปสิคะ เริ่ดมะ คือดีงาม คือรักอะอันนี้ ถ้าหมดคงซื้อใช้อีก
แต่ถ้าซื้อจากเค้าเตอร์ไทย ขอคิดดูอีกที 5555555

คอนซิลเลอร์หมายเลข4
CATRICE Allround Concealer

อันนี้คือกระแสดีมาก ตั้งแต่ยังไม่เข้าไทย อิชั้นก็อุตส่าห์ได้เยอรมันถิ่นกำเนิดเค้าเลยนะ
ก็เลยติดมือกลับมาค่ะ พอมาถึงบ้านไม่กี่วีคต่อมาก็พบว่า อ่าวววว เค้าเอามาขายในไทยละอะ
เง้ออออออ ละจะหิ้วมาทำม๊ายยยยย ราคาที่นี่กับที่นั้นแทบไม่ต่าง แถมพอได้ลองใช้แล้วก็ โฮฮฮฮ
ยิ่งรู้สึกเสียดายเนื้อที่กระเป๋า 5555555 คือไม่ใช่ว่ามันแย่ขนาดนั้น แต่ด้วยราคาและคุณภาพที่สมราคา
ไม่ต้องดิ้นรนหามากก็ได้ กลับบ้านมาซื้อที่ไทยก็ด้ายยยยยย โฮกกกก

คือเบลล์ว่า อันนี้มันเหมาะกับคนที่งบน้อยแต่อยากลองเล่น ลองฝึกผสมสี ลองเล่นกับ Corrector สีเขียวสีชมพู
อันนี้จะคุ้มค่ะ แต่ด้วยเนื้อคอนซิลเลอร์สามสีเค้าไม่ค่อยปกปิด
แถมยังลื่นๆเนื้อไม่ดีเท่าแบรนด์อื่นในราคาเดียวกัน เลยทำให้ภาพรวมดูคะแนนด้อยลง

ทีนี้หลายคนอาจจะ งง ว่า Corrector เขียวชมพูเอาไว้ทำอะไร เลยจอแทรกเกร็ดเล็กๆเอาไว้นิดนึงนะคะ
Corrector สีสันต่างๆ เค้ามีไว้แก้สีผิวที่ผิดปกติ เช่น รอยแดง รอยคล้ำ
กระ สิว รอยช้ำม่วง หรือแม้แต่รอยเส้นเลือดเขียวๆ
(ใครเก่งศิลปะจะเข้าใจเรื่องนี้ง่ายมาก)

จากรูปวงจรสีนี้...

Credit รูปจาก https://www.leadinginstanteyelift.com/blog/differences-concealer-camouflage-color-corrector-and-cover-up-makeup
ใครสนใจตามไปอ่านเพิ่มเติมได้ค่ะ

ทฤษฎีมีอยู่ว่า สีคู่ตรงข้ามเมื่อผสมกัน จะทำให้สีเป็นกลางมากขึ้น ดังเช่นรูปนี้

Credit รูปจาก https://tommybeautypro.wordpress.com/2013/01/05/makeup-101-colour-theory-make-up-

สีเป็นกลาง ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นสีขาว หรือดำไปเลย
แต่มันจะออกน้ำตาลเทาซึ่งใกล้เคียงกับสีผิวคนเรา
แต่น้ำหนักเข้มอ่อน ก็ขึ้นอยู่กับปริมาณของแต่ละสีด้วย

เพราะฉะนั้น Corrector สีเขียว จึงเอาไว้แก้รอยแดงต่างๆบนใบหน้า อย่างรอยสิวแดงๆ หรือปานแดง
แต่การใช้ Corrector นั้นจะต้องในปริมาณที่เหมาะสมและแก้ให้ถูกสีนะคะ
บางทีมือหนักไปหรือเลือกผิดสี หน้าเทาซะงั้น -*-
เหตุการณ์นี้อาจะพบได้กับชาวเราที่มีผิวโทนเหลือง บางทีคล้ำเหลือง แต่ดั๊นไปพอกเบสเขียวทั่วหน้า
ทีนี้ก็จะเกิดอาการวอก หน้าเทา เพราะสีเขียวเป็นสีที่อยู่ใกล้กับสีเหลืองอยู่แล้ว ทีนี้เลยยิ่งวอกลอยไปกันใหญ่เลย

ย้อนกลับมาที่พาเลท Catrice นี้
ในตลับเค้าให้ Corrector มาสองสี นอกจากสีเขียวแก้รอยแดงแล้ว ยังมีสีชมพู
สีชมพูเอาไว้สำหรับปรับสีผิวให้สว่างขึ้น คือจะช่วยลดสีเขียวลงหน่อยนึง
ทำให้รอยคล้ำ (ย้ำว่าไม่ใช่รอยแดง) นั้นดูสว่างขึ้น
ช่องนี้เลยเหมาะกับการทาใต้ตามากๆ ยิ่งใครตาคล้ำมากๆน่าจะเห็นผลชัดค่ะ

ทีนี้ต้องมีคนลองเอาสีเขียวทาใต้ตาแน่ๆ เบลล์ลองให้ดูเลยละกันว่ามันอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่

ใต้ตาดูสว่างขึ้นจริงทั้งสองสี แต่อันสีเขียวมันจะดูเหลืองๆเทาๆ
และจุดที่คล้ำมากๆตรงหางตา กลับดูดำๆ เมื่อเอามาเทียบกับการใช้ Corrector สีชมพู

เอาเป็นว่า สำหรับพาเลทนี้ ถ้าซื้อมาทดลองเล่นในราคานี้ก็คุ้มค่ะ แต่ถ้าให้ใช้จริงจัง
เบลล์ว่ายังมีตัวเลือกอื่นๆน่าสนใจกว่า เพราะใช้จริงๆในชีวิตประจำวัน อย่างมากก็ Corrector 1 สี + Concealer 1 สี
ใช้ง่ายๆทาง่ายๆ ไม่ต้องมานั่งผสมสีเปลืองเวลา อันนี้ ความเห็นส่วนตัวนะคะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข5
REVLON PhotoReady Concealer

อันนี้คือแบบว่า คาดหวังจากชื่อรุ่นมากๆ PhotoReady เห็นว่ารองพื้นเค้าก็ดี เลยจัดมา
แต่กลับต้องผิดหวังเล็กน้อย เพราะเนื้อมัน มันมากๆและไม่ยอมเซ็ทตัวซักกะที
และบางอารมณ์ก็เป็นคราบซะงั้นอะเห้ย แต่ว่าชีปกปิดดีค่ะคุณ ทาแล้วดูดีอันนี้ต้องยอม
จนหลังๆมาค้นพบว่าวิธีลงให้เซ็ทตัวดี คือ จะต้องใช้นิ้วแตะๆที่เนื้อคอนซิลเลอร์
แตะทีละนิด แล้วเอามาแตะที่ตา ค่อยๆแตะไป เพราะถ้าปาดจากแท่งมันจะมันมาก และไม่เซ็ทซักกะที
พอปิดได้ที่แล้ว ไม่ต้องรอ เพราะรอไปก็เท่านั้น ไม่ยอมเซ็ท ก็รีบลงแป้งทับเลยค่ะ จบปิ๊ง!

แต่ต้องบอกเลยว่าทาแล้วห้ามแตะเลยนะ มีหลุด
แบบว่าบางทีเผลอไปแกะเกา สะกิดนิดเดียว ก็หลุดติดนิ้วออกมาเลย T^T

คอนซิลเลอร์หมายเลข6
Orirental Princess Stop Age Concealer
หรือ คอนสามหลุมในตำนาน

อันนี้เป็นคอนซิลเลอร์ในตำนาน เป็นคอนที่หลายคนกล่าวขวัญถึง
เป็นคอนซิลเลอร์อันแรกในชีวิตการแต่งหน้า และจะบอกว่าในรูปคือตลับที่2ของเบลล์
คือซื้อเองใช้หมดไปอันนึงแล้ว แต่ไม่หมดทุกหลุมนะ
มันจะหมดแค่หลุมสีอ่อนกับกลาง เพราะเบลล์ใช้สองสีนี้ผสมกันค่ะ
เห็นใช้ตลับสองแล้วก็ไม่ได้แปลว่ามันคือที่สุด
เพราะตอนที่เปิดตลับใหม่ ยังไม่เจออะไรใหม่ๆอีกหลายตัวที่เอามารีวิวในครั้งนี้ 5555
เนื้อเค้าดีแต่ต้องวอร์มดีๆ และผสมสีเก่งๆจะไปได้สวย

และพอได้ลอง MAC แบบตลับ Studio Finish ตัวที่โมเมปลื้มเว่อร์ ตัวนี้...

คอนซิลเลอร์หมายเลข7
MAC Studio Finish Concealer

ก็แอบรู้สึกว่า มันช่างคล้ายกันเหลือเกิน และอดไม่ได้ที่จะเอามาเทียบกัน
แม้ราคาจะต่างกันพอควรก็ตาม คือ มันคล้ายกันมากๆ แต่ MAC เนื้อจะแห้งกว่า
ส่วนการปกปิดทำได้ดีทั้งคู่ แต่มีข้อแม้ว่า ต้องใช้คอนสามหลุมมาอย่างช่ำชองพอสมควร
และต้องรู้จักผสมสีให้เข้ากับผิว คอนสามหลุมจึงทำให้หลงรักได้ไม่ยากเลยค่ะ
แต่ถ้าใครที่ชอบง่ายๆ ควักป้ายตบ ก็แนะนำ MAC นะ เดินไปที่เคาน์เตอร์ให้ BA ช่วยลองสี
ก็จะได้สีที่เป๊ะตามต้องการค่ะ เวลาใช้ก็ไม่ต้องคิดมาก ควักและตบได้เลย จบ!

อ่อ แต่ทั้งคู่เค้าแอบเป็นคราบและตกร่องบ้างเป็นบางโอกาสนะคะ แล้วแต่อารมณ์คนทาและสภาพผิวด้วย
วันไหนผิวดีๆอิ่มๆ ทาง่ายเชียว ไม่มีปัญหา แต่วันไหนหน้าแหกมากๆ ผิวแห้งๆล่ะก็ คราบมาเลยจ้า
ต้องวอร์มเนื้อให้ดีทั้งคู่ แล้วจะเกิดๆๆๆๆ

ปล.MAC อันนี้ก็ซื้อมาเองตอนไปอเมริกา ซื้อพร้อมกับหลอดข้างบนนู้นนนน

คอนซิลเลอร์หมายเลข8
Physicians Formula Youthful Wear Concealer

อันนี้ไม่ได้หลงซื้อเพราะกูรู หรือรีวิวใดๆ แต่ซื้อมาตอนไปเดินเล่นใน Drugstore ที่เมกา
แล้วชอบแบรนด์นี้เป็นการส่วนตัว ใช้บลัชออนเค้าอยู่ ดีมากๆ รักมากๆ เลยลองสอยคอนซิลเลอร์มาลองบ้าง
ก็โอเคนะคะ ไม่ได้ดีเริ่ดแต่ไม่ผิดหวัง กลางๆ ถึงไม่ได้ลองก็ไม่เสียใจอะไร แต่ลองแล้วก็โอเค ใช้ได้ๆ 5555
เก็บเอาไว้ใช้วันแต่งตาพุ่งๆ เพราะมันขาวมากกกกก

คอนซิลเลอร์หมายเลข9
REVLON Colorstay Concealer

อันนี้ได้มาจากน้องจูน Jellyfatfish จากตอนที่ไปงาน Jeban SWOP
จำได้ว่าของแลกหมด น้องจูนเลยยกให้เลย 5555555555555
เอามาลองใช้ ปรากฎว่า เห้ยยยยยยยย มันดีมากนะ ดีเกินราคา
เนื้อจะหนักหน่อย แต่เกลี่ยค่อนข้างง่าย ที่เริ่ดคือปกปิดดีมากสำหรับคอนแบบน้ำ
สำหรับเบลล์ไม่เจอปัญหาตกร่องหรือเป็นคราบนะ แต่ถ้าโบกหลายชั้นก็ดูหนาอยู่
แต่เอาจริงๆชั้นเดียวก็กลบมิดแล้วเหอะ และติดทนใช้ได้เลยนะจ๊ะ
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าหมดน่าจะซื้อต่อ ใช้สลับกับ MAC หลอดบีบ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 10
Maybelline Clear Smooth Minerals Concealer

อันนี้หลายคนเค้าว่าดี แต่อันนี้ไม่ได้สอยตามนะ จำได้ว่าแบรนด์ให้มาค่ะ ดองไว้นานมากกกกกก55555
จนสุดท้ายก็หยิบมาใช้ แล้วก็พบว่า เห้ยยยย เนื้อมันก็ดีอยู่นะ เกลี่ยง่าย เนื้อบางแต่สีทึบ
เน้นเลยว่าเนียนกริบ! แต่ปกปิดดีแต่ยังไม่สุด ส่วนเรื่องติดทน
สำหรับเบลล์ก็ทนอยู่นะ ยังไม่เจอปัญหาคราบหรือตกร่อง
แต่เห็นบางคนเจอ อันนี้ก็คงแล้วแต่สภาพผิวด้วยล่ะค่ะ

อ่อ อีกเรื่องคือ สีถ้ามองจากหลอดจะดูเข้มมากๆ แต่พอลองปาดบนผิว พอดีซะงั้น
อันนี้ถ้าใครสนใจ คงต้องไปลองปาดกันดูนะคะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 11
SOAP&GLORY Trick and Treatment Concealer

สำหรับคอนตัวนี้ เคยเห็นรีวิวกันว่าเริ่ดอยู่ พอร้าน Boots ลดราคาเท่านั้นแหละ
ธัญญาวิ่งปรี่เข้าไปเลยจ้า โปร1แถม1ทำร้ายอิชั้นได้เสมอ555555
ก็เลยสอยมาลอง จริงๆลองแตะๆที่ร้านไปแล้วนะ ก็เห็นแล้วแหละว่ามันวิ๊งวับๆๆ
ก็แบบตื่นเต้นตกใจว่า อุ๊ยน่าเล่นจัง ยังไม่เคยมีคอนซิลเลอร์แบบมีผสมชิมเมอร์เลออออ
(พร้อมทำหน้าแบ๊วสิบวิ สร้างข้ออ้างให้ตัวเองเรียบร้อย5555)
พอกลับมาบ้านลองใช้กับตาจริงๆ ก็พบว่า เหยยยยย ไม่ใช่แล้วล่ะ ผิดละล่ะ นี่มันไฮไลท์แบบน้ำชัดๆ
ปาดไปทำงาน เวลาหน้าโดดแดดนี่ตาพุ่งเลยจ้า ระยิบระยับเล่นกับแดด555
คือมันก็สวยไปอีกแบบ แต่ทาทุกวันคงไม่ได้จริงๆ ใต้ตาทองๆแต่ผิวหน้าแมทดูไม่เข้ากัน
ตอนนี้เลยเก็บไว้ใช้เวลาแต่งลุ๊คดิวอี้ๆ หรือลุ๊คแทนๆเงาๆอะ ใช่!!

คอนซิลเลอร์หมายเลข 12
SKINFOOD Rice Concealer Tip

อันนี้เป็นคอนซิลเลอร์อีกชิ้นที่โด่งดังจากหลายสำนัก ขึ้นชื่อว่าปกปิดดีมากและถูกมาก ดีเกินราคา
บอกได้สั้นๆว่า แอบหนาและคราบจ้า คือถ้าตัดประเด็นนี้ไป ก็ถือว่าเป็นคอนราคาน่ารักคุณภาพดีมากตัวนึงเลย
หามาลองเล่นกันได้ไม่ยาก ถ้าไม่ถูกใจก็ไม่เสียดายตัง

อันนี้สั่ง Pre-Order จากร้านในเน็ตค่ะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 13
LUNASOL Under Eyes Base

ชิ้นนี้ได้มา เป็นรางวัลจากการแข่งทำ HowTo เมื่อนานมาแล้วค่ะ
ตัวนี้เด็ดตรงที่ให้ความเป็นผิวที่สุด ดูเป็นธรรมชาติมากที่สุด เนื้อบาง เกลี่ยง่าย ชุ่มชื้น ไม่เป็นคราบ
แต่มีข้อดีก็ต้องมีข้อด้อย คือ ระดับการปกปิดจะประมาณกลางๆ-มาก ไม่ถึงกับปิดมิด
ถ้าทาทับหลายชั้นจะออกสีชัด อันที่เบลล์มีมันเข้มกว่าผิว ถ้าทับหลายชั้นจะเห็นเป็นสีส้มเลย
ยังไม่เคยลองสีอื่นๆในรุ่นนี้นะคะ ไว้ถ้าได้ลองจะมาบอกอีกที ว่าถ้าสีพอดีผิว ทับหลายชั้นจะเวิร์คมั้ย
หรือใครเคยใช้ มาแชร์ประสบการณ์ได้นะคะ สนใจๆ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 14
ESSENCE Stay Natural Concealer

อันนี้ซื้อมาตอนยี่ห้อนี้เข้าไทยใหม่ๆ เคยเห็นรีวิต่างชาติเค้าว่าดี
ราคาเข้าไทยก็ถูกมาก เลยจัดมาค่ะ เนื้อค่อนข้างโอนะ ชุ่มชื่น
บิดออกมาแรกๆเกลี่ยง่าย แต่เผลอหน่อยไม่ได้ เริ่มเซ็ทปั๊บเกลี่ยไม่ไปละจ้า
อันนี้ต้องใช้ความไวในการเกลี่ย ส่วนการปกปิดก็กลางๆนะ
เป็นคราบบ้างบางที ความติดทนขึ้นอยู่กับแป้งที่เซ็ทด้วย

คอนซิลเลอร์หมายเลข 15
Oriental Princess Brilliant White Twisty Concealer

อันนี้ก็เป็นคอนแท่งแรกๆที่ใช้ ในรูปคือแท่งที่สามแล้วสำหรับรุ่นนี้ มันดีตรงที่เกลี่ยง่าย ชุ่มชื้นกำลังดี
ทาแล้วดูสว่างขึ้น แต่ปิดได้กลางๆ ทาแล้วแอบดูโบ๊ะเล็กน้อย ปกติจะใช้ทำไฮไลท์ไปในตัว
แต่ยังไงเนื้อคอนตัวนี้ ก็ให้ความเป็นผิวสู้พวก MAC กับ lunasol ไม่ได้ ...ก็แหงล่ะราคาต่างกันตั้งเยอะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 16
Sleek Luminaire Hilighting Concealer

อันนี้ซื้อมาพร้อมกับบลัชออนช่วงบ้าบลัช Sleek ถ้าจำไม่ผิดสั่งผ่านร้านที่เค้าสั่งมาขายในเฟสบุ๊คค่ะ
อันนี้เป็นอันที่แพคเกจไม่น่าให้อภัยมากๆ บ่นไปแล้วในรูป55555
ส่วนเนื้อก็หักมุมอย่างที่เขียนไป คือเหมือนจะครีมมี่ เกลี่ยเหมือนจะง่ายแต่ปาดปั๊บหนืดเลย
แล้วเซ็ทตัวไวเกิน ยังไม่แตะๆกดๆย้ำๆเลย เซ็ทไปแล้ว ไม่เซ็ทบนผิวก็เซ็ทมันบนนิ้วนั่นเลย -*-
ตอนแรกว่าจะเอามาทาสันจมูกทำไฮไลท์ ปรากฏตกร่องรูขุมขน และเกลี่ยไม่ค่อยไป จบข่าว...

คอนซิลเลอร์หมายเลข 17
MAYBELLINE Dream Lumi Touch Hilighting Concealer

อันนี้สั่งซื้อจากร้านในเฟสบุ๊คค่ะ เหตุเกิดเพราะเสพรีวิวต่างชาติมากเกินขนาด
หลายคนบอกว่าคล้ายจะเป็น DUPE ของ YSL Touche Eclat ตัวไฮไลท์ใต้ตาอันโด่งดัง
ด้วยเบี้ยน้อยหอยน้อย ตังไม่พอสอยYSL เลยจัดน้องเมย์มาลองซักหน่อย
ปกปิดงั้นๆแต่กระจายแสงดี เนื้อดีเกลี่ยง่าย แต่ต้องไว
รวมๆคือชอบมาก ใช้หมดไปสองแท่งแล้วอะนะ
แต่ก็ยังเทียบกับ YSL ไม่ได้อยู่ดี ว่าเหมือนป่าว เพราะยังไม่เคยใช้ กร๊ากกกกก

สีที่ถูกกับผิวมากๆคือ อันที่หมดหลอดในรูป ชื่อสี NUDE CHAIR
แต่อันที่ยังเหลือเป็นสีที่ไม่เข้ากับผิวเลย แต่ก็พอถูๆไถๆได้
ถ้าผิวขาวเหลือง แนะนำให้ลองNUDE CHAIR ค่ะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 18
MAYBELLINE Instant Age Rewind Eraser Dark Circle Treatment Concealer

คือ ชื่อจะยาวไปไหน 555555
อันนี้ใช้มาตั้งแต่ก่อนโมเมพูดถึง ใช้มาตั้งแต่บิวตี้กูรูต่างประเทศฮือฮา ซื้อมาแล้วติดใจนะ
ใช้ทุกวันแบบว่าอันอื่นวางลืมไปก่อน คือทาง่าย สว่างวาบ ปาดๆนิ้วกดๆ เป๊ะ!
แต่ถ้าตาแห้งมากอาจจะไม่เป๊ะนะคะ อาจจะคราบได้เล็กน้อย เพราะเนื้อมันไม่ได้เหลวเท่าไหร่
แต่การปกปิดถือว่าดีทีเดียว ราคาไม่แพง ปริมาณให้มาจุใจ ใช้ได้นาน
ติดอย่างเดียวคือ หัวแบบนี้แลดูหมักหมมจริงๆ
อ่อ อีกอันที่ยากคือ หาซื้อยาก ตอนนี้เข้าไทยรึยังไม่ทราบ
แต่อันนี้สั่งจากร้านในเฟสบุ๊คเมื่อนานมาแล้วค่ะ

คอนซิลเลอร์หมายเลข 19
GARNIER BB Eye Roll-on

คอนซิลเลอร์ที่ดีไม่จำเป็นต้องปกปิดกริบสุดยอด อันนี้เป็นตัวอย่างที่ดีอันนึงเลยค่ะ
อันนี้เป็นอันที่ผิดคาดมากๆ ใช้ดี เนื้อบาง ชุ่มชื้น เกลี่ยง่ายมากๆ สีกลมกลืนกับผิวดี ราคาถูก
เป็นคอนซิลเลอร์อมตะ ใช้ยังไงก็ไม่หมดซักทีจนจะหมดอายุก่อนแล้ว

คอนซิลเลอร์หมายเลข 20
LOREAL Lumi Magique Hilighting Pen

อันนี้ซื้อมาตอนไปเที่ยวสิงคโปร์ ตอนนั้นอันนี้ยังไม่เข้าไทย (ตอนนี้เข้ารึยังนะ)
ซื้อมาเพราะเคยเห็นเค้าเอามาเทียบกับ YSL แบบเดียวกับ Maybelline Dream Lumi
ลองใช้แล้วก็เฉยๆ ไม่ได้ว๊าว ไม่ได้ประทับใจ ไม่ซื้อต่อ
เพราะคล้าย Maybelline มากๆๆๆๆๆ ราคาถูกกว่ากันเยอะด้วย

คอนซิลเลอร์หมายเลข 21
LB Dual Concealer

อันนี้เป็นน้องใหม่สุดจากทั้งหมด 21 อัน ทางแบรนด์ให้มาลองตอนเปิดตัว LB ค่ะ
ลองใช้ได้ระยะสั้นๆ เลยบอกอะไรมากไม่ได้ แต่เท่าที่ลองใช้ ก็ตามที่เขียนในรูปเลยจ้า

โอเค ครบแล้ว 21 ชิ้น แทบสลบ 5555555
ใช้เวลาทำนานมากๆ ตั้งแต่ถ่ายรูป ทดลองและจดบันทึก เรียบเรียง จัดรูป เรียกได้ว่าตั้งใจทำสุดๆ

เอาล่ะ นี่ก็ดึกมากแล้ว คงต้องขอตัวไปสลบก่อนนะคะ
ใครตามอ่านจนจบและชื่นชอบ อย่าลืมแชร์ให้เพื่อนๆได้อ่านบ้างนะคะ
ตั้งใจทำออกมาเต็มที่ ก็อยากให้หลายๆคนได้อ่านกันเต็มที่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

bellyly

bellyly

เบลล์ค่ะ
ติดตามอ่านรีวิว ฮาวทูเก่าๆได้ที่...
http://www.bellyly.com
หรือ ใครอยากคุย เม้ามอย เจ๊าะแจ๊ะ เรื่องสวยๆงาม เข้ามาคุยในเฟสบุคได้ค่า
http://www.facebook.com/bellyblog

FULL PROFILE