How to: แต่งหน้าตาม บก.ลูกจัน จากละคร 'รักนี้เจ้..จัดให้'

37 7
เฮลโหลล สาวๆ 
วันนี้บุ้งมีฮาวทูแต่งหน้าลุคของ บก.ลูกจัน จากละครเรื่อง
"รักนี้..เจ้จัดให้"
มาฝากค่าาาา

ไม่แซ่บ ไม่เริ่ด อย่ามาเรียกชั้นว่าลูกจันนะฮ๊าาาาา
แฟชั่น หน้า ผม ของนางนี่บอกได้เลยว่า 
เป๊ะและแซ่บเว่อร์ ทุกตอนนน

ส่วนลุคที่บุ้งจะทำก็คือลุคนี้ค่ะ

ซึ่งได้รับการโหวตมาแล้วว่าแซ่บสุด

เท่าที่ดูการแต่งตาของนางก็เหมือนเดิมนะคะ แค่เปลี่ยนสีปากไปเรื่อยๆ แค่นั้นเอง
เอาหล่ะ ใครอยากสวย อยากเริ่ด เหมือน บก.ลูกจัน ก็ตามมาเลยยย

อุปกรณ๋วันนี้ เน้นสวย และประหยัด นะคะ
ส่วนใหญ่จะเป็น drugstore ทั้งหมด ยกเว้น bronzer กับ eyeprimer
...เพราะมีอยู่อย่างละอัน ใช้เป็นชาติก็ยังไม่หมด

1. ​Catrice Concealer Palette
  2. Benefit Hoola
  3. Essence Quarttro Eyeshadow #05 to die for
  4. Physician's Formula Mineral Wear Talc-free Mineral Face Powder #Creamy Natural
  5. Essence All About Nude Palette 
  6. E.L.F. Blush #Pink Passion
  7. E.L.F. Gel Eyeliner #Coffee
  8. Too Faced Shadow Insurance
  9. Kate Eyebrow Powder #EX4
  10. Maybelline Instant Age Rewind Dark Circle Eraser #Light
  11. Kate Eyebrow Mascara #BR1
  12. Maybelline Master Precise Liquid Liner #Black
  13. Face of Australia Lip Liner #Sugar Rose
  14. Maybelline Colorsensational Vivid #Vivid Rose
  15. L'oreal False Lash Butterfly Effect Mascara (ลืมเอาใส่ในรูปจ้า)​

วิธีแต่ง 
1. ลง Maybelline instant age rewind dark circle eraser ตรงใต้ตา ข้างจมูก มุมปาก กลางหน้าผาก และสันจมูกค่ะ

2. ใช้ฟองน้ำชุบน้ำหมาดๆ เกลี่ยให้ทั่วหน้า

3. กลบรอยสิวด้วย Catrice concealer ใช้สีน้ำตามเข้มกับน้ำตาลกลางผสมกัน

4. ใช้แปรง buffing brush ของ real technique ลงแป้งให้ทั่วหน้าค่ะ

5. contour สันจมูก กรอบหน้า และใต้โหนกแก้ม

6. ใช้ gel liner สีน้ำตาลเขียนคิ้ว โดยเว้นหัวคิ้วไว้ประมาณ 1/4 ค่ะ

7. ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่น ลงตรงหัวคิ้ว

8. ปัดมาสคาร่าคิ้ว

ต่อไปมาแต่งตากันต่อนะคะ
ก่อนอื่นก็ลง eye primer เพื่อให้สีeyeshadow ชัดและติดทนค่ะ

9. ลงสีน้ำตาลเทาอ่อนวิ้งๆ ให้ทั่วเปลือกตา

10. ใช้สีน้ำตาลอ่อนเนื้อแมต คัดเบ้าตา

11. ลงสีเทาตรงหางตาให้เป็นตัว V 

12. ลงสีเทาเข้มตรงหางตา แต่ไม่ต้องลงสูงเท่าอันก่อน เพื่อทำให้ตาดูมีมิติ และลงตรงโคนขนตาล่างด้วยค่ะ

13. ดัดขนตา ปัดขนตา และกรีดอายไลเนอร์

14. ติดขนตาปลอมค่ะ พอกาวแห้งก็ใช้อายไลเนอร์สีดำกรีดทับกาว

15. ปัดแก้ม

16. ทาดินสอเขียนขอบปากให้ทั่วปากค่ะ

17. ทาลิปสติกสีชมพูเข้มทับ

เสร็จแล้วจ้า
สีลิปนี่เปลี่ยนได้ตามใจฉันเลยนะคะ
ถ้าเปลี่ยนสี lip liner เป็นสีแดง คิดว่าน่าจะได้สีของปาก บก. ตามรูปเลยค่ะ
ของบุ้งนี่จะชมพูไปนิสสสสสนุง
ใครอยากดูวิธีแต่งแบบละเอียดๆ ดูเป็นแบบวีดีโอได้เลยนะคะ 

ไม่รู้ว่าออกมาเป็นลูกจัน หรือ ดอกจัน** กันแน่

ยังไงก็หวังว่าจะชอบกันนะคะ 
วันนี้บุ้งลาไปก่อนแล้ว bye bye 

ม๊วฟๆๆๆ >33

pakbungsdiary

pakbungsdiary

ผักบุ้ง (29)
Based in Australia

FULL PROFILE