เพื่อนมาจีบ แต่เราไม่ชอบ ทำไงดีค่ะ

1 3
สวัสดีค่ะคือเรามีเรื่องไม่สบายใจมาปรึกษาน่ะค่ะ
คือเราได้รู้จักผู้ชายคนนึงค่ะ ก็คุยกันแบบเพื่อนตลอด แต่ประเด็นคือเพื่อนคนนี้เขาออกมาเลยนะคะว่าจะจีบเรา แล้วคือเราก็พูดไปเลยค่ะว่า แกอย่ามาชอบฉันเลย ฉันไม่พร้อม ฉันขี้เบื่อขี้รำคาญไม่ชอบให้ใครมาจุกจิก ถามนั่นถามนี่ หรือโทคุยตลอด คือเราอยู่ไกลกับเขานะค่ะ เขาจะโทมาหา ไลค์คุยตลอด แรกๆเราก็คิดว่าเพื่อนกันไม่อะไรหรอก ไปๆคือเขาจริงจังจะจีบและดันทุรังมาก คือเขาจะสอบหมอในอีก 4 เดือนข้างหน้านี้ เขาก็บอกว่าคุยกันไปก่อนไว้เขาสอบหมอเมื่อไหร่เขาถึงจะมาขอคำตอบ แล้วคือเราก็ตอบไปว่า ตอบตอนนี้เลยได้ไหม ไม่ต้องรออีก 4 เดือนหรอก ขอตอบเลยว่าไม่อยากชอบใคร ไม่พร้อม เขาก็บอกว่าไม่ได้เขาจะเอาคำตอบหลัง 4 เดือนนี้ไป ไม่เอาตอนนี้ แล้วเขาพยายามโทคุย แล้วเราขี้เกียจคุยโทรศัพท์นานๆ ขี้เกียจพิมตอบไลค์ ตรงๆเลยนะค่ะคือไม่ชอบก็เลยไม่อยากคุยด้วย แล้วเขาชอบพูดว่า ยัยบ๊อง เดี๋ยวดีดหน้าผากเลยนิ เดี๋ยวดึงแก้มเลย แก้มป่อง อะไรอย่างเงี้ย คือเราไม่ใช่เด็กแล้วป่ะ ไม่ชอบคำพูดพวกนี้ เลี่ยน  เราอยากเป้นเพื่อนเขาต่อนะค่ะ คืออยากคงสภาพเป็นเพื่อน แต่เขาพูดเองว่าสำหรับเขาเขาเป็นเพื่อนไม่ได้หรอก เขาอยากตัดออกไปจากชีวิตเลยเพราะถ้ายังเป็นเพื่อนกันมันลืมไม่ได้  แล้วคือเราต้องเสียเพื่อนดีๆไปใช่ไหม ??? 

ปล. ถ้าจะให้เราเปิดใจคุยกับเขา เราพยายามแล้วค่ะ แต่เขายังยืนยันว่าจะขอคำตอบหลัง 4 เดือน ไม่เอาตอนนี้ แล้วคือตอนนี้เราเริ่มหงุดหงิดมากแล้วด้วยที่เขาพยายามโทรหาๆๆๆ วันนึงเป็นสิบสาย  โอ๊ยยยย อกอีแป้นจะแตก 

ขอถามค่ะ : เราควรจะทำยังไงดีค่ะ ทน 4 เดือนแล้วค่อยบอกไม่ชอบ ?? หรือด่าแสกหน้ามันตอนนี้ไปเลย ??  ปิดมือถือปิดไลน์ปิดเฟสบุค ปิดทุกอย่างไม่ต้องคุย หายหัวไปเลย???  มีทางไหนหรือวิธีไหนดีๆที่ยังเป็นเพื่อนกันได้ แนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

coma

coma

สวัสดีค่ะ ^^

FULL PROFILE