ดื่มน้ำให้ชื่นใจ ไปกับขนมไหว้พระจันทร์ ^_^

22 6

สวัสดีคร้าบบบผม เอะ!! ชายอ้นจะมาทำอาหารอีกแล้วเหรอ?? อิอิ

วันนี้พิเศษครับ เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงเทศกาลไหว้พระจันทร์
หลายคนก็ได้มีโอกาสไหว้ขอพรพระจันทร์ จะได้เฮงๆรวยๆ
และอีกหลายๆคนที่ได้รับขนมไหว้พระจันทร์มาเยอะในช่วงนี้
แบ่งๆ ความร่ำรวย ความเฮง กันไปให้ทั่วหน้าครับ สาธุ...

ช่วงนี้ก็เลยมีขนมไหว้พระจันทร์เต็มไปหมดเลยยยย
จะกินยังไงดีให้ไม่น่าเบื่อ ผมเลยจะขอเสนอเป็นเครื่องดื่ม สดชื่นๆ
ที่จะมาช่วยให้กินขนมไหว้พระจันทร์ได้เพลินมากขึ้น อิอิ
จะอ้วนกลมก็คราวนี้ 5555+ (เดิมก็กลมมากแล้วนิ)

วันนี้ผมมี 3 เครื่องดื่มมานำเสนอครับ
ให้พอไปเป็นไอเดียไว้ได้ทานคู่กับขนมไหว้พระจันทร์ครับ

----------------------------------------------

1. เก๊กฮวย สตรอว์เบอร์รี เย็น

ส่วนผสม
1. ดอกเก๊กฮวย 20 กรัม
2. น้ำ 500 มล.
3. น้ำเชื่อมสตรอว์เบอร์รี (หาซื้อได้ทั่วไปเลยครับ คริคริ)
4. สตรอว์เบอร์รี สด
5. น้ำแข็ง

วิธีทำ
ต้มน้ำกับดอกเก๊กฮวยให้เดือด พอให้สีและกลิ่นของดอกเก๊กฮวยออกมา

วางทิ้งไว้ให้เย็น จึงกรองเอากากออก

จากนั้นก็ผสมน้ำเชื่อมสตรอว์เบอร์รีลงไป เติ่มน้ำแข็ง และสตรอว์เบอร์รีสด ลงไป ก็เสริฟได้เลยครับ
ผมดื่มคู่กับ ขนมไหว้พระจันทร์ไส้ถั่วแมคคาเดเมียไข่แดง ก็เข้ากันดีครับ

----------------------------------------------

2. น้ำผึ้งเลมอน อุ่น

ส่วนผสม
1. น้ำร้อน 200 มล.
2. น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ
3. เลมอน 1-2 ลูก

วิธีทำ
ชงน้ำผึ่งในน้ำอุ่น จากนั้นหั่นเลมอนเป็นแผ่นบางๆลงไปแช่ไว้ทิ้งไว้สักพักครับ
ผมดื่มอุ่นๆคู่กันขนมไหว้พระจันทร์ไส้ถั่วชาเขียวไข่
สามารถตัดความหวานของตัวไส้ได้ดีเลยครับ

3. น้ำทับทิมเย็น

ส่วนผสม
1. น้ำทับทิม (แบบพร้อมดื่ม หาซื้อได้ทั่วไปเลยครับ เอาแบบ 100% คริคริ)
2. ผลทับทิม เอามาคั้นน้ำเพิ่ม เพื่อให้รสเข้มข้นขึ้นครับ
3. น้ำแข็ง

วิธีทำ
แบบพร้อมดื่มผมว่ายังไม่เข้มข้นพอ ก็เลยคั้นน้ำทับทิมสด ผสมลงไปอีกคับ
เสร็จแล้วก็เติ่มน้ำแข็ง และเมล็ดทับทิมสดลงไปให่สวยงาม ก็เสริฟได้เลยครับ
ผมดื่มคู่กันขนมไหว้พระจันทร์ไส้หมอนทองไข่คู่ บอกเลยว่าเข้ากันมากกก
รสกลิ่นของไส้ทุเรียน ตัดด้วยรสเปรี้ยวหอมๆของน้ำทับทิม ฟินนนน ครับ ^_^

ก็ลองไปทำทานกันดูครับ ผมช่วยเสนอเป็นเพียงไอเดียเล็กๆ 
ยังสามารถไปจับคู่ทานกันอย่างอื่นๆได้อีก ก็ลองแชร์ไอเดียกันมาครับ 
​โชคดี เฮงๆ และอ้วนกันไปแบบเพลินๆ ในเทศกาลขนมไหว้พระจันทร์ครับ

ดื่มน้ำให้ชื่นใจ ไปกับขนมไหว้พระจันทร์ by ชายอ้น

ขอบคุญมากครับ ที่เข้ามาอ่านรีวิวนี้กัน อย่าลืมไปลองทำกันนะครับ 
พบกันใหม่เมนูหน้า รวยๆ เฮงๆ โชคดี กันทั่วหน้า นะครับ ^___^

--------------------------------------------------- 

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE