แชร์ประสบการณ์ การเปลี่ยนแปลงตัวเอง

5 3
สวัสดีค่ะ ชาวจีบันทุกคน
ต้องขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เนื่องจากเป็นน้องใหม่จึงไม่มีคนรู้จักอาจจะงงว่าเป็นใคร

ชื่อ ออยล์ นะคะ ตอนนี้อายุ 18 ปี
ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ชั้น ม.6 ค่ะ

ก่อนเข้าเรื่อง ฝากอ่านหน่อยนะคะ
สำหรับคนที่เข้ามาอ่านนะคะ เราไม่ฟันธงว่าถ้าคุณทำแล้วจะได้เหมือนเรา เราแค่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะคะ ของบางอย่างก็ดีสำหรับบางคน เพราะเราทุกคนมีความแตกต่างกัน แล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่อยากเปลี่ยนแปลงตัวเองทุกคนนะคะ นี่ก็เพิ่งเคยทำแบบนี้ครั้งแรก หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยค่ะ ใครมีข้อแนะนำอะไร บอกได้เลยนะคะ

นี่คือรูปสมัย ม. 3 ค่ะ

โดยส่วนตัวเป็นคนชอบเครื่องสำอางมากๆค่ะ แต่เพิ่งจะมาเป็นได้ไม่นาน เริ่มขึ้นม.ปลายนี่แหละค่ะ ถึงได้รู้จักห่วงสวย เมื่อก่อนตากแดดตัวดำ เสื้อแขนยาวไม่เคยใส่ ครีมกันแดดน่ะหรอ อย่าได้ถาม ไม่รู้จักหรอกค่ะ ครีมอะไรก็ไม่เคยทาสักอย่าง ก็อย่างว่าตามประสาเด็กๆ
แต่พอขึ้นม.ปลายมา ก็ได้ย้ายมาเรียนอยู่โรงเรียนปัจจุบันนี่แหละค่ะ ครั้งแรกที่เข้าเรียนวิชาภาษาอังกฤษ เราจำขึ้นใจเลย เพราะอาจารย์ผู้สอนเรียกเราว่า
"Ugly"  คงไม่ต้องบอกใช่มั้ยคะว่ามันแปลว่าอะไร T^T
แล้วด้วยแรงฮึด บวกกับ แอบมีความรัก ก็เลยเริ่มปรับปรุงตัวค่ะ อ่านรีวิว ถามเพื่อน ถามพี่ ถามน้อง อะไรที่เค้าว่าดี หามาลองหมด ลองจนหน้าเกือบพังแหน่ะ -0-  แล้วปัญหาสำคัญเลย คือ..... เป็นคน "อ้วนดำ" ค่ะ
จนสุดท้ายเมื่อขึ้นมา ม.6 ก็เริ่มได้ครีมที่ลงตัวกับตัวเราเองค่ะ (เดี๋ยววันหลังเราจะถ่ายรูปสิ่งที่เราใช่ทั้งหมดมาให้ดู แต่วันนี้เล่าเรื่องคราวๆก่อนละกัน) พร้อมทั้งได้วิชาปฏิบัติตัวใหม่ ให้ดูดีขึ้น

เริ่มจากผม - เราเป็นคนผมแห้ง และ ร่วงเยอะมากค่ะ ร่วงทีแบบเป็นกอบเป็นกำ จนนึกว่าจะหมดหัว ก็ลองเปลี่ยนแชมพูไปเรื่อยๆก็ไม่หาย ก็เลยหาข้อมูลในเว็บต่างๆ จนเจอกับคำว่า "อยากผมสวย อย่าสระผมบ่อย" เฮ้ย!! จริงหรอ แล้วทำไมที่ผ่านมาแม่เราบังคับสระทุกวันเลยวะ เราเลยลองบ้างค่ะ สระวันเว้นวัน หรือบ้างทีก็2วันครั้ง อ่า สภาพเส้นผมมันดีขึ้นมากๆเลยนะ แล้วเทคนิคสำคัญคือ หน้าหนาว ผมแห้ง สระเสร็จ ให้ใส่ baby oil ค่ะ

ต่อด้วยหน้า - เรามีปัญหาสิวผด รูขุมขนกว้าง และ ผิวเกรียมแดดค่ะ เราก็เริ่มจากใช้ครีมต่างๆที่ใช้อยู่ประจำ (เดี๋ยวจะมาบอกอีกทีว่าอะไรบ้าง) และใช้ผงพิเศษ ตรา ร่มชูชีพ นี่แหละค่ะ พอกหน้าก่อนนอนทุกคืน หน้าไม่มันเลย แล้วด้วยความบังเอิญ หรือฟ้าดลใจก็ไม่รู้ อยากกินมะละกอมากกกกกกกกกก แต่พอซื้อมาแล้วไม่อร่อย ก็เลย เอามาบดๆ ผสมผงพิเศษ พอกหน้ามันซะเลย ทิ้งไว้ 30 นาที พอล้างออก เฮ้ย!!!! รูขุมขนข้านั้นเล็กลง รู้สึกดี จึงทำสัปดาห์ละ 2 ครั้งค่ะ

ส่วนผิวนั้น - จากใจเลยค่ะ "กินยาคุม ไดแอน-35" ลดสิวผิวสวย แต่ขอบอกไว้ก่อนนะคะ ว่าน้ำหนักขึ้น ตอนนี้เราเลยยอมให้น้ำหนักขึ้นไปก่อน ถ้าพอใจในผิวเมื่อไหร่ ค่อยหยุดยาค่ะ แล้วก็ก่อนนอนทาครีมเยอะๆ

และนี่คือปัจจุบันค่ะ 
v
v
v
v

ก็อาจจะดู เปลี่ยนไปไม่เท่าไหร่ แต่สำหรับเราการเปลี่ยนแปลงเล็กๆก็มีค่าค่ะ 

LazyCat

LazyCat

สวัสดีค่ะ ทักทายได้เสมอนะคะ

FULL PROFILE