How To :: แปลงร่างเป็นสาวฟรุ๊งฟริ๊งสไตล์ Rococo

11 5
สวัสดีค่า ฮาวทูนี้วาจะมาแปลงร่างเป็นสาวฟรุ๊งฟริ๊งสไตล์ Rococo ซึ่งก็คือ สาวฝรั่งเศสยุคโบราณ
แต่งหน้าเบาๆ หน้าขาวๆ ตาเปลือยๆ แก้มชัด ปากระเรื่อ ดูน่าทะนุถนอม ใสๆ แต่ไปหนักที่ชุดการแต่งตัว
แนวหวานๆ แต่ลูกไม้ระบายขนนก อลังๆ ผมตีฟู พองๆสูงๆ ใหญ่ๆ ลอนๆ และมีเครื่องหัวที่แน่นมากกกก
ประมาณนี้เลย

แต่เนื่องจากว่า ให้ฟูหวานแบ๊วแบบนั้น คงไม่เข้ากับหน้า 5555 มันหวานไปนิดนึง วันนี้เลยอแด๊ปอันที่พอไหว
มาประโคมๆครีเอทลุคนี้ออกมา ให้ดูเป็นสาวยุคนั้นแบบไม่ไฮโซว และออกแนวสายอื่นที่ไม่หวานมากก็แล้วกันเนอะ
อารมณ์ถ้ารูปข้างบนเป็นเพื่อนบ้านรวย เราก็คงบ้านจนลงมาหน่อย ฮ่าๆๆๆๆๆ

พูดมากและเริ่มเลยดีกว่า ... เริ่มด้วยรูป Before หน้าสด หน้าเปลือย หน้าไม่อาย .... 
วันนี้จะใช้เครื่องสำอางค์น้อยชิ้นมากค่ะ เพราะลุคเค้าจะออกเรียบๆใสๆเนอะ แต่งหน้าน้อยมาก  

1. เบสเมคอัพวันนี้ จะใช้เป็น laura mercier base primer ทาให้ทั่วหน้าปรับผิวให้เรียบเนียน และตามด้วย
รองพื้นแบบครีม Lunasol cream foundation สี OC03

ใช้ฟองน้ำของเค้าเองเลยค่ะ แตะรองพื้น แล้วก็กดซับๆทั่วหน้า รองพื้นอันนี้ ทาแล้วผิวผู้ดีมาก ดิวอี้หน่อยๆ
ใช้แล้วหน้าจะดูมันๆในระหว่างวัน ถ้าเจอแดด อากาศร้อน จะเยิ้มเบาๆ แต่วาชอบมาก ใช้แล้วผิวผู้ดีมากจริงๆ

2. ปัดทับด้วยแป้งฝุ่นโปร่งแสง laura mercier ทั่วหน้า ตัวนี้จะทำให้หน้าแมตลงหน่อยนึง ปัดแล้วดูเหมือนไม่เกิดอะไรขึ้น 
แต่หน้าดูเนียนดีเบาๆนะ เหมือนไม่รู้สึกอะไรก็จริง แต่ใช้มาเป็นกระปุกที่ 4 แล้นนน

3. เขียนคิ้วด้วยดินสอเขียนคิ้วสีน้ำตาล Etude เบอร์ 3 ลุคนี้เหมือนเค้าจะเขียนคิ้วแบบโก่งๆ ครึ่งวงกลมกัน
แต่คิ้ววามีเขียน 3 มิติอยู่ลางๆ เลยคงจะตลกไปหน่อยถ้าจะเขียนคิ้วโก่งๆครึ่งวงกลม เอาแบบเฉี่ยวๆของเราดีกว่าเนอะ
ปัดทับด้วยมาสคาร่าคิ้ว เมบิลีนสีน้ำตาลค่ะ 

4. งานตาวันนี้ใช้ lunasol 2013 summer collection สี Bronze Brown ตั้งใจทาตาเปลือยๆ ก็เลยใช้สีอ่อนทาทั่วตา
และใช้สีเข้มคัดเบ้าตาให้ดูมีเบ้านิดนึงพอและค่ะ ใช้ Liner สีน้ำตาลกรีดที่เปลือกตาและ inner ให้ดูตามีอะไรแบบไม่มีสาเหตุ 

5. ปัดมาสคาร่าด้วย Loreal 4D ปัดให้หนาๆยาวๆ ตามธรรมชาติไปค่ะ เราจะไม่ติดขนตาปลอม
เราจะคงคอนเซปตาเปลือยๆแบบนี้แหล่ะ ตามเค้าๆ

6. เอาแปรงที่ทาตาเหลือสีน้ำตาลนิดหน่อย มาไล้สันจมูก ให้ดูมีเงาๆ ลุคนี้เราจะปล่อยหน้าแป้นๆไปเลย
จะไม่เฉดดิ้งกรามอะไรทั้งนั้น แต่งานจมูกโด่งต้องมา เดี๋ยวดูไม่เป็นสาวฝรั่งเศส (ซึ่งก็ไม่เหมือนอยู่แล้วป้ะ?)

7. ปัดแก้มด้วย Lunasol Glow Powder Cheeks มีสองสีในตลับเดียว ปัดรวมกันเลยค่ะ วนๆเลย ทาให้สีชัดๆหน่อย
วนๆหน้าแก้มให้ดูมีเลือดฝาด ฟาดที่หน้าแก้ม ชมพูระเรื่อๆ

8. ทาปากด้วยลิปสติกสีแดง Lunasol Full Glamour Lips #02 Cherry Red ทาแล้วจะออกเนื้อกลอซๆบางๆ
ทาทั่วปาก เป็นอันเสร็จเรียบร้อยในลุค สาวฝรั่งเศส ใสๆค่ะ ดูไม่มีอะไรเลยป้ะ? งั้นเดี๋ยวไปแต่งตัวแพพ!

ท๊า ดาาาาาา ....

ทรงผม - มัดผมแบบครึ่งหัว แล้วเอาปลายผมที่มัดยัดเข้าไปใต้ผม ให้มันพองๆ แล้วใช้ผมที่เหลือ
ค่อยๆยัดเข้าไปใต้ผมอีกที เหลือปอยไว้ 2 ข้าง ม้วนด้วยแกนม้วนร้อน ให้ดูเป็นลอนๆ ด้านหน้า
ดึงปอยผมออกมา แล้วม้วนลอนด้วยเช่นกัน เอาสร้อยสีดำมาพันหัว และติดดอกไม้ลงไป มีชุดสีแดง
เป็นคอลูกไม้เบาๆสีด เลยหยิบมาใส่ เป็นคอนเซป สาวฝรั่งเศสบ้านจน ตีม แดง-ดำ เสร็จเรียบร้อยค่า

ดูน่าสงสารไปไหม ฮ่าๆๆๆๆ 555555
ลากันไปด้วย รูป Before - After ตรึ่ง!!!

และคลิป vdo การแต่งหน้า look นี้ค่ะ

บ๊าย บาย ค่าาา... 

aiwa

aiwa

สมาชิกจีบันหมายเลข 63!
http://www.fb.com/nangnoowa
email : aiwa555@hotmail.com

FULL PROFILE