ปรึกษาปัญหาผมบางโดยกรรมพันธุ์ค่ะ

1 7
เกริ่นก่อนว่าที่บ้านเรา ฝั่งพ่งฝั่งแม่มีปัญหาเดียวกันเลย ผมล้าน ร่วง เส้นเล็กมาก เราเลยรับปัญหาอย่างงี้มาเต็มๆ หน้าผากก็เถิกจนล้าน แถมดันมีล้านแบบรูปตัวเอ็ม เปิดเถิกทีนี่สะท้อนแสงเป็นประกายฟรุ้งฟริ้ง ไหนจะผมบาง รวบหางม้านี่ยังน้อยกว่าผมคนทั่วไปที่มัดแกละสองข้างอีก อ๊ากกกกกกก

เราเองก็พยายามจะแก้ปัญหานะ หลายวิธี ตั้งแต่ที่คนทั่วไปเค้าทำกัน จนถึงวิธีสิ้นคิด
วิธีแรกๆที่ทำ ก็ดัดผม สุดท้ายก็คลายเร็วมากกกกกก แค่ครึ่งชม.ก็แทบจะกลายเป็นผมตรงละ
มันเลยทำให้ไม่กล้าดัดถาวร เพราะแม่บอกว่า อย่าเลยลูก เปลืองตัง แม่ก็ผมแบบเดียวกับเรา ดัดแล้วก็คลาย ไม่คุ้มๆ
อีกอย่างเราดัดแล้วหน้าแก่(โอ๊ย อะไรมันจะรันทนขนาดนั้นห๊ะ!!!!)  

อีกวิธีที่สิ้นคิด มีคนบอกว่าผมเสียแล้วมันจะดูฟูขึ้น(แบบไม่สวย แต่ยอม จิตตกมาก) อีกอย่างพอผมเสีย มันอาจจะทำให้ผมเราดัดอยู่ (ยอมหน้าแก่ก็ได้) ก็เลยย้อมผมสนุกเลย พอผมเสีย แล้วลองดัด สุดท้ายก็เหมือนเดิม ดัดไปผมก็ไม่อยู่ทรง คลายเร็ว แถมมันดันไม่ฟู ลีบหนักกว่าเดิม(โอ้โห ทีนี้จิตตก พารานอย สติแตกกลายเป็นผู้หญิงหัวโตๆ มีปลายผมหร๊อมแหร๊ม น่าเกลียดมาก) เลยบำรุงหนักๆจนผมมันกลับมาโอเค แล้วก็เลิกย้อมผมไปเลย 

แต่พวกวิตามินอย่างซิงค์อะไรพวกนี้ยังไม่ได้ลอง เพราะอ่านแล้วเค้าว่ากินแล้วขนจะขึ้นเยอะ แล้วบางคนผมก็เท่าเดิม แต่ขนขึ้น เอาหละสิคิดหนัก เกิดผมไม่ขึ้น แล้วตัวขนขึ้นนี่ไม่โอเคนะ 

เลยอยากลองถามเพื่อนๆที่เคยมีปัญหานี้ หรือมีคนใกล้ชิดประสบปัญหาแบบเดียวกัน ไปรักษา หรือกินยา หรือใช้อะไรช่วยให้มันดีขึ้นบ้าง ถ้ารักษารักษาที่คลีนิคที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่หรือคะ ขอความรบกวนด้วยค่ะ ลองอ่านหลายๆรีวิวแล้วยังไม่แน่ใจ อีกอย่างอยากรู้เรื่องราคาคร่าวๆด้วย 

Mook_DD

Mook_DD

FULL PROFILE