“Bloody Marshmallow" ขนมหวานเลือดสาดรับวันฮาโลวีน

27 11

สวัสดีครับสาวๆ คืนนี้ผมเอาเลือดมาให้ชิมครับ ฮึๆๆ >_<
  ช่วงนี้ก็ใกล้ถึงคืนวันฮาโลวีนเข้าไปทุกที
เมนูก็จะโหดขึ้นไปเรื่อยๆนะครับ

ดึกๆแบบนี้ใครยังไม่นอนก็ต้องระวังตัวนะครับ
ลองหันหลังไปดูสิครับ อาจจะมีใครยืนจ้องอยู่
ลองมองไปนอกหน้าต่าง อาจจะได้เห็นแววตาลึกลับในความมึด

แต่ชายอ้นมาแล้วไม่ต้องกลัวครับ หนีผีเข้าครัวกันเถอะ
ค่ำนี้ผมจะมาทำขนมเลือดสาดให้ทานครับ

ของหวานเลือดสาดที่ว่าก็คือ
“Bloody Marshmallow”

ขนมคืนนี้หน้าตาน่ากลัวไหมละครับ ฮึฮึ >_<
 หน้าตากับรสชาติ เรียกได้ว่าไปกันคนละทางเลยครับ
รับรองเลยครับจะติดใจในรสชาติ แบบฟินเวอร์!!

วัตถุดิบหลักที่จะต้องเตรียมครับ

1. โอริโอ  ผมใช้ 1 ห่อแท่งๆกลมๆอ่ะครับ
2. มาร์ชเมลโล่  ใช้แบบไม่มีไส้นะครับ แบบก้อนใหญ่ ตามภาพเลยครับอันนี้อร่อยสุด อิอิ
3. นูเทลล่า  ต้องสิ่งนี้เท่านั้นครับ ช็อคโกแลตแบบอื่นลองแล้วไม่ฟินนน 555+
4. น้ำตาล จะนำมาใช้ทำแผ่นน้ำตาลครับ
5. เนยเค็ม ที่ใช้แบบเค็มเพื่อให้มาตัดรสความหวานครับ
6. เชอรี่กวน มีเป็นแบบกระป๋องขายครับ

>>> พร้อมแล้วๆ มาทำกันเถอะ มาทำกันเถอะ <<<

ผมขอเริ่มจากทำแผ่นน้ำตาลกันก่อนครับ
ตั้งน้ำให้เดือดแล้วก็ใส่น้ำตาลลงไปเลยครับ
(อัตราส่วนประมาณ น้ำ 2 ถ้วย น้ำตาล 1½ ถ้วย)

เคี่ยวด้วยไฟอ่อนๆจนข้น ผมทำให้มันไหม้นิดๆครับ
ได้เป็นกลิ่นแบบคาราเมล และตกทรายนิดๆจะได้ไม่แข็ง
(หรืออาจจะทำให้มันใส่ๆเหมือนกระจกก็ได้ครับ
 แต่แบบนั้นผมว่ามันแข็งไป เวลากินไม่อร่อย)

นำแผ่นแรพอาหารมาขึงให้ตึง
แล้วเทน้ำตาลที่เราละลายไว้ลงไปครับ
จากนั้นก็นำไปแช่เย็น ก็จะได้เป็นแผ่นน้ำตาลละครับ

ขั้นตอนต่อไปก็ ทำการแยกไส้ครีมออกจากโอริโอ

ทำการบดโอริโอให้เป็นผง แค่พอหยาบๆก็ได้ครับ

นำเนยไปละลาย แล้วก็เทลงไปคลุกกับโอริโอ

คลุกเสร็จแล้วก็นำไปอัดลงพิมพ์ถ้วยขนมของเรา
แนะนำให้ใช้เป็นถ้วยที่สามารถอบได้นะครับ
เสร็จแล้วก็นำไปแช่เย็นสัก 10 นาที ให้โอริโอแข็งตัว

ระหว่างรอให้โอริโอแข็งตัว เราก็มาทำเลือดกันครับ
ผมใช้เป็นเชอรี่กวน นำมาปั่นให้เละๆ

ลองเทสดูครับ เหมือนเลือดเลยยย >_<
รสจะออกหวานๆเปรี้ยวๆ อร่อยยย

พอโอริโอแข็งตัวดีแล้ว
ก็นำนูเทลล่ามาทาทับลงไปครับ

จากนั้นก็นำ มาร์ชเมลโล่ มาวางข้างบน

แล้วก็นำไปอบไฟบนแบบนี้ ใช้เวลาแค่ 3-5 นาทีพอครับ

เพื่อให้ผิวนอกของมาร์ชเมลโล่ กรอบเกรียม
และกลิ่นก็หอมฟุ้งมากกก

สุดท้ายก็นำแผ่นน้ำตาลมาเสียบ
แล้วก็สาดซอสเชอรี่กวนลงไป
ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยกับขนมเลือดสาดในคืนนี้

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ 
“Bloody Marshmallow” by Chaiaon 

ของหวานเลือดสาด ในเทศกาลฮาโลวีน

เห็นหน้าตาแบบนี้
แต่ว่าหอมฟุ้ง อร่อยฟินเวอร์นะครับ

ขอบคุญมากครับ ที่เข้ามาหลอนเลือดสาดกัน
พบกันใหม่เมนูหน้าครับ ระวัง...กำลังมีคนจ้องคุณอยู่!!
บายยยยคร้าบบบ ฮึฮึ
---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE