★★ How To Contest : "Be Jewelled" ★★ Ametrine สีม่วงเหลือบเหลือง

8 5

สวัสดีค่าาาาา...
เห็น HOW TO CONTEST ครั้งนี้น่าสนใจ
ก็เลยอยากลองทำดูบ้าง (รางวัลน่าสนใจ 
)

How To Contest : "Be Jewelled"
เปล่งประกาย ดุจแสงอัญมณี

ปิงขอเลือกใช้   Ametrine
เพราะเป็นอัญมณีประจำวันเกิดของคนวันเสาร์นั่นเอง

สองอันนี้ไม่แตกต่างกันค่ะแต่มีชื่อเรียกต่างกัน
สีม่วงคือ อเมทิสต์ และ สีม่วงเหลือบเหลืองคือ อเมทริน

การนำอเมทิสต์มาเผาไฟค่ะก็กลายเป็นอเมทริน

ต่อไปมาดูหนังหน้าสดๆกันเถอะ

.............

เฮือกกกกกกกกกก.........

มาดูเครื่องสำอางที่นำมาใช้ในลุคนี้กัน

มาเริ่มที่หน้ากันเลยว่าใช้อะไรบ้าง

1.Ettusais BB mineral gel SPF 25 PA+++ เบอร์ 1 (ขาวสุด)
ปิงใช้นิ้วมือลงนะค่ะเพราะเกลี่ยเนียนกว่า
2.Nars Radiant Creamy Concealer สี Custard
3.BOURJOIS Bronzing Primer
4.Laura mercier Loose Setting Powder (Translucent)

เซ็ตด้วยแป้งฝุ่นของลอร่านะค่ะตามรูป :3

เขียนคิ้วเขียนคิ้วด้วย

*Super liner Brow Design PRO ของ LOREAL
ใช้เขียนหางคิ้วกับเติมคิ้วที่หายไป
(โชคดีมีคิ้วอยู่ไม่ต้องเขียนมากแต่เขียนเข้มมากไม่ได้เดี๋ยวเป็นงิ้วนะจ้ะ)

*IN2IT Waterproof Eyebrow Colour
ใช้แปรง Sigma small angle - E65

หัวคิ้วจิ้มสีอ่อนและน้ำตาลกลางผสมกัน
ส่วนกลาง-หางคิ้วจิ้มสีกลางถึงเข้มนะค่ะ :3

1.เริ่มขึ้นรูปทรงโดยการขีดเส้นตามเชฟที่ต้องการ ด้วย ดินสอเจลสีม่วง ของ
Essence Longiasting eye pencil (แท่งสีม่วงตามรูป)

2.ระบายถมลงไปตามรูปตา
ปิงเป็นคนตาชั้นเดียวอาจจะแต่งตายากกว่าคนตา 2 ชั้นหน่อย
ลุคนี้เลยไม่ค่อยเบลนสีขอบตา เพราะต้องการเชฟตาชัดหน่อย
คือสร้างเบ้าตาหลอกชาวบ้านเค้านั่นแหละ 5555

3.จิ้มสีเหลืองตามรูปมาทากลางตา แล้วจิ้มสีม่วงอมชมพู 2 สีมาเบนสีให้กลืน
กับสีม่วงเข้มที่เป็นกรอบ ใช้พาเลตของ
PRISMPalette 88 Eye Shadow Colors
(ใช้นิ้วมือแพคสี + ใช้ Sigma Pencil - E30 ในการเกลี่ยสีเข้าหากัน)

4.นำนิ้วมือจิ้มสี Half Baked ในพาเลทของ NAKED2
แปะตรงกลางตานะค่ะ (ทับสีเหลือง) เพิ่มความวิ้งวาวกลางตา
แหะๆๆ   พาเลทปิงเละไปหน่อยต้องขอโทดนะค่ะ
ใช้บ่อยมากพาเลทนี้สีหายไปหลายหลุม

5.นำสี NOONER จาก NAKED3 มาเบลนขอบเป้าตาให้เกิดเงา
(ที่ใช้สีน้ำตาลของ NAKED3 เพราะสีน้ำตาลที่ได้ออกไปติ่งแดงๆ)
โดยใช้แปรงด้านหัวฟูๆ ของพาเลท

6.เขียนหัวตาด้วยดินสอของ CATRICE (Highlighter Pen)
และ Benefit (Eye Bright) ในขอบตาล่างด้านใน

7.เขียนขอบตาด้านบนด้วยดินสอดำ IN2IT Waterproof gel liner 
และ กรีดอายไลเนอร์ของ majorica majorica

8.ดัดขนตา ปัดมาสคาร่าของ Maybelline Falsies Big Eyes
และ Majolica majorca lash expander edge meister
ติดขนตา Bohk Toh P-010

*คอนทัวหน้า และจมูก ด้วย Nars - LAGUNA
ด้วยแปรง Sigma Tapered Blending - E40 (จมูก)
Sigma Large Angled Contour - F40 (กรอบหน้า + ข้างแก้ม)

*ไฮไลต์ & ปัดแก้ม NAKED FLUSHED
ใช้แปรงไฮไลต์สันจมูก Sigma Blending - E25
Sigma Duo Fiber - F50 (ไฮไลต์โหนกแก้ม + ปัดแก้ม)
*ปัดคิ้ว Maybelline - 3RUSTY BROWN

*ทาสีปากของ WET&WILD สี Think Pink (ทั้งปาก)
REVLON สี 030 Fuchsia (ด้านใน)

.........................

มาดูกันเลยยยยยยยยยยย

เสร๊จแล้วนะจ้ะ HOW TO นี่เป็นครั้งแรกเลยนะที่ลองทำ
(เห็นของล่อตาล่อใจ) หลังจากกบดานมาพักใหญ่ๆ

ถ้ามีข้อผิดพลาดขออภัยด้วยนะค่ะ เค้าเพิ่งจะทำนะเธออออววว
ขอบคุณมากๆนะค่ะที่เลื่อนลงมาอ่านถึงตรงนี้
คอมเม้นติชมกันได้นะค่ะปิงจะได้แก้ไข

ขอบคุณ SUQQU ที่จัดกิจกรรมให้ร่วมสนุก

ไว้ปิงมีโอกาสจะลองทำฮาวทูใหม่ๆลงบ้างนะค่ะ

:3 :3 :3

NpPanping

NpPanping

Nice to meet you <3

FULL PROFILE