[Big Project] ติดตามผลรักษาผมร่วงระยะ 3 ศิริราช

8 23
มาแล้วจ้าาาาาาาาาาา ห่างหายไปนานมาก สำหรับทู้ติดตามผลรักษาผมร่วง จากทู้ที่แล้ว https://jeban.com/viewtopic.php?t=184336 เราบอกว่าจะมารีวิวผลระยะ 3 เดือน ส.ค. แต่เนื่องจากมีเหตุจำเป็นทำให้เราเลื่อนนัดหมอและมาตรวจอีกทีวันที่ 29 ต.ค.

อ่ะๆ มาพูดถึงผลการรักษาเลยแล้วกัน ผลคือยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง จากเดิมความห่างของระยะเส้นผมระยะแรก 1.5 ระยะสอง1.3 ระยะสาม 1.3 

ผลไม่ค่อยน่าพอใจนัก แต่เราขอสารภาพบาปตรงนี้เลยว่า ช่วงที่เราเลื่อนนัดหมอไป 2 เดือน เราไม่ได้กินยาต่อ เพราะยาหมดพอดี บวกกับเราทาไมน๊อกแค่ตอนเช้า (กลางคืนไม่สระผมเลยไม่ทา) ทำให้การรักษาเป็นไปได้ช้า หมอจึงปรับความเข้มข้นของไมน๊อกเป็น 5% และแนะนำให้ทาเช้าเย็น (แม้จะไม่สระผม) เอฟเฟ็กที่อาจมีหลังจากนี้คือไรผมขึ้น 

อันนี้คือผลตรวจของเราจ้า

ภาพแรกระยะ 2

ภาพต่อไป ระยะ 3 (ปัจจุบัน) ขอแทรกเยอะๆหน่อยนะคะ ให้เห็นว่าผมบางจริงๆ

สิ่งที่ได้รับในเดือนนี้คือไมน๊อก 5% 6 ขวด ซิงค์ 90 เม็ด 2 กระปุก

ค่าใช้จ่ายในครั้งนี้ทั้งหมด 3120 บ. (สำหรับ 6 เดือน) แบ่งเป็นค่ายา 3030 ค่าผู้ป่วยนอก 90

เราลองบวกลบคูณหารดูแล้ว ราคาครั้งนี้เฉลี่ยต่อขวดแพงกว่าครั้งแรกที่ได้รับยามา คงเป็นเพราะปรับความเข้มข้นของไมน๊อกขึ้น ราคาเลยแพงขึ้นจ้ะ

****เภสัชแนะนำว่าไมน๊อกขวดไหนที่ยังไม่ได้ใช้ควรจะแช่ไว้ในตู้เย็น เราเองก็ไม่ได้แช่ตั้งแต่แรกเพราะที่หอไม่มี ผลเลยเป็นแบบนี้

เหลืองเอ้อเห้อเลย เหอะๆ 

****สิ่งที่เราอยากแนะนำนะ คือว่าถ้าหมอให้เรานัดเอง ให้นัดพบทุกๆ 3 เดือนจะโอเคกว่า เพราะหมอบอกว่ายาพวกนี้มันจะเห็นผล 3-6 เดือน และอีกอย่างเราก็จะได้ไมน๊อกที่สดใหม่ด้วย อย่างล็อตล่าสุดที่เราได้คือผลิตเดือน ต.ค. ศิริราชทำเอง (เภสัชบอก)

ทีนี้เราได้ปรึกษากับหมออีก เพราะก่อนที่จะมารักษาที่นี่ เราได้รักษาอีกที่นึง เราเป็นคนประจำเดือนมาไม่ปกติๆ 3-4 เดือนมาที่ (เป็น 1 ในสาเหตุที่ทำให้ผมร่วง) คลินิกรักษาผมร่วงที่เก่าเลยให้กินยาคุม 1 ปี เพื่อปรับฮอร์โมน เรากินได้ 4 เดือนก็เลิก เพราะว่าเรายังเด็กอยู่ (อายุ 19) และยังไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ ก็กลัวว่าพ่อแม่จะว่าที่กิน เลยเลิก พอเราเลิกปจด.เราก็ไม่มาอีกเลย นับจาก ธ.ค. 56 ถึงตอนนี้ก็เเกือบๆ 1 ปี หมอเลยส่งเข้านรีเวช เดี่๋ยวผลเป็นไงจะมารายงานให้ทราบนะครัชชช

ส่วนผลระยะ 4 เจอกันเดือนเมษาจ้าาาาา

****สงวนสิทธิ์ห้ามนำไปเผยแพร่เพื่อการค้า****

ปล.หวังเป็นอย่างยิ่งว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆนะคะ ใครผมร่วงหรือมีปัญหาอะไรมาแชร์กันได้เลยจ้า

PLOYFONZ

PLOYFONZ

FULL PROFILE