*review* 11 sunscreen from drugstore : )

13 7
สวัสดีค่า :     )

วันนี้กิ๊ฟจะมารีวิวครีมกันแดดทั้งหมด 11 ยี่ห้อที่หาซื้อได้ง่ายๆและราคาไม่แพงนะคะ
และก็แถม after sun อีก 2 ยี่ห้อตอนท้ายด้วยค่ะ

โดยทั้งหมดนี้กิ๊ฟซื้อมาใช้เอง จึงตัดสินในแบบที่เข้ากับผิวตัวเองนะคะ
ผลลัพธ์ที่แต่ละคนใช้อาจจะแตกต่างกันได้ค่ะ

ตามไปดูกันเลยยยยยยย <3

Biore UV Aqua rich Watery essence Water base SPF 50+ PA+++ (420 ฿) 50mL.

ครีมกันแดดที่กิ๊ฟคิดว่าน่าจะมีแทบทุกบ้าน ฮ่าๆๆๆๆ
เป็นตัวที่เค้าเคลมไว้ว่า ทาทับเมคอัพได้ระหว่างวันโดยไม่เป็นคราบ 
แต่กิ๊ฟยังไม่เคยทาทับเมคอัพระหว่างวันเลยค่ะ จะทาก่อนอย่างเดียว

เนื้อกันแดดจะบางเบา เกลี่ยง่าย ซึมง่าย แห้งไว คือดีทุกประการ
มีกลิ่นแอลกอฮอลล์แต่ก็อ่อนๆ อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้
ซื้อใช้ซ้ำมาหลายขวดแล้วค่ะ และก็คิดว่าจะซื้อต่อไปเรื่อยๆ

OMI Sun Bear Super SPF 50+ PA+++ (239 ฿) 30mL.

ครีมกันแดดตัวต่อไป สารภาพว่าซื้อมาเพราะมันเป็นรูปหมีอาบแดดน่ารัก :    )
 แต่ปรากฎว่าใช้ดีเกินคาดค่ะ กันน้ำ กันเหงื่อ เหมาะกับกลางแจ้งมากมาก
ใช้ได้ทั้งทั้งผิวหน้าผิวกาย แต่ปกติกิ๊ฟจะใช้ทาหน้าค่ะ

เนื้อกันแดดจะเป็นแบบน้ำ เกลี่ยง่าย ซึมค่อนข้างไว้
ทาไปหลายชั่วโมงก็มีผิวมันบ้าง แต่ก็เป็นตามปกติ
เพิ่งลองซื้อมาใช้ได้เป็นขวดแรกค่ะ แต่ก็คิดว่าจะซื้อใช้ต่อไป

Hawaiian Tropic Sheer Touch Lotion Sunscreen SPF 50 PA+++ (590 ฿) 120mL.

ครีมกันแดดทาตัว ยี่ห้อดังที่คิดว่าน่าจะมีทุกบ้าน(อีกแล้ว)
ราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆหน่อยค่ะ แต่ใช้ดีมากกกกกกกกกกกกถึงมากที่สุด

เนื้อครีม เกลี่ยง่าย ซึมไว แห้งไว ไม่เปื้อนเสื้อผ้ากระเป๋าและรถเลย
กลิ่นหอมอ่อนๆก็ดีมาก ไม่มีอะไรจะติจริงๆ ควรค่าแก่การซื้อที่สุด
ใช้มาหลายขวดแล้ว และจะใช้ต่อไปค่ะ

Hawaiian Tropic Facial Sunscreen Lotion SPF 50 PA+++ (420฿) 60mL.

มีทาผิวกายไปแล้ว ก็มีสำหรับผิวหน้าด้วยค่ะ คือดีอีกแล้ววววววว
ตัวนี้ปราศจากน้ำมันและน้ำหอมด้วยค่ะ ผสมว่างหางจระเข้และวิตามินอี
ดีสำหรับคนผิวแพ้ง่ายอย่างกิ๊ฟเลย

เนื้อครีมก็บางเบา เกลี่ยง่าย ซึมค่อนข้างไว
เนื่องจากปราศจากน้ำมันด้วยก็ดีเลยค่ะ หน้าไม่ค่อยมันเลย
ซื้อใช้ต่อไปแน่นอน ทั้งผิวหน้า ผิวกาย แพงหน่อยแต่ไม่ผิดหวังเลยค่ะ

Banana Boat Sport Sunscreen Lotion SPF 50+ PA+++ (535฿) 90mL.

บานาน่าโบ๊ทสีส้มสำหรับทาตัว ไม่พูดถึงคงไม่ได้
ครีมกันแดดสำหรับกลางแจ้งอีกตัวที่ดีมากๆๆๆ กันน้ำ กันเหงื่อค่ะ

เนื้อครีมข้นและเนื้อแน่น เกลี่ยง่าย ซึมไวปานกลาง รอสักพักถึงแห้ง
มีเปื้อนกระเป๋าเปื้อนรถบ้างเล็กน้อยค่ะ แต่ก็เช็ดออกง่ายอยู่
ใช้มาหลายขวดแล้วค่ะ และจะซื้อต่อไปแน่นอน

Lacvert True SunBlock SPF 50+ PA+++ 50mL.

ครีมกันแดดตัวนี้ของแบรนด์เกาหลีสำหรับผิวหน้า 
พูดตรงๆเลยว่าไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยค่ะ ฮ่าๆๆ
แต่เนื่องจากพี่ให้มา เพราะใช้แล้วไม่ชอบ กิ๊ฟเลยได้รู้จักค่ะ

เนื้อครีมข้นมากกกกก เนื้อแน่น เกลี่ยค่อนข้างยาก และที่สำคัญ แมท มาก
ไม่เหมาะสำหรับคนผิวแห้งเลยค่ะ ผิวผสมถึงผิวมัน ก็ใช้ได้อยู่
ทาหน้าแล้วก็ไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ค่ะ เลยมาทาแขนขาไปบ้าง
ให้ซื้อเองต่อคงไม่เอาค่ะ ฮ่าๆ

Mentholatum Sunplay SPF 65 PA+++ 35g.

มาถึงตัวถัดไป ตอนแรกที่ซื้อมาก็เพราะรูปเพนกวินนี่แหละ ฮ่าๆๆ
เป็นครีมกันแดดที่ให้ความรู้สึกเย็นสบายเวลาทาค่ะ
ทาได้ทั้งผิวหน้าผิวกาย แต่เวลาทาหน้าแล้วเผลอไปใกล้บริเวณตา 
กิ๊ฟแอบแสบตาอยู่เหมือนกันค่ะ ให้ความรู้สึกเย็นผิวจริง 

เนื้อครีมกันแดดเป็นน้ำเลยค่ะ เกลี่ยง่าย ซึมค่อนข้างไว แต่ก็ค่อนข้างมันเลยทีเดียว
กลิ่นแอลกอฮอลล์ค่อนข้างแรง กิ๊ฟชอบเอามาทาตัวมากกว่า
ถ้าทาหน้ากิ๊ฟว่าไม่ค่อยโอเคค่ะ ใช้ยี่ห้ออื่นดีกว่า

P O CARE Aloe Moisturizing Sun Lotion SPF 30 PA+++ (350฿) 120mL.

ครีมกันแดดสำหรับผิวหน้าและผิวกายตัวนี้
มีส่วนผสมของว่างหางจระเข้ น้ำผึ้งและวิจามินอี ปราศจากน้ำหอมค่ะ
มีแบบ SPF 50 ด้วย แต่ยังไม่ได้ซื้อมาลองค่ะ 

เนื้อครีมขาวข้น เกลี่ยค่อนข้างง่าย ซึมไวพอสมควร
ถ้าทาผิวหน้า สักพักก็จะเริ่มมัน แต่อยู่ในเกณฑ์ปกติ
ทาผิวกาย มีเปื้อนกระเป๋าบ้างเล็กน้อย 
โดยรวมแล้วโอเค แต่กิ๊ฟไม่ค่อยเอามาทาหน้าค่ะ ทาตัวซะมากกว่า

Nivea Sun Whitening Immediate Collagen & DNA Protect SPF 30 PA++ (297฿) 125mL.

ตัวนี้เค้าเคลมไว้ว่า ทาแล้วปกป้องทันที ไม่ต้องรอ 20 นาที
แต่ปกติกิ๊ฟทากันแดดกว่าจะออกจากบ้านก็ประมาณครึ่งชั่วโมงอยู่แล้วค่ะ

เนื้อครีมค่อนข้างเหลว (ถ้าตัวSPF 50 จะข้นกว่านี้มากมากค่ะ) เกลี่ยค่อนข้างง่าย ซึมช้า
ตัวจะรู้สึกเหนียวๆไปสักพักค่ะ 
เปื้อนกระเป๋า เปื้อนรถ เปื้อนเสื้อผ้า เปื้อนหมดค่ะ ฮ่าๆๆๆ
เลยชอบเอาไว้ทาเวลาอยู่บ้านไม่ได้ไปไหน 

Biore UV Aqua Rich Watery Jelly Water Base Whitening SPF 30 PA++ 90mL.

ครีมกันแดดอีกตัวที่สาวๆน่าจะรู้จักกันดีอยู่แล้ว
เนื้อเจลลี่ นิ่มๆทาสบาย ดีทุกอย่าง ยกเว้นกลิ่นแอลกอฮอลล์ที่แรงมากกกก

เนื้อนิ่มเป็นเจลลี่ เกลี่ยง่าย ซึมไว แห้งไว ดีทุกอย่างค่ะ
แต่ชอบเอามาทาตัวทาคอมากกว่า เพราะทาหน้าแล้วกลิ่นแรงมากเลย
ซื้อใช้มาหลายขวดแล้วค่ะ ชอบที่ซึมไว แห้งไวมากๆ ไม่เหนียวตัวเลย

Loreal UV Perfect Instant White SPF 50 PA+++ 30mL. 

สุดท้ายแล้ววววว ตัวนี้ครีมเป็นเนื้อเบส สีชมพูมุก ใช้แทนเบสได้เลย
ทาผิวหน้าโดยเฉพาะ และช่วยลดขั้นตอนการแต่งหน้าด้วยค่ะ

เกลี่ยง่ายพอสมควร ซึมช้า แห้งช้า ต้องรอเซ็ตตัวแป็ปนึงค่ะ
สักครึ่งวันก็ทำหน้ามันอยู่เหมือนกัน แต่ก็เกณฑ์ปกติค่ะ
เป็นครีมกันแดดอีกตัวที่ซื้อใช้ซ้ำๆมาหลายขวดแล้ว
และจะใช้ต่อไปแน่นอนค่ะ ชอบมากเลย

จบกันไปแล้วสำหรับครีมกันแดด 11 ยี่ห้อนะคะ :    )
ขอบคุณทุกคนมากค่ะสำหรับการติดตาม

รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของกิ๊ฟเลย ถ้าผิดพลาดตรงไหน ต้องขอโทษด้วยนะคะ <3 <3

ปล. รีวิวแถม After sun อยู่ในคอมเม้นข้างล่างค่าาาา

ponyqueen

ponyqueen

A girl who has a dream

IG : ponyqueen

: )

FULL PROFILE