แปลงกายเป็นแม่มด บุกปราสาทฮอกวอตส์ที่ Universal Studios Japan

58 36

คำเตือน ::  กรุณาเปิดเพลงนี้ตามไปด้วยระหว่างอ่านกระทู้ เพื่อเพิ่มความอินในการอ่านกระทู้นะจ๊ะ 

สวัสดีค่ะสาวๆ ทุกคน วันนี้เอิร์ธจะพาทุกคนบินข้ามน้ำข้ามทะเลพร้อมเสกทุกคนให้กลายเป็นแม่มดน้อยบุกตะลุย Hogwarts โรงเรียนคาถาพ่อมดแม่มดและเวทมนตร์ศาสตร์ ฮอกวอตส์ กัน งานนี้จะสนุกขนาดไหน อย่ารอช้า หยิบเสื้อคลุมกับไม้กายสิทธิ์ แล้วตามเอิร์ธและแก๊งค์คอมมูนิตี้แห่งจีบันมาเลยยยย :D

ปราสาทฮอกวอตส์ที่จะพาบุกวันนี้อยู่ใน Universal Studios Japan ที่โอซาก้า จ้าหรือที่เรียกว่า   The Wizarding World of Harry Potter 
วิธีการไปก็ไม่ยากเลย แค่นั่งรถไฟสาย JR มาลงสถานี Universal City Station ก็จะถึงสวนสนุกสุดมันส์แล้ว

ปกติแล้วสวนสนุกเค้าจะแบ่งเวลาเปิดออกเป็น 2 แบบจ้า คือ วันศุกร์ - จันทร์ เปิดตั้งแต่เวลา 9 โมงเช้าถึง 2 ทุ่ม ส่วนวันอังคาร - พฤพัส เค้าจะเปิดช้าหน่อยคือ 10 โมงถึง 2 ทุ่มจ้า ซึ่งแน่นอนว่าถ้าอยากจะบุกปราสาทฮอกวอตส์นั้นควรไปตั้งแต่สวนสนุกเปิด หรือไปรอล่วงหน้าซักครึ่งชั่วโมงก่อนก็จะดีมากค่า

ไปถึงแล้วสิ่งที่เราควรจะทำเป็นอย่างแรกก็คือการเข้าแถวซื้อบัตร เพราะแถวนั้นแอบยาวมากกกกกกกกกก (ถ้าเป็นช่วงเช้านะ) สำหรับราคาบัตรเค้าก็จะแบ่งออกเป็น 2 แบบคือ
  • 1 Day Pass ราคา 6,980 เยน  หรือประมาณ 2,100 บาท
  • 2 Days Pass ราคา 11,740 เยน หรือคิดเป็นเงินไทยก็ 3,600 บาทจ้า 
แค่นี้เราก็สามารถที่จะเข้าไปย้อนวัยกันในสวนสนุกได้แล้ว

แต่!!! ถ้าใครอยากจะจัดเต็มกับการเล่นเครื่องเล่นแบบไม่ต้องรอคิว โดยเฉพาะการเข้าโซน Harry Potter หรือโซนดังๆ ที่ต้องรอคิวกันแบบยาวนานเนี่ย เอิร์ธแนะนำให้ซื้อ "บัตร Express Pass" หรือบัตรทางด่วน ที่เราจะสามารถเข้าไปเล่นเครื่องเล่นต่างๆ แบบไม่ต้องยืนต่อแถวนานๆ โดยเราสามารถไปหาซื้อบัตรได้ที่ตู้กดที่ร้าน Lawson ทุกสาขาในญี่ปุ่น เค้าจะมีขายล่วงหน้า 7-10 วันจ้า ไม่ก็รีบไปที่ Universal ไวหน่อยค่ะ ขอบอกว่างานนี้ต้องรีบกันนิดนึงนะจ๊ะ เพราะบัตรมีจำนวนจำกัดและหมดไวมากกกกกกกกกกก

ราคาบัตร Express Pass แต่ละแบบค่า โดยเราเลือกได้ว่าจะเล่นเครื่องเล่นแบบไม่รอคิวได้ 7 , 5 หรือ 3 อย่างจ้า
ราคาด้านบนสำหรับ 1 วัน และราคาด้านล่างสำหรับ 2 วันจ้า

บัตรเข้า Universal จ้า ความจริงบัตรเค้าก็จะมีหลายลายนะ ทั้งแฮรี่ขี่ไม้กวาด รอน และอื่นๆ อีกเยอะแยะ
ของเอิร์ธโชคดีมากได้เป็นลายแฮรี่กับฮอกวอตส์ เก๋ๆ 5555

ได้ตั๋วแล้วววววววว เย้ แต่!! ก็ยังไม่สามารถเข้าแฮรี่ได้นะจ๊ะ เราจะต้องไปจองคิวเข้าปราสาท หรือ โซน The Wizarding World of Harry Potter กันก่อน เพราะเค้าจะเปิดให้เราเข้าเป็นรอบๆ จ้า
งานนี้เอิร์ธแนะนำให้เลือกนักวิ่งไวประจำกลุ่ม แล้วเอาตั๋วทุกคนวิ่งไปที่ตู้จองแฮรี่ตามแผนที่ แล้วก็กดจองรอบที่เราต้องการได้เลย 

ของเอิร์ธไปตอนประมาณ 9 โมงกว่าๆ จ้า เลยเข้าแฮรี่ตอน 10:20 จะได้อยู่ในนั้นทั้งวันเลยยยยยย

เอาล่ะ! ถึงเวลาที่เราจะได้เข้าปราสาทกันแล้ว ตื่นเต้นนนน >< ระหว่างทางเดินก็จะมีต้นไม้เหมือนทางเข้าฮอกวอตส์แบบในหนัง พร้อมกับเสียงเพลงของแฮรี่ไปตลอดทาง ยิ่งบิ๊วอารมณ์เราเข้าไปใหญ่

เดินไปเรื่อยๆ ก็เจอกับรถของวีสลีย์ ที่แฮรี่ใช้หนีมาจอดอยู่ใต้ต้นวิลโลว์จอมหวด ซึ่งเหมือนในหนังมากกก เสียอย่างเดียวต้นวิลโลว์หวดจริงไม่ได้ ไม่งั้นจะยิ่งสนุกกว่านี้ 555555 (คงวิ่งหนีต้นไม้กันแน่เลย)

พริตตี้ประจำรถค่ะ (ขอบอกว่าหลังจากโกกิเข้าไปถ่าย ไม่มีนักท่องเที่ยวคนไหนกล้าเข้าไปถ่ายต่อเลยนะฮ้า 555)

มาถึงซักที "The Wizarding World of Harry Potter" 
คำแรกที่พูดตอนมาถึงหน้าประตูเลยคือ อื้อหื้ออออ คนเยอะมาก เหมือนทุกคนมารวมกันอยู่ที่นี่ 55555 แต่ นั่นก็ไม่ใช่ประเด็นค่ะ เพราะเรามาถึงแล้ว เราสู้!!! 

คนเยอะมาก ดูได้จากแถวที่ย๊าวยาวจ้า

พอก้าวไปในประตู สิ่งที่ทุกคนต้องร้องพร้อมกันเลยก็คือ โอ้โห  เพราะมันสวยมากกกกกกกก รู้สึกเหมือนเราไม่ได้อยู่โอซาก้าแล้ว แต่เราอยู่ในเมืองพ่อมด อยู่ในฮอกมี้ดจริงๆ  ทั้งคนที่เดินไปมา ตึก ร้านค้าต่างๆ เหมือนกับในหนังที่เราดูมาก ทำเอาแฟนแฮรี่แบบเอิร์ธเคลิ้มและฟินสุดๆ จ้า

สิ่งแรกที่เราเจอเมื่อมาถึงก็คือ รถไฟ Hogwarts Express ที่จอดเทียบอยู่ที่ชานชาลา พร้อมนายสถานีสุดหล่อ ยืนพร้อมให้เราถ่ายรูปเล่น

นายสถานีขอบอกว่าแอบแซ่บนะจ๊ะ ทั้งสาวญี่ปุ่น สาวฝรั่ง หรือหนุ่มๆ ก็เข้าแถวไปถ่ายรูปกันเพียบเลย
ตะเบ๊ะ! นักท่องเที่ยวก็แซ่บไม่แพ้นายสถานีเลยนะจ๊ะ

เดินต่อมาก็จะเจอกับหมู่บ้านฮอกมี้ดในตำนาน ที่เราใฝ่ฝันว่าอยากจะมาเดินเล่นกันตั้งแต่เด็ก

สองสาวพร้อมลุยจ้า ไปโลดดดดดด!

ในหมู่บ้านก็จะรวมร้านขายของชื่อดังต่างๆ อย่างร้านฮันนี่ดุ๊กส์ ที่แถวยาวมากกกกกกกกกก จนเอิร์ธเองก็ไม่ได้เข้าเหมือนกัน TT แต่ถ้าใครมีเวลาเอิร์ธแนะนำให้ลองเข้านะจ๊ะ เพราะของที่ขายในร้านมีแต่ของเด็ดๆ ทั้งนั้น อย่าง Bertie Bott's Every Flavour Beans ที่รวมเอา Jelly Bean รสประหลาดไว้ หรือจะเป็นช็อกโกแลตกบก็มีขายในนี้ค่ะ

แต่ถ้าใครรอคิวไม่ไหวเค้าก็จะมีรถเข็นที่ขาย Bertie Bott's Every Flavour Beans อย่างเดียวอยู่น้า แถวๆ ชานชาลารถไฟเลยในราคา 1,800 เยน หรือเกือบๆ 600 บาทไทยค่า (เอิร์ธซื้อกลับมาด้วนแหละ ไว้จะมารีวิวให้ดูนะจ๊ะ)

อีกร้านที่ขาดไม่ได้ก็คือร้านไม้กายสิทธิ์โอลิแวนเดอร์ ที่ข้างในเต็มไปด้วยไม้กายสิทธิ์เรียงกันให้เราเลือก ในราคาประมาณ 3,900 เยน

แอบส่องดูไม้กายสิทธิ์ของโวลเดอมอร์ตัวร้าย แอบน่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ยย

อร๊ายยย จะโดนร่ายร่ายเวทย์มนต์ใส่แล้ว ><

หรือจะเป็นร้าน Owl Post หรือไปรษณีย์นกฮูกที่มีเหล่าตุ๊กตานกฮูก และของเล่นน่ารักต่างๆ รวมไว้ในนี้

แอบเข้าไปดูในร้านก็จะเจอเหล่าพัสดุต่างๆ และบรรดาตุ๊กตานกฮูกเต็มร้านไปหมด น่าร๊ากกกก

อยากหิ้วตุ๊กตากลับบ้านซะจริงๆ แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่ เลยปล่อยให้อยู่ญี่ปุ่นต่อไปแล้วกันเนอะ TT

นอกจากนี้ก็ยังมีร้านขายไม้กวาด เสื้อกันหนาว เสื้อต่างๆ แถมยังมี Monster Book of Monsters หนังสือสัตว์ประหลาดที่กัดได้ เคลื่อนที่ได้อยู่ในกรงเหมือนในหนังจริงๆ เลยย

เดินเล่นฮอกมี้ดกันไปสักพัก ก็เริ่มรู้สึกว่าท้องแอบร้องหน่อยๆ เลยแว๊บมาหาของหม่ำๆ กันที่ ร้านไม้กวาดสามอัน (The Three Broomsticks)

เดินไปข้างในก็จะเจอกับบรรยากาศทุกคนกำลังหม่ำๆ บัตเตอร์เบียร์ พร้อมกับอาหารหน้าตาน่าทานมากกก และที่สำคัญบรรยากาศของเค้าจะดูไม้ๆ เก่าๆ สมกับเป็นเมืองพ่อมด

ได้เวลามาสั่งอาหารกันดีกว่า สิ่งที่เราต้องทำก็คือการเดินต๊อกแต๊กไปสั่งอาหารที่เคาน์เตอร์ จากนั้นก็จะให้ป้ายหมายเลขประจำโต๊ะเรามา แล้วก็นำหมายเลขเดินไปรับอาหารอีกมุม ก่อนที่จะเดินไปบอกพนักงานเพื่อหาโต๊ะนั่งให้เราค่ะ

ตอนที่พวกเอิร์ธไป พนักงานจัดให้เรานั่งด้านนอกค่ะ ตอนแรกก็แบบเซ็งนิดนึงนะว่า โหยข้างในสวยมากเลย ได้นั่งข้างนอกคงไม่โอเค แต่พอเดินเข้าไปจริงๆ กรี๊ดดดดดดด มันช่างดีงามอะไรเช่นนี้!!!!!
การที่เรานั่งด้านนอกมันทำให้เราเห็นวิวปราสาทฮอกวอตส์แบบสวยงามเป๊ะๆ แถมไม่ต้องเบียดกับใครอีก ฟินนนน

วิวสวยมากกกก กินข้าวไป ฟินไปเลยจริงๆ (:

วิวสวยขนาดนี้ก็ถ่ายรูปคนละแชะ 2 แชะ แบบไม่มีใครแย่ง 

มาพูดถึงอาหารกันบ้างดีกว่า พวกเอิร์ธสั่งมาทั้งหมด 4 อย่าง สำหรับหญิงไทยสายเขมือบทั้งหมด 6 คน พร้อมกับบัตเตอร์เบียร์คนละแก้ว

แน่นอนจ๊ะ หญิงไทยใจรักอัพโซเชี่ยลอย่างเรา ก่อนกินเราจะต้องทำพิธีกรรมบูชาอาหารกันก่อน กี่กล้องละเนี่ย! 555

เริ่มกันที่อย่างแรกกับอาหารเบาๆ สาวๆ สไตล์สวยหวานกับ Fresh Garden Salad ราคา 480 เยน 
ที่เค้าจะมีน้ำสลัดให้เราเลือกทั้งหมด 4 อย่าง แต่ละคนสามารถเลือกรสที่เราต้องการได้คนละ 1 รส แล้วก็มาตักสลัดแบ่งไปคลุกๆ ที่จานตัวเองพร้อมหม่ำจ้า ซึ่งรสตัวนี้เอิร์ธก็ว่าเหมือนสลัดปกติทั่วไปน้า ไม่พิเศษอะไรมากค่ะ

อย่างที่ 2 คือ Shepherd's Pie and Garden Salad ราคา 1,750 เยน
ตัวนี้จะเป็นพายเนื้อกับมะเขือเทศและชีสค่ะ อารมณ์คล้ายๆ กับลาซานญ่าแค่ไม่มีแป้ง อร่อยมากกกก กินคู่กับสลัดแล้ว โอ๊ยยย เอาไปเลย 5 ดาวค่ะ

ต่อมาก็คือ Fish & Chips ราคา 1,750 เยน
อาหารว่างของโปรดของใครๆ หลายคน ที่ครั้งนี้ขอจัดมาลองกันหน่อย ซึ่งเอิร์ธว่าปลาทอดของเค้าธรรมดาไปนิดนึง แต่มันทอดของเค้า ดีงามมมมมม อร่อยฟินสุดฮ้าาาาา 

มาต่อที่อาหารสุดแสนอลังการตอกย้ำความเป็นสายเขมือบอย่าง Platter For Four ราคา 7,600 เยน
อาหารชุดสำหรับ 4 คนที่ยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างมาก มาเป็นถาดกันเลยทีเดียว ในเซ็ตเค้าจะมี ซี่โครงหมูอบซอส 4 ชิ้น ที่อร่อยมากกกกกกกก ซอสกลมกล่อม หวานกำลังดี หม่ำเพลินมากกก ปีกไก่อบชิ้นใหญ่เบิ้ม 4 ชิ้น อันนี้เอิร์ธว่าเค้าใช้เวลาอบน้อยไปนิดนึง เพราะไก่ยังไม่สุกมาก พอมีเนื้อแดงๆ อยู่ เอ๊ะ หรือพ่อมดเค้าชอบนี้นะ 5555
ตามมาด้วยข้าวโพดปิ้งฝักใหญ่ๆ ที่หวานหอมอร่อยมากกกกก และเหล่าบรรดาผักอบเนยที่หอมอร่อยไม่แพ้กัน

ปิดท้ายกับพระเอกของงานนี้ที่ขาดไม่ได้เลย นั่นก็คือ บัตเตอร์เบียร์ ที่มีให้เลือก 2 แบบคือ

1. บัตเตอร์เบียร์ธรรมดาในแก้วพลาสติกราคา 600 เยน หรือใส่ในแก้วที่ระลึก 1,100 เยน
2. บัตเตอร์เบียร์แบบปั่นในแก้วพลาสติกราคา 700 เยน หรือใส่ในแก้วที่ระลึก 1,200 เยน 

งานนี้เราเลยเลือกแบบปั่นกันมาคนละแก้วค่ะ รสของเค้าก็จะออกหวานๆ เหมือนน้ำหวานปั่น ไม่มีแอลกอฮอลล์นะจ๊ะ จะมีกลิ่นของเนยกับคาราเมลนำ ซึ่งถ้าใครไม่ชอบหวานเลี่ยน อันนี้ขอบอกว่าไม่แนะนำนะจ๊ะ เพราะกินเยอะๆ แล้วแอบเลี่ยนอยู่พอตัว

หม่ำๆ กันจนอิ่มก็ได้เวลาบุกปราสาทกันแล้ว ซึ่งแถวรอเข้าปราสาทขอบอกว่ายาวมากกกกกกก (อยากจะใส่ตัวกอไก่เพิ่มไปซัก 38 ตัว) อย่างตอนเอิร์ธไปต้องใช้เวลาเรากันถึง 2 ขั่วโมงกว่า!!  กว่าจะได้เข้าไปเล่นเครื่องเล่นในปราสาท แต่มาถึงแล้วเราต้องสู้สิ!! ขออย่ายอมแพ้ อย่าอ่อนแอ แม้จะแถวยาวว กระซิกๆ TT

สำหรับฮอกวอตส์เค้าก็จะมีเครื่องเล่น 2 อย่างในนั้นก็คือ 
1. Harry Potter and the Forbidden Journey อยู่ในตัวปราสาทที่จะเป็นเหมือนเครื่องเล่น  4D ที่ให้เราเข้าไปนั่ง แล้วก็ขี่ไม้กวาดตามแฮรี่ไปตามสถานที่ต่างๆ ในเรื่อง ทั้งการแข่งควิดดิช ตอนเจอแมงมุมยักษ์ ตอนสู้กับผู้คุมวิญญาณ ซึ่งขอบอกว่าห้ามพลาดเป็นที่สุด ถึงจะรอคิวนานขนาดไหน แต่มันก็คุ้ใค่ากับการรอคอยมากๆ สนุกมากจริงๆ ค่า (อันนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมาน้า เพราะต้องเอากระเป๋าใส่ไว้ในล็อกเกอร์ค่ะ)

2. Flight of the Hippogriff เครื่องเล่นนี้อยู่ข้างๆ ตัวปราสาทค่ะ จะเป็นรถไฟเหาะที่ทำเหมือนกับว่าเรานั่งอยู่ในฮิปโปกริฟฟ์ แล้วมันก็พาเราเหาะไปนู่นนี่แบบสนุกสนานจ้า ซึ่งเครื่องนี้ก็รอคิวไม่นานเหมือนในตัวปราสาทนะจ๊ะ

เย้ๆ ถึงทางเข้าแล้ววว (:

ข้อดีอย่างนึงขอ Universal ที่เอิร์ธชอบก็คือ ถึงแถวจะยาวแค่ไหน แต่บรรยากาศในปราสาทก็ทำให้เราเพลินและสนุกจนลืมเมื่อยไปนะ อย่างด้านหลังปราสาทนี้ที่ทำเป็นห้องเรียนวิชาสมุนไพรศาสตร์ ให้เราได้ดูแล้วก็จินตนาการตามไปจ้า

ถึงวิวจะสวย แต่ขอให้ดูปริมาณแถวค่ะ ขดกันยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก...ก

ได้เข้าปราสาทแล้วว เย้! แต่ก็ยังไม่เจ้าเครื่องเล่นแฮรี่ซักที ไม่เป็นไร! ดูบรรยากาศในปราสาทที่จำลองห้องต่างๆ ไปก่อนดีกว่า อย่างรูปนี้เป็นรูปนกฟีนิกซ์ที่อยู่ในห้องทำงานของดัมเบิลดอร์

เดินต่อไปเรื่อยๆ ก็จะเจอกับบันไดทางเดินที่จะแปะรูปของครูใหญ่คนก่อนๆ ของฮอกวอตส์ และที่สำคัญคือ รูปพวกนี้ขยับหันมาพูดกับเราได้เหมือนในนิยายเลยจริงๆ นะ แต่เค้าดันพูดภาษาญี่ปุ่นกันนี่สิ เค้าฟังไม่รู้เรื่อง ฮืออ TT

เดินต่อมาอีกนิดก็จะเจอกับล็อกเกอร์เก็บของจ้า วินาทีนั้นคือ กรี๊ดดดดดด นี่เอิร์ธจะได้เล่นแล้ววเย้ จากนั้นก็ฝากสัมภาระเก็บใส่ล็อกเกอร์ไว้ แล้วก็เดดินต่อไปอีกนิดก็จะได้เล่นเจ้า Harry Potter and the Forbidden Journey แล้วจ้าา

เย้ๆ เล่นเครื่องเล่นเสร็จแล้วจ้า ถึงจะใช้เวลารอเล่นนานแต่มันคุ้มค่ามากๆ เลยน้า ระบบต่างๆ ดีเทลของปราสาทและเครื่องเล่นเป๊ะมากกก เหมือนในหนัง เหมือนในนิยายที่เราชอบมาตั้งแต่เด็ก จนอดที่จะจินตนาการไม่ได้เลยว่าเราคือพ่อมด แม่มดตัวจริง 55555

เดินมาแถวๆ เครื่องเล่นฮิปโปกริฟฟ์ ก็จะเจอบ้านของแฮกริดด้วยน้า แหม ท่าทางวันนี้แฮกริดจะอยู่บ้านนะเนี่ย เห็นมีรถจอดอยู่ ;P

อีกหนึ่งสิ่งที่น่าสนใจไม่แพ้ของเล่นต่างๆ ก็คือเหล่านักท่องเที่ยวที่อยู่ในนั้น เพราะแต่ละคนจัดเต็ม แต่งตัวเป็นเหล่าพ่อมด แม่มดมาเรียนกันจริงๆ ทำให้มองไปก็น่ารักดีนะ

ปิดท้ายกันด้วยสิ่งที่ประทับใจอีกสิ่งหนึ่งก็คือโชว์ต่างๆ ของเค้า ที่จะแสดงกันเป็นรอบๆ เพื่อเรียกสีสันให้กับคนที่มา อย่างการโชว์ร้องเพลงของกบและนักเรียนฮอกวอตส์หรือจะเป็นนกฮูกตัวจริงที่มายืนน่ารักให้เราได้สนุกกันไป

ก็ถือว่าเป็นประสบการ์ณที่สนุกและประทับใจไม่มีลืมเหมือนกันนะจ๊ะกับ The Wizarding World of Harry Potter ที่ Universal Studios Japan นี้ ใครได้ไปโอซาก้า เอิร์ธแนะนำเลยว่าห้ามพลาด มันคุ้มค่ากับการรอคอยที่จะไปจริงๆ นะ

ความจริงที่ Universal Studios และญี่ปุ่นก็มีอะไรน่าสนใจอีกเยอะเลยน้าา เอาไว้เอิร์ธจะมาเล่าให้ทุกคนฟังกันใหม่ในกระทู้หน้านะจ๊ะ สำหรับวันนี้ไปก่อนแล้ว สวัสดีค่าาาาา <3

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE