Natural&Healthy look makeup (my everyday makeup)

47 27

สวัสดีค่าา
หลังจากที่ขวันเคยทำฮวทูแต่งหน้าลุค Everyday ลุคไปเมื่อนานมาเเล้ว
หลังจากนั้นขวันก็ได้มีการปรับเปลี่ยนการแต่งหน้าปกติของขวันนิดหน่อย
เลยว่าจะมาอัพเดตให้ดูกันค่ะ 
ซึ่งลุคนี้ขวันจะเน้นเเต่งแบบธรรมชาติ เเละดูผิวสุขภาพดีค่ะ
ผิวสุขภาพดีสำหรับขวันเองนะ จะต้องดูไม่โบ๊ะมาก ไม่ดูหน้าเงามากเกินไป และมีแก้มและปากสีแดงเรื่อๆดูสุขภาพดีค่ะ 

มาดูอุปกรณ์กันเลย

• Estee Lauder Double wear light
  • Utip creamy concealer
  • Facilite concealer MMU
  • Flawless me Puff-it-up Vitamin loose powder (Product ใหม่ของพี่ Onnbaby)
  • super liner L'oreal
  • super liner brow designer L'oreal
  • Too Faced Natural eyes palette
  • ขนตาปลอมเบอร์ sn50 จาก Nesscy choice
  • Maybelling love bag big eye liner 
  • บลัชออนสีแดงจาก Oriental princess 
  • jelly ting Bisous Bisous
  • Lipgloss Goldberry 
  • Fasle eye lash glue Life ford 
HOW-TO

ลงกันแดด (รูปถ่ายในรูปรวม T T) จากแบรนด์ Flawless me ค่ะ เป็นกันแดดเนื้อมูส ที่ช่วยปรับสผิวให้สม่ำเสมอกัน ขวันใช้เเทนเบสเลย เพราะทำให้ผิวสว่างเท่ากันมากขึ้น เเถมยังช่วยกันแดดด้วย หน้าไม่มัน ไม่เหนียวเหนอะหนะ 

ขวันใช้ฟองน้ำไข่ ชุบน้ำแล้วทารองพื้นค่ะ เพราะให้ความรู้สึกบางกว่าทาด้วยมือและแปรง หน้าจะได้ไม่โบ๊ะมาก เเต่ยังให้ความปกปิดดีค่ะ ตัวนี้ปกปิดได้โอเคเลย เเต่พวกรอยดำๆต้องใช้คอนซีลเลอร์อีกที ซึ่งขวันใช้คอนซีลเลอร์ของ Utip  ผสมกับ Concealer ของ Facilite  ที่เป็น MMU จะใช้เพิ่มการปกปิดได้มากขึ้นค่ะ 

หลังจากนั้นขวันจะกดแป้งฝุ่นลงไป เป็นการเซทคอนซีลเลอร์และรองพื้นให้เป็นเนื้อเดียวกันค่ะ
ตัวนี้เป็นแป้งฝุ่นผสมกันแดดและรองพื้น เเต่ไม่หนา ไม่เป็นปื้นๆเลย ทาทับระหว่างวันก็ได้ไม่เป็นคราบเลยค่ะ ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกก ตอนนี้เป็นลูกรัก 

มาเขียนคิ้วกานนนนนน จะเห็นว่าขวันเขียนคิ้วให้หางยกขึ้นจากรอยสักนิดหน่อย เพราะอยากให้มันดูยกๆ บางวันก็เขียนตาม บางวันก็โก่ง เเล้วเเต่อารมณ์งะ ใครบอกว่าสักมาเเล้วจะเปลี่ยนทรงคิ้วไม่ได้ ขวันเปลี่ยนไปเรื่อยงะ มันมีทริคเล็กๆน้อยๆเองค่ะ 
  • ร่างโครงคิ้วด้วยดินสอก่อน เเละใช้ดินสอระบายนิดหน่อยตรงหางคิ้ว ละใช้แปรงปัดจากหางคิ้วเข้ามาหัวคิ้วค่ะ เพื่อการไล่สี 
  • ขวันใช้สีอ่อน จาก Toofaced palette ระบายหัวคิ้ว หัวคิ้วจะได้ไม่ดูทื่อเกินไป จะดูธรรมชาติ
  • หลังจากนั้นขวันใช้แปรงหัวตัด เเตะคอนซีลเลอร์มาปิดรอยสักส่วนเกิน เเละตัดขอบนิดหน่อยค่ะ เก็บรายละเอียด

• แต่งตา+ คัดเบ้าง่ายๆ ขวันใช้สีน้ำตาลกลาง จาก Toofaced เหมือนเดิม ใช้นิ้วแตะเเละเกลี่ยลงบนเปลือกตาจากหัวตาให้ฟุ้งขึ้นที่หางตาค่ะ ตาจะได้ดูยกขึ้น
  • ใช้สีขาวแตะผสมกับสีกลิตเตอร์เพื่อระบายที่หัวตาเล็กน้อย เพื่อให้ตาดูสว่าง สดใสขึ้นค่ะ
  • กรีดอายไลน์เนอร์บางๆ ถมช่องว่างระหว่างขนตา เเละเขียนให้หนาขึ้นมานิดหน่อย สำหรับสาวตาเล็กค่ะ

ขั้นตอนการติดขนตาปลอมแบบธรรมชาติ 
วิธีนี้อาจจะทำให้ทุกคนกลัว 5555555555 เเต่ขวันลองแล้วมันธรรมชาติดีค่ะ คือมองไม่เห็นเลยว่าเราติดขนตาปลอม เพ่งมองใกล้ๆก็จะไม่เห็นแกนขนตาเลย วิธีคือติดด้านในขอบตาค่ะ (ใต้ขนตานั้นเหล่ะ)

• ทากาวบนขนตาปลอม โดยทาที่ด้านบนนะคะ เเล้วค่อยๆเอานิ้วชี้ เลิกเปลือกตาขึ้น 
  • เอาอีกมือนึงจับขนตาปลอม ดัดๆมันก่อนติดนะคะ ให้มันโค้งๆ เเล้วค่อยๆติดไปใต้ขนตาค่ะ
วิธีนี้ไม่เจ็บนะคะ ยกเว้นจะติดต่ำไป หรือยาวเกินไป แนะนำให้ใช้ขนตาใหม่นะคะ ล้างมือให้สะอาดก่อนคิดด้วยค่า สังเกตที่รูปนะคะว่า เวลาหลับตาเราจะมองไม่เห็นรอยกาว หรือแกนขนตาเลย :)

มาทาปากให้ดูเหมือนเด็กน้อยสุขภาพดีกานนน โดยขวันเเตะทิ้นต์สีแดงด้านในปากก่อนเล้กน้อยค่ะ เเล้วก็เม้มๆปาก เสร็จเเล้วค่อยทาลิปสติก หรือกรอสที่ค่อนข้างมีสีชมพูเบจลงไป จะได้ปากแดงระเรื่อสุขภาพดีค่ะ

ขั้นตอนสุดท้าย เเต่ไม่ท้ายสุด 5555555555 
ทาแก้มด้วยบลัชออนสีแดงจาก Oriental princess ใช้นิ้ดดดดดดดเดียวเองน้า มันแดงมาก ยี่ห้อคนไทยนี้บลัชออนเจ๋งจริงๆนะ มันสีชัดมาก ปัดนิดเดียวเอง สีนี้อยู่ทั้งวันเลยย ขวันแอบเอานิ้วเเตะที่บลัชออนเเล้วเอาไปแปะๆที่ปากนิดหน่อยด้วยค่ะ ให้ดูแมตนิดนึง ไม่งั้นเหมือนเพิ่งกินไก่ย่างมา 5555555555 

ขั้นตอนสุดท้าย จริงๆแล้ว :P 
เป็นการเสริมให้ผิวสวย สุขภาพดีจากภายในค่ะ
เราคงเคยได้ยินว่า การกินน้ำให้ได้ 8 แก้วต่อวันนั้น ทำให้ผิวสวย สุขภาพดี เเล้วยังช่วยเรื่องระบบขับถ่ายด้วย 

แต่ใครว่าเราต้องกินเค่ 8 แก้วเสมอไป?
วันนี้ขวันมาเเนะนำ 

The 9th Glass 
น้ำแก้วที่ 9 ของเรานั่นเอง 

น้ำแก้วที่ 9 เนี่ย ขวันเเนะนำให้เราดื่มเป็น น้ำผลไม้ หรือน้ำผักปั่น ใครจะกินน้ำเต้าหู้น้ำอะไรก็ได้ค่ะ ที่ไม่ใช่น้ำเปล่า เพื่อเสิรมวิตามินให้กับร่างกายนะคะ 
ช่วงนี้ขวันจะเน้นกินน้ำผลไม้ปั่น เเบบไม่ผสมน้ำเชื่อมเลยค่ะ

ส่วนผสมคือ ขวันใช้ แอปเปิ้ลเขียว 3 ลูก ผ่าเป็น 4 ซีก + สัปปะรดครึ่งซีก + น้ำส้มคั้นสดค่ะ
ปั่นรวมกัน เราจะได้น้ำกึ่งๆสมูธตี้ ซึ่งจะมีกากของแอปเปิ้ลเขียวผสมอยุ่ อร่อยมากกกกกกกกก แนะนำเป็นแอปเปิ้ลเขียวนะคะ เพราะฟลุคโตสน้อยสุด เบาหวานจะได้ไม่ขึ้นกันนะคะ 5555555 

มาๆลองกินกันมั้ยยยยยยยย อันนี้ขวันกรองเอาเเต่น้ำมากินค่ะ เอาที่เป็นเน้ือสมูธตี้มาเคี้ยวเล่นต่างหาก 555555555555555  น้ำจะค่อนข้างเปรี้ยว วิตามินซีเจ้มจ้น กินบ่อยๆผิวขาวใสเเน่นอน :) 

สาวๆก็อย่าลืมนะคะ ดื่มน้ำเปล่าให้ได้ 8 แก้วต่อวัน เเล้วก็ The 9th glass ขอเป็นน้ำผักผลไม้นะคะ เพื่อสุขภาพผิวที่ดีจากภายในสู้ภายนอกค่ะ ถ้าภายนอกยังไม่ดี ก็แต่งหน้าเอาละกัน 5555555555555

ใครมีคำแนะนำอะไรดีๆ ทริคดีๆ เเนะนำขวันได้นะคะ ทั้งติเเละชม ยินดีมากค่า :)
ไว้เจอกันฮาวทูหน้านะคะ บ๊ายบายค่า

:D

Khwankhong

Khwankhong

ชื่อของขวัญ อายุ 21 ปี
นิสิตครูดนตรี ชั้นปีที่4 :D
ig : khwanvasinee
Blog : http://khwankhong.blogspot.com/
fb fanpage :https://www.facebook.com/khwankhong

FULL PROFILE