How to : : Do Makeup for Winter แต่งหน้าใสๆ ท้าลมหนาว

15 7

How to Get the Look: Perfect Your Skin

สวัสดีค่า...

ลมหนาวมาเยือนกรุงเทพแล้ว เย้ๆ ดีใจจัง
ว่ากันว่า..
สาว..สาวจะสวยที่สุดก็หน้าหนาวนี่แหละ จริงมั๊ยคะ ?
ไม่ได้มโนนะ
เพราะนอกจาก ผิวหน้าเรา จะไม่มันง่ายแล้ว
เวลาแต่งหน้า..หนังหน้า เอ๊ย ผิวหน้าก็จะติดทนนานกว่าเดิม ไม่ไหลเยิ้มด้วย
แถมยังได้แต่งตัวสวย
พร็อพจัดแน่น จัดเต็มเช่น หมวกเอย ผ้าพันคอเอย เสื้อกันหนาวสวยๆ
(ซึ่งปีนึงๆ เราจะได้ใส่อยู่ไม่กี่วัน..><)

วันนี้เลยเอาลุค ใสๆ กลิสเตอร์ๆ บางเบา ต้อนรับลมหนาว มาฝากกันค่ะ..

***โปรดใช้วิจารณญาณในการชมรูป BEFORE เพราะอาจจะหลอนๆนิดหน่อย ><

ขอข้ามขั้นตอนการบำรุงผิวไปนะคะ

อุปกรณ์ ทำสวยในครั้งนี้ :

* Hourglass Veil Mineral Primer  Primer ตัวนี้ เด่นเรื่องคุมมัน แถมมี SPF15 ด้วยค่ะ
* Etude House Nymph Aura Volumer  ตัวนี้ใช้ 1 ส่วนผสมกับรองพื้น 2-3 ส่วน
* Three Flawless Fluid Foundation # 202
* Catrice Coverstick 
* Stila Convertible Color # Lillium
* Ben Nye Luxury Power # Cameo
* Naked 2 # Verve
* Naked 3 # Buzz # Strange
* Milie Eyebrow
* ZA Liquide Eyeliner # 01 Real Black
* Cosluxe Eyeliner
* Clinique # 114 Iced Lotus
* Majolica
* Dior # 665 Flower Blossom

ตัวช่วย..โบก ปกปิด ให้ผิวหน้าดูดีขึ้นค่ะ..

เครื่องสำอางค์ที่ใช้ใน How to นี้ทั้งหมด..

ขั้นตอนแรก : ลง Primer ปริมาณเท่าเมล็ดถั่วเขียวให้ทั่วหน้า

ส่วนตัว..จะมีปัญหาเรื่องกระตรงโหนกแก้มเพราะต้องทำงาน Outdoor ตลอดๆ

และร่องแก้มที่ค่อนข้างเห็นชัด..ไม่รู้เพราะพูดมากหรืออย่างไร..

ก็อาจจะเน้นตรงจุดที่เราบกพร่องเยอะหน่อย..

ขั้นตอนต่อไป : ผสม Nymph Aura Volumer  1 ส่วน

ผสมกับรองพื้น Tree Flawless Fluid Foundation 2-3 ส่วน

แล้วก็เอามาละเลงให้ทั่วหน้า จะทาด้วยนิ้ว ฟองน้ำหรือพู่กัน

อันนี้แล้วแต่ความถนัดส่วนบุคคล อิอิ

ขั้นตอนต่อไป : ขอรวมรูปนะคะ

** โบก Concealer ใช้ของ Catrice Coverstick  ลงช่วงใต้ตาและโหนกแก้ม
เพื่อปกปิดรอยกระ
(แต่ลุคนี้จะดูไม่แน่นนะคะ ไม่เน้นปกปิดอะไรมาก อยากได้แบบเผยผิวใสๆ ไม่หนาโบ๊ะ)

** อยากจะให้ผิวแก้มดูสุขภาพดี เลยใช้ บลัชออน ครีม Stila Convertible Color # Lillium
ลงที่โหนกแก้ม..

** ลงแป้งฝุ่นของ Ben Nye สี Cameo (ไม่ใช้แป้งผสมรองพื้นนะคะ)

** วาดกรอบโครงคิ้วด้วย Milie Eyebrow ถมเบาๆ ไม่เน้นเข้ม
ใช้ Cotton Bud แต่งให้คิ้วเข้ารูปและไม่กลายเป็นชินจัง

** ใช้ Naked 3 # Strange ลงให้ทั่วเปลือกตา
# Buzz ลงเกลี่ยที่เบ้าตา
ใช้ Naked 2 # Verve ลงที่หัวตาให้ดูมี กลิสเตอร์ วิ้งเบาๆ

** ใช้ Cosluxe Eyeliner สีดำกรีดที่ขอบตาด้านในของขอบตาบน

** ใช้ ZA Liquide Eyeliner # Real Black กรีดที่หางตาให้ปลายตวัดเชิดเล็กๆ

** ปัด Mascara Majolica สีดำ
(ลุคนี้ไม่เน้นขนตาปลอมนะคะหรือถ้าใครชอบติดก็ใช้รุ่นแบบธรรมชาติจะไม่ดูแน่นไปค่ะ)

** ปัดแก้มด้วย Clinique Blush # Iced Lotus

** ปากทาด้วย Dior # Flower Blossom

เป็นอันเสร็จทุกขั้นตอน..

ปล่อยผมบ้าง แถมหยิบเสื้อกันหนาวมาใส่..

เปรียบประหนึ่งว่า..ฉันกำลังอยู่ต่างประเทศ อิอิ

ถึงเวลา..ออกไปเดินเล่น รับลมหนาวแล้วนะคะ..

บ๊าย..บายค่ะ

Ps. รูปอาจมีโดดๆบ้างนะคะ
เพราะใช้เวลา 3 วัน กว่าจะทำเสร็จ (ค่อยๆทำ ไม่รีบ 555)
บางรูปใช้กล้องจากมือถือ Iphone 
ส่วนรูปที่ชัดๆแจ่มๆ ถ่ายจากกล้อง Nikon โดยช่างภาพส่วนตัวค่ะ

มีอะไร ติ-ชมได้นะคะ
ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาดูค่ะ

Birdyzaa

Birdyzaa

in a good mood-natured,
love make up is magic.
like cosmetics,travel,see movie.
My Facebook Page:

Instagram.

FULL PROFILE