HOW TO : แปลงกายเป็นสาวหวานแบบไทยๆสไตล์ล้านนา [Miss AEC] ^_^

17 12

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน วันนี้เชอรี่จะมาทำ how to แต่งหน้า-ทำผม ในลุคสาวไทยกลิ่นอายล้านนาเมืองเหนือกันค่ะ how to นี้เป็นอันที่ 2 ของเชอรี่ แต่เป็นอันแรกที่ร่วมแจมกับ how to contest ค่ะ ^^ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^

สำหรับการแต่งหน้าในครั้งนี้จะเน้นไปทางสีชมพูนะคะ เพราะชุดไทยเป็นโทนชมพูค่ะ

เพื่อนๆสามารถดูแบบ วิดีโอ how to พร้อมเพลงเหนือๆคลอสร้างบรรยากาศได้ที่วิดีโอนี้เลยนะคะ :)

.

.

.

.

.

.

เรามาเริ่มกันเลยนะคะ :)

1. MAC:EYEBROWS #SPIKED

2. SLEEK:FACE CONTOUR KIT #LIGHT

3. ORIENTAL PRINCESS:STOP AGE CONCEALER

4. KMA : COLORFUL PRO BLUSH PALETTE

5. 120 COLOR MANLY PALETTE

6. MAC : PRO LONGWEAR SPF 10 FOUNDATION #NC25

7. TOO FACED : MELTED LONG WEAR LIPSTICK #FUCHSIA

8. L'OREAL : CURL IMPACT COLLAGENE MASCARA (ของรางวัลจากจีบัน อิอิ ^^)

9. MAYBELLINE : LASTING DRAMA GEL EYELINER #01 BLACK

10. MABELLINE : GEL CREAM EYESHADOW #65 GOLD RUSH

12. MISTINE : GLOWINK SHIMMER POWDER

13. PRECIOSA : EYELASH NAUGHTY CAT #N37

(ปล.ลืมนับเลข 11 เฉยเลย >< )

เอาหละค่ะ มาเริ่มจากคิ้วและตากันก่อนเลย เชอรี่เลือกแต่งบริเวณดวงตาก่อนลงรองพื้นเพราะบางครั้งเวลาเราแต่งตาเยอะๆ eyeshadow อาจหล่นลงมาบริเวณแก้มทำให้เลอะ ปัดออกมักเป็นรอย เลยจะใช้รองพื้นทีหลังเพื่อที่จะสยบกลบทุกอย่างทีเดียวค่ะ

คิ้ว

เริ่มจากเขียนด้วยดินสอเขียนคิ้วค่ะ เชอรี่จะไม่เขียนอะไรกับคิ้วมากเพราะคิ้วค่อนข้างเยอะอยู่แล้ว จะเป็นการเติมเต็มช่องว่างในคิ้ว และปัดด้วยแปรงเพื่อให้เป็นรูปทรงและไม่ดูเป็นเส้นแข็งจนเกินไปค่ะ

ตา

1. ใช้ eyeshadow สีชมพูบานเย็น ทาให้ทั่วเปลือกตาและ blend ขอบค่ะ

2. ทา eyeshadow สีน้ำตาลเข้มผสมม่วงเข้ม บริเวณรอยพับเปลือกตาและ blend ค่ะ

3. ลงสี ดำ shimmer บริเวณหางตา เพื่อเน้นให้ตาดูมีมิติมากขึ้นค่ะ

4. ทาสีดำ เป็นรูปตัว v บริเวณหางตา

5. ใช้สีม่วงเข้มเดิมมาทาบริเวณเส้นขอบตาล่างด้วยค่ะ

6. ทา cream eyeshadow สีทอง บริเวณหัวตาและตรงกลางเปลือกตา จากนั้นทับด้วย eyeshadow สีชมพูเดิมอีกครั้ง

7. กรีด eyeliner ให้มีหางหน่อย รวมทั้งเส้นขอบตาล่างด้วยค่ะ

8. ติดขนตาปลอม

ผิวหน้า

1 - 2. ลงรองพื้นให้ทั่วผิวหน้าและเกลี่ยด้วยแปรงให้เนียนไปกับผิวค่ะ

3. ลงแป้งฝุ่นที่มี shimmer เพื่อให้ใบหน้าดู glow มากขึ้นค่ะ

แก้มและคอนทัวร์

1. ลงคอนทัวร์บริเวณข้างจมูก และปัด blush on บริเวณใต้โหนกแก้มค่ะ จะเป็นการคอนทัวร์ข้างแก้มพร้อมลงสีแก้มในเวลาเดียวกัน

2. ทา highlight บริเวณหน้าผาก สันจมูก โหนกแก้มและคาง เพื่อให้ใบหน้าดูมีมิติมากขึ้นค่ะ

ปาก

1. ทาลิปสติกสี fuchsia ซึ่งเป็นสีชมพูบานเย็นที่เข้ากับชุดไทยของเราพอดี (ลิปสติกของ toofaced รุ่นนี้ เชอรี่เคยทำรีวิวไว้อย่างละเอียดนะคะ ใครยังไม่เคยเค้าไปอ่าน ไปดูกันได้ที่ลิ้งค์นี้นะคะ

https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=198577

2. ทา cream eyeshadow สีทองที่ใช้กับหัวตาบริเวณกึ่งกลางของปาก เพื่อให้ปากดูอร่ามเรืองรองมากขึ้นค่ะ

ต่อไปเป็นขั้นตอนของผมกันแล้วนะคะ :) บอกก่อนว่าตอนแรกเราตั้งใจจะใช้ผมปลอมที่เป็นมวยๆอยู่แล้วมาติด แต่พอดีน้องลืมหยิบมาให้ >< เลยไปเอา hair piece ในตู้มาทำดู ปรากฎว่าเวิร์คแฮะ ง่ายด้วย มาลองดูกันค่ะ

ผม

1. รวบผมมัดขึ้นเป็นหางม้าสูงๆแล้วฉีดเสปร์ยหรือทาเจลจากนั้นใช้หวีซี่ห่างหวีให้เรียบค่ะ

2. มวยหางม้าแล้วติดด้วยกิ๊บดำ

3 - 5. ใช้ hair piece แบบผมยาวติดทับมวยผมแล้วก้อมวยซ้ำอีกครั้งติดด้วยกิ๊บดำเช่นเดิม ขั้นตอนนี้ถ้าใครอยากให้อยู่ทรงนานๆจะเสปร์ยทับก้อได้นะคะ

6 - 8. จัดการติดเครื่องประดับต่างๆ เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ :)

เสียดายมากวันที่ทำ how to กับถ่ายรูปฝนตกหนักเป็นพายุเลย 55+ ไม่งั้นคงได้ภาพบรรยากาศเยอะกว่านี้

จบแล้วค่ะสำหรับ how to ของเชอรี่ในครั้งนี้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆได้บ้างนะคะ

เพื่อนๆมาพูดคุยและถามไถ่กันได้ใน fb เพจเชอรี่ได้นะคะ

สำหรับวันนี้ลาไปก่อนค่ะ ^^

ขอบคุณค่ะ

cherry.chanakarn

cherry.chanakarn

Presently full time new mom, part time architect, makeup is my passion :)

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน เชอรี่เพิ่งรู้จักเว็บจีบันได้ไม่นานเอาจริงๆ เชยมาก >< 555+ พึ่งมาค้นพบเว็บไซต์ที่เหมาะกับความชอบเราได้ขนาดนี้ 555+ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^
เพื่อนๆแวะมาพูดคุยเรื่องแต่งหน้า ความสวยความงาม รวมทั้งการดูแลลูกน้อยกับเชอรี่ได้นะคะที่ facebook page : cherry chanakarn
instragram : cherry.chanakarn
snapchat : cherry.cherzz
youtube : cherry chanakarn
ขอบคุณค่ะ ^^

FULL PROFILE