How to : My Sweet Makeup Look

4 2

สวัสดีค่ะ ทุกวันนี้คงมีสาว ๆ หลายคนเคยชินกับการแต่งหน้าออกจากบ้านเป็นประจำ ไม่ว่าจะไปเรียนหรือไปทำงาน วันนี้มิ้วเลยจะมาทำ How to ให้ดูกัน กับ Everyday look ที่สามารถแต่งได้ทุกวัน ถ้าพร้อมแล้วมาดูกันเลยค่าาา

ขอลงรูป Before & After ก่อนแต่งและหลังแต่งให้ดูกันก่อนนะคะ

เริ่มจากผิวหน้ากันก่อนเลยค่ะ

• เริ่มแรก ลง Primer (จาก Essene) กันก่อน ปล่อยให้มันเซ็ทตัวสักครู่
  • ตามด้วย BB Cream จาก Welcos ค่ะ BB ตัวนี้ปกปิดได้พอสมควรค่ะ (มิ้วมีรอยสิวเล็กน้อย)
  • ทา Concealer (จาก Collection) สีอ่อน บริเวณใต้ตา เพื่อกลบรอยหมองคล้ำจากการอดนอน
  • ทาแป้งฝุ่น (ของ Palladio Rice Powder) ตามด้วยการใช้แปรงปัดแป้งผสมรองพื้น (ของ L'oreal) ลงที่หน้าเบา ๆ

ขั้นตอนต่อไป ไปแต่งตากันค่าาา

• ทา Eyeshadow Base (NYX) ทั่วเปลือกตา
  • ลงสี Burnout (จาก Urban Dacay Naked3) ทั่วเปลือกตา สีนี้จะเป็นสีน้ำตาลอมชมพู มีชิมเมอร์เล็กน้อยค่ะ
  • ใช้สี Nooner (จาก Naked3 อีกเช่นกัน) เน้นไปที่รอยพับเปลือกตา และเกลี่ยที่ขอบตาช่วงหางตา สีนี้เป็นสีน้ำตาลอ่อน ดูหวาน ๆ และเป็นเนื้อแมทค่ะ
  • ทาสี สี Snakebite (น้ำตาลประกายทอง จาก Naked 2) ลงไปบริเวณขอบตาด้านบน เกลี่ยให้ฟุ้งเพื่อให้ตาดูมีมิติมากขึ้น และเกลี่ยที่ขอบตาล่างด้วยแปรงแบน ๆ
  • กรีด Eyeliner (Mistine Maxi Black) บาง ๆ ให้ชิดโคนขนตา
  • ทาหัวตาด้วย Eyeshadow สีขาวเนื้อชิมเมอร์ (สี Bootycall จาก Naked2)

• ดัดขนตาและปัดขนตา (Mascara จาก Maybelline)
  • เขียนหางคิ้วเป็นทรงตามใจชอบด้วยดินสอเขียนคิ้วจาก 4U2 ตามด้วย Eyeshadow คิ้ว(จาก Missha) ระวังอย่าทาคิ้วเข้มจนกลายเป็นปลิง
  • ใช้แปรงปัดให้ขนคิ้วดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น
  • ใช้สี Foxy (จาก Naked2) ทาที่โหนกคิ้ว ให้ดูมีมิติมากขึ้น

ต่อมา เราไป Contour และปัดแก้มกันค่ะ

• ใช้ Bronzer จาก NYC ปัดบริเวณใต้โหนกแก้มและกรอบหน้า และที่สำคัญ ต้องไล้ดั้งด้วย!!!
  • ปัดแก้มด้วย Blush on ผสม shimmer (In2it รุ่น Sheer Shimmer Blush สี SB 03 Plum Pearl) เป็นสีชมพูนวล ๆ ดูใส ๆ ค่ะ

มาถึงขั้นตอนสุดท้ายกันแล้ว ก็คือการทาปาก มิ้วเลือกใช้ลิปสติกจาก L'oreal Paris สี Peachy Brown เป็นเนื้อแมทค่ะ สีออกนู้ดน้ำตาลอมส้ม ซึ่งมิ้วชอบมากกก

แต่งกันเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็มาชมกันเลยค่ะ

เป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ สำหรับ Everyday Look ของมิ้ว จะออกแนวหวาน ๆ หน่อย ไม่เน้นสีหนัก ๆ สามารถแต่งจริงในชีวิตประจำวัน ทุกวันและทุกโอกาส หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อทุก ๆ ท่านนะคะ อิอิ บ๊ายบายยยย ^_^

Minniie.Mew

Minniie.Mew

Art & Makeup Junkie
เรียกเราสั้น ๆ ว่า "มิ้ว"
ผู้หญิงธรรมดาทั่วไปที่รักการแต่งหน้าที่สุด
เพราะสำหรับเรา การแต่งหน้าก็คือศิลปะ!!

FULL PROFILE