วันสนุก วันแห่งความสุข Jeban Harem 8th Year Anniversary

31 14

Happy Birthday to you , Happy Birthday to you , Happy Birthday , Happy Birthday , Happy Birthday to youuuuuuu เฮ~

ที่ต้องร้องเพลงนี้กันตั้งแต่เริ่มต้นกระทู้ก็เพราะว่า วันนี้คือวันเกิด Jeban.com ครบรอบ 8 ปีจ้า หนูเป็นสาวแล้วนะคะ เย้!!

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหลายคนอาจจะเห็นเซอร์ไพรส์น่ารักๆ ที่เราสุ่ม 100 สาวผู้โชคดีที่เกิดเดือนมิถุนายน แล้วจัดคัพเค้กมุ้งมิ้งส่งตรงไปให้สาวๆ ถึงบ้านกันเลย ไหนๆ ใครได้บ้าง ยกมือหน่อยย! ทำแล้วเป็นยังไง อย่าลืมเอามาอวดกันด้วยนะจ๊ะที่ "กระทู้อวดคัพเค้ก"

จีบันครบรอบ 8 ขวบทั้งที! ส่งคัพเค้กแค่นี้ไม่พอแน่นอน เพราะเรายังมีอีกหนึ่งเซอร์ไพรส์ให้กับ 12 สาว Jebanista ที่เกิดเดือนหกโดยการจัด Jeban Harem ตอน 8th Year Anniversary ชวนมาปาร์ตี้ทำคัพเค้กมุ้งมิ้ง กันที่ร้าน Chibi Chibi - Cafe & Atelier ซอยรางน้ำกันเมื่อวาน (14 มิถุนายน) ค่ะ

งานนี้นอกจากจะอบอวลไปด้วยกลิ่นหอมๆ ของคัพเค้กแล้ว ยังเต็มไปด้วยความสนุก น่ารัก สดใสของเหล่าสาวๆ จีบันด้วยนะ ไม่เชื่อลองมาดูบรรยากาศกันเลยดีกว่า

ขอบอกเลยว่างานนี้สนุกกันตั้งเริ่มงานเลยจริงๆ โดย 2 พิธีกรเจ้าประจำขาฮาเร็ม อย่างสาวเมย์และกานจิ ก็นำทีมสาวๆ และทีมงานแนะนำตัวกันทีละคน ซึ่งสาวๆ แต่ละคนทั้งเริ่ดทั้งเก่งเลยนะจ๊ะ อย่างสาวพลอย - Ploiawait เม็มเบอร์ขาประจำเจ้าเก่าของจีบัน ที่มาพร้อมท่าทางการแนะนำสุดเก๋จนเพื่อนๆ ขำกันร้านแตก 55555 หรือจะเป็นน้องเนิร์ส - Nurseryus ที่หลายคนเคยเห็นหน้าบ่อยๆ แต่ไม่เคยเม้าท์มอยเลย ก็เรียกเสียงฮือฮากับทุกๆ คนค่ะ

แถมที่เก๋ที่สุดก็คือมี 2 สาวจีบันที่คุยไปคุยมาดั๊นบังเอิญทำงานที่เดียวกันซะด้วย เก๋ๆ นะ

รู้จักกันจนครบแล้วก็ได้เวลามาทำคัพเค้กกันค่ะ งานนี้เราได้ รูเช้ากับครูหน่อย จากร้านเค้ก Bite Me Softly มาสอนวิธีการทำเค้กกันค่ะ

สาวๆ ของเราก็เก่งมาก ทำเค้กออกมาได้แบบมือโปรเลย ตั้งแต่การตีเนย ครีมชีสและน้ำตาลให้เข้ากัน ก่อนที่จะใส่ไข่ ใส่แป้ง และส่วนผสมอื่นๆ อย่างเบกกิ้งโซดา เกลือ Buttermilk และกลิ่นต่างๆ ลงไป ซึ่งครั้งนี้เราทำเค้กทั้งหมด 3 รสจ้า ได้แก่เค้กมอคค่า เค้กวนิลา และเค้กช็อกโกแลตค่ะ

ใครอยากดูส่วนผสมก็แอบดูได้ที่รูปนี้เลยจ้า

หลังจากผสมทุกอย่างให้เข้ากันแล้วก็บีบครีมใส่พิมพ์แล้วก็นำไปอบเป็นเวลา 20 นาทีจ้า แอบเห็นหน้าตาของสาวๆ ลุ้นกันใหญ่เลยนะ 55555

เพื่อไม่ให้เสียเวลาระหว่างรอเค้กสุก เราก็มาเตรียมของตกแต่งเค้กกันค่ะ โดยเราแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม คือ

กลุ่มแรกทำ Cupcake Holder หรือว่ากระดาษหุ้มถ้วยคัพเค้กเพื่อความน่ารัก โดยที่เราจะใช้ถ้วยคัพเค้กมาตัดก้นออก แล้วก็นำกระดาษไปทาบเพื่อวาดเป็นโครง จากนั้นก็ตัดกระดาษออก ตกแต่งตามใจชอบแล้วก็ติดกาวขึ้นรูปก็เป็นอันเรียบร้อยจ้า

ส่วนอีกทีม จะเป็นแนวลงไม้ลงมือค่ะ อย่าตกใจไป ไม่ใช่การตบตีใดๆ แต่เป็น การปั้นน้ำตาล Fondant เพื่อมาแต่งหน้าเค้กกันค่ะ งานนี้สาวๆ โชว์ความอาร์ตปั้นน้ำตาลกันออกมาได้ทั้งน่ารัก ทั้งเหมือนจริงสุดๆ เรียกว่างานนี้ชาวจีบันของเราทั้งสวย ทั้งเก่งเลยจ้า

ผ่านไปไม่นาน คัพเค้กของเราก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ หอมกรุ่นอบอวลทั่วร้าน ยั่วน้ำลายกันสุดๆ จนสาวๆ อดใจไม่ไหว ขอมาแต่งหน้าคัพเค้กกันก่อนเลยจ้า สำหรับคัพเค้กนี้เราให้สาวๆ ติดไม้ติดมือกลับไปบ้านด้วยน้าา

เตรียมอุปกรณ์กันครบก็ได้เวลาแห่งความประทับใจที่สาวๆ ของเรามาร่วมแต่งหน้าเค้กเลข 8 ฉลองวันเกิดของจีบัน พร้อมร้องเพลง Happy Birthday อวยพรเพื่อนๆ กันจ้า ขอบอกเลยว่ามัน Happy สุดๆ เลยค่ะ

อิ่มใจกันแล้วก็ได้เวลาของการอิ่มท้องค่ะ เราชวนสาวๆ มานั่งหม่ำข้าวกลางวันพร้อมเม้าท์มอยกันต่อ อย่างสนุกสนานจนลืมเวลากันไปเลย

ปิดท้ายกันด้วยการเล่นเกมสนุกๆ พร้อมมอบของที่ระลึกกันค่ะ :D

บอกแล้วว่าบรรยากาศน่ารักสดใสจริงๆ แต่สาวเดือนอื่นไม่ต้องตาร้อนผ่าวๆ กันนะ เพราะจีบันจะจัดฮาเร็มหรือกิจกรรมน่ารักมุ้งมิ้งแบบนี้มาให้สาวๆ อีกแน่นอน! เกาะติดหน้าเว็บจีบันกันไว้ให้ดีจ้า

งานนี้ก็ต้องขอขอบคุณสาวๆ จีบันทุกคนเลยนะคะ ทั้งที่มาร่วมสนุกกันและที่พูดคุยกันในเว็บบ่อยๆ

ถ้าไม่มีตัวเอง จีบันคงไม่มีวันนี้เหมือนกันน้า รักกกกกกชาวจีบันทุกคนเลย

สัญญาว่าจะมีอะไรดีๆ มาฝากกันตลอดไปเลยค่า

อยู่ด้วยกันไปนานๆ นะจ๊ะ :D