นี้คือฝีมือช่างตัดผมร้านดังเหรอ????

6 3

สวัสดีดีคะ .. ก่อนอื่นต้องพูดก่อนว่ากระทู้นี้ไม่ได้ตั้งใจจะไปดิสเครดิตใคร

แต่ต้องการมาแชร์ประสบการณ์ที่ตัวเองไปพบเจอมาในคนอื่นได้รับรู้และพิจารณาการการตัดสินใจในครั้งต่อไป

เราได้ไปตัดผมกับร้านตัดผมร้านดังร้านนึงในเชียงใหม่ MO_กA สาขา เมญ่า(เชียงใหม่)

ต้องบอกว่าเราเคยไปตัดกับร้านนี้และสาขาแล้ว 1 ครั้ง กับช่างญี่ปุ่นคนเดิม

ร้านนี้ก็เป็นร้านดัง มีสาขาในเมืองไทยหลายที่ เราจึงไว้ใจที่นี้พอสมควร

เราได้ทำการ walk in เข้าไปจองคิวเองและเลือกแบบตัดผมเป็นที่เรียบร้อย

เมื่อช่างเริ่มตัดผมเรา เราก็เอาแบบให้ดู ตามแบบเป็นทรงบ๊อบคล้ายๆทรงพี่อุ้ม

(ไม่รู้ว่าลงรูปพี่อุ้มได้รึป่าว ต้องขอโทษเจ้าของภาพด้วยนะคะ )

เราก็บอกช่างว่าเอาทรงแบบนี้แต่สั้นกว่านี้นิดนึง

ช่างก็พยักหน้า เราก็เปิดอ่านนิตยสารละก็เล่นมือถือไป

คือเราก็ยอมรับว่าเราก็ผิดที่ไม่ดูช่างตัดเลย เพราะว่าเราก็เชื่อใจเค้า

เพราะว่าเคยมาตัดกับเค้าแล้วครั้งนี้ ครั้งนั้นก็ถือว่าโอเค

จนเค้าตัดเสร็จ เซตผมให้เซดเรียบร้อย ก็เอากระจกมาให้ส่องตามปกติ

ตอนแรกเราก็ว่าผมด้านหน้าไม่เท่ากันเหรอ หรือเค้าตั้งใจจะตัดบ๊อบเทข้างเดียวให้เรา

เราก็ไปจ่ายเงิน พนักงานถามช่างว่าจะคิดเท่าไหร่ ช่างก็กระซิบ พนักงานก็บอกเราว่า 1,100 B. คะ

ตอนแรกเราก็ตกใจนิดนึงว่า 1,100 B. เลยเหรอ คราวแล้วมาตัด 800 เอง

แต่ก็ไม่ได้ถามเพราะคิดว่าเค้าคงตัดเยอะขึ้นมั้ง!!! ใช้สกีลเยอะขึ้นมั้ง????

พอกลับบ้านผ่านไป 2 วันเราก็สระผม แต่เราก็ปล่อยแห้งตามปกติไม่ได้เซตผม

พ่อเราเห็นผมก็เริ่มทักเราว่า ตัดผมทรงอะไรมา ทำไมเป็นขั้นแบบนั้นละ เราก็งง

พี่เราก็เลยถ่ายรูปด้านหลังผมเรามาให้

พอเห็นก็เกิดมาอาการช๊อค!!!!!!!!!!! เห้ยยย++ นี้มันอะรัย

ผ่านไปอาทิตย์นึงเราผ่านไปที่ร้านเค้า เราเข้าไปละก็เอารูปให้ดูว่านี้เรามาตัดผมกับที่นี้

แต่ผมเราทำไมมันออกมาเป็นแบบนี้ อันนี้มันคิอทรงอะรัย พนักงานหน้าร้านก็บอกว่าไม่รุ้คะ ให้คุยกับช่างเอาเอง

ละเค้าก็มองที่ผมเรา ละก็บอกว่าก็ทรงนี้ใช่มั้ยคะ เราก็บอกว่าคะ ถ้าเกิดไม่เซตผมหนีบม้วนเข้าก็ออกบ้านไม่ได้นะคะ

พนักงานก็บอกเราว่างั้นก็รอคุยกับช่างเองเลยคะ

เรารอสักพักเราก็ถามว่าอีกนานมั้ย เรามีธุระ พนักงานก็บอกว่ารอช่างตัดผมลูกค้าเสร็จก่อนคะ

เราก็บอกว่างั้นเราจะมาใหม่ละกัน

พอผ่านไปอีกอาทิตย์เราก็โทรไปที่ร้านบอกว่าจะไปแก้ทรงที่ช่างตัดไว้

(หลายคนเข้ามาอ่านคงคิดว่าทำไมรอเป็นอาทิตย์ ที่เรารอผ่านเป็นอาทิตย์คือเราว่างเฉพาะวันจันทร์คะ)

เราก็ถามว่าคิดค่าแก้มั้ย พนักงานก็บอกว่าเกิน 1อาทิตย์แล้วจะคิดค่าแก้คะ

ราคาค่าแก้แล้วแต่ช่างประเมิน ถ้าสระไดร์ด้วยก็คิดเพิ่มอีก 500++

คิดเราไม่ได้มีสกีลในการตัดผมนะคะ แต่เราก็คิดว่านี้ไม่ใช่ทรงผมบ๊อบที่ควรจะเป็นรึป่าวคะ

อะรัยดลใจช่างให่มันออกมาเป็นแบบนี้ แล้วเราก็จ่ายเงินค่าตัดผมไปตั้ง 1,100 บาท

บางคนอาจจะคิดว่าไม่แพง แต่เราว่าถ้าตัดออกมาแบบนี้ก็ไม่ใช่ราคาที่ใครๆควรจะจ่ายรึป่าวคะ

เราก็คิดว่าเห้ยเราจะมาแก้ทรงผมที่ช่างร้านคุณทำไว้แบบนี้นะคะ เราต้องจ่ายเพิ่มขนาดนี้เลยเหรอวะ

แล้วผมเราที่สั้นลงไปเรื่อยๆละ แหม๊................................

เราอยากให้กระทู้นี้เป็นกรณีศึกษาก่อนที่เพื่อนๆที่คิดจะไปตัดร้านนี้ควรพิจารณาให้ดีๆซะก่อน

ก่อนที่ผมจะออกมาสภาพเป็นเหมือนเรา

ปล.เราไม่ได้ว่าร้านนี้เป็นเหมือนกันทุกสาขา แต่คุณมีหลายสาขาก็ควรที่จะควบคุมคุณภาพของคุณทุกสาขารึป่าวคะ?

เพิ่มเติมนะคะ ... เราไม่ได้ตัดแก้ทรงกับที่นี้เพราะเรากลัวว่าจะออกมาไม่ดีอีกและคิดว่าแก้ทรงกับทางก็ดูจะแพงไปรึป่าว เราเลยไปแก้ทรงเรียบร้อยแล้วกับร้านอื่นแล้วคะ

raisiny

raisiny

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=raisiny

FULL PROFILE