HOW TO : แต่งหน้าเจ้าสาว สวยหวาน ด้วยตัวเองค่ะ : Bridal Makeup

50 35

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน ^^ วันนี้เชอรี่จะมาทำ how to ในลุคเจ้าสาวค่ะ ที่จริงการแต่งหน้าในโอกาสพิเศษๆอย่างงานแต่งงาน หลายๆคนอาจจะมีช่างแต่งหน้ามาแต่งให้ แต่เพื่อนๆสามารถลองหัดแต่งด้วยตัวเองได้นะคะ :) ลองนำ how to นี้ของเชอรี่ทำตามเป็นไกด์ไลน์ดูก็ได้ค่ะ

หรือว่าเพื่อนๆคนไหนที่ยังไม่ได้จะเป็นเจ้าสาวนะคะ หรือผ่านไปละ 55+ ก็สามารถนำการแต่งหน้าลุคนี้ไปแต่งหน้าไปงานก็ได้นะคะ สามารถปรับใช้ได้หลายโอกาสเลยค่ะ :D

โดยใน how to นี้เชอรี่ทำเป็นแบบวิดีโอด้วยนะคะ ใครชอบดูแบบวิดีโอสามารถเข้าไปดูกันได้นะคะ วิดีโอนี้เชอรี่ตั้งใจทำมากๆเลย อยากให้ดูกันนะคะ ^^

.

.

.

.

.

.

.

เอาหละค่ะ เรามาเริ่มกันเลยดีกว่านะคะ :)

ขั้นตอนแรก

เชอรี่จะบำรุงผิวและเตรียมผิวก่อนแต่งหน้าค่ะ โดยใช้ Begin natural face mist ค่ะ ซึ่ง mist ตัวนี้เป็นทั้ง เซรั่ม โทนเน่อร์ ถือเป็นการบำรุง และให้ความสดชื่นไปในตัวเลยค่ะ

ขั้นตอนที่ 2

ลุคนี้จะแต่งตาค่อนข้างเยอะ ทำให้อาจมีพวกเศษผง eyeshadow ตกลงใต้ตาได้ ถ้าลงรองพื้นไปก่อนเวลาเช็ดออกอาจยุ่งยาก เพราะรองพื้นอาจหลุดออกมา เพราะฉะนั้นเชอรี่จะเริ่มแต่งจากคิ้วและตาก่อนนะคะ

คิ้ว

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ค่ะ

1. Etude house : drawing eyebrow #01

2. Maybelline : fashion brow #5 dark brown

มีขั้นตอนดังนี้ค่ะ

1.ถอนขนคิ้วให้เป็นทรงในระดับนึงก่อน

2.ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดโครงคิ้วแล้วก็เติมด้านในนิดหน่อยค่ะ

3.ใช้แปรงหัวตัดสำหรับคิ้วเบลนๆให้สีกระจากสม่ำเสมอทั่วคิ้วค่ะ สังเกตุตอนหัวคิ้วขั้นตอนที่ 2 เราจะไม่เขียนแต่อาศัยการเบลนมาในขั้นตอนนี้แทนค่ะ

4.ใช้มาสคาร่าคิ้วปัดค่ะ โดยปัดย้อนทางกับขนคิ้วก่อนเพื่อให้สีติดชัดแล้วค่อยปัดไปตามแนวขนคิ้วเพื่อให้คิ้วเรียงเส้นค่ะ

ต่อมาขั้นตอนที่ 2 ตาค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้

1.Laura mercier : caviar stick eye colour #rosegold

2.Nars : long-wear eyeliner

3. Maybelline : lasting drama gel eyeliner #01 black

4.Lifeford : hi-precise eye pen

5.Lancome : grandiose smudge proof mascara

ใช้ขนตาปลอมของ Salaei เบอร์ bf34 ค่ะ

Too faced semi sweet chocolate bar สีที่ใช้เรียงตามเบอร์เลยนะคะ

ต่อไปเป็นขั้นตอนการแต่งตาค่ะ

1. ทา eye primer หรือ concealer ไปบริเวณเปลื่อกตาค่ะ ในภาพนี้เราทาคอนซีลเลอร์ค่ะ

2. ใช้สี 1 ทาบริเวณเบ้าตาแล้วใช้สี 2 ทาทับค่ะ เป็นการเบ้าตาแบบไม่เข้มมากค่ะ

3. ใช้สีน้ำตางทองสี 3 ทาบริเวณหางตา

4-5. ใช้สี 4 คือน้ำตาลเข้มทาบริเวณหางตาและรอยพับเปลือกตาแล้วทับอีกทีด้วยสีน้ำตาลเข้มอมม่วงคือสีที่ 5

6-7. ใช้สีดำ สีที่ 6 ทาเป็นรูปตัว V บริเวณหางตา ทาขอบๆหางตาล่างด้วยแล้วเบลนค่ะ

8. ใช้ eyeshadow stick ทาบริเวณเปลือกตา

9. ใช้ eyeshadow สีที่ 7 ซึ่งเป็นสีชมพูอ่อนๆผสมชิมเมอร์ ทาทับลงบนบริเวณ eyeshadow stick รวมทั้งหัวตาด้วย

10. เติม eyeshadow บริเวณหางตาที่คิดว่าอ่อนไปอีกที

11. เขียนขอบตาล่างด้วยดินสอ

12. ใช้ gel eyeliner เขียนขอบตาบน วาดหางบริเวณหางตาด้วย

13-14. ใช้ eyeliner แบบปากกาเขียนเป็นเส้นบางๆบริเวณขอบตาบนเพื่อให้แนว eyeliner ดูมีมิติมากขึ้น

15. ติดขนตาปลอม

ขั้นตอนต่อไป ผิวหน้าค่ะ

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้

1. Mac : pro longwear concealer #nc20

2. Cathy doll easy noseup

3. Laura mercier : silk creme moisturing photo edition poundation #medium ivory

ลุคนี้เราไม่ทำแบบใสๆนะคะ หนักหน่อยนานๆทีเนาะ ต้องการความแน่น 55+

เริ่มจากการทา concealer สีอ่อนกว่าสีผิวนิดนึงบริเวณใต้ตาจนถึงโหนกแก้ม ถือเป็น highlight ไปในตัวเลย

เกลี่ยด้วยแปรงทารองพื้นแล้วใช้ฟองน้ำไข่ที่ชุบน้ำหมาดๆกดๆเกลี่ยให้เนียนอีกทีหนึ่ง

ขั้นตอนต่อไป

สร้าง Shading ให้กับใบหน้า

เราใช้ cathy doll easy nose up ด้วยหัว shading ทาบรเิวณ ข้างสันจมูก ข้างแก้ม ข้างหน้าผาก ข้างกรามทั้งสองด้าน แต่ยังไม่ต้องเกลี่ยนะคะ อันนี้เราจะให้มันเป็น base ชั้นแรกของ shadingค่ะ

จากนั้นลงรองพื้นเลือกแบบที่ปกปิดดีหน่อย แต่เว้นไม่ต้องทาตรงบริเวณที่ลง concealer ไว้นะคะเดี่ยวหนาเกินจรแครก ใช้แปรงทาให้ทั่วค่ะแล้วก็ใช้ฟองน้ำหมาดๆกดๆเกลี่ยๆอีกรอบค่ะ เพื่อความเรียบเนียนแน่นทน

จากนั้นใช้แป้งฝุ่นทาทับค่ะ

เราใช้ Ben nye : translucent powder #fair

ใช้แปรงลงแป้งฝุ่นให้ทั่วใบหน้าค่ะ

ส่วนที่แปรงใหญ่ๆปัดไม่ถนัดเช่นช่วงใต้ตาให้ใช้แปรงเล็กทาแป้งแทนค่ะ

ขั้นตอนต่อไป Contour & highlight

เราใช้ Sleek : Face Contour kit ค่ะ

เริ่มจาก Contour ก่อน ซึ่งก็ทาทับบริเวณเดิมที่ทาไปตอนแรกก่อนลงรองพื้นค่ะ

แล้วต่อกันที่ highlight ค่ะตามจุดสูงสุดของใบหน้า ได้แก่ โหนกหน้าฝาก โหนกคิ้ว สันจมูก โหนกแก้ม คาง

สรุปโดยรวม Contour & highlight จะเป็นประมาณภาพนี้ค่ะ

ขั้นตอนต่อไป แก้มค่ะ

เราใช้ Crayon : duo blusher #bubble gum

ปัดวนๆสองสีเข้าด้วยกันจะเป็นแนวชมพูอ่อนๆหวานๆ แล้วปัดลงบนแก้มค่ะ

ครั้งนี้เราจะปัดแบบบนๆหน่อยค่ะ แถวๆโหนกแก้มเพราะอยากได้ลุคแนวหวานๆ ดูเด็กหน่อย ไม่รู้ได้ป่าว 55+

เมื่อปัดเสร็จก็จะเป็นประมาณนี้ค่ะ ในภาพมองเห็นสี blush on ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่เลย ><

ขั้นตอนเกือบสุดท้ายแล้วค่ะ ปาก!!

บำรุงปากกันก่อนค่ะ เดี่ยวปากแห้ง เราใช้ eos lip balm ชอบใช้เพราะมันแอบมีรสหวานด้วยอ่า 55+

ผลิตภัณฑ์ที่ใช้นะคะ

1. Too faced : lip insurance

2.Revlon : super lustrous lipstick #pink in the afternoon

เพื่อให้สีลิปติดทนมากขึ้น เราเลยทา lip primer ก่อนค่ะ

แล้วทาทับด้วยลิปสติกเนื้อครีมค่ะ ลิปของ revlon อันนี้ไม่แพงและสีสวยมาก ใช้ได้ทุกโอกาสเลย

และแล้วก็มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วค่ะ เย่ๆๆๆๆๆ

เชอรี่เซตทุกอย่างด้วย Begin natural face mist อีกครั้งค่ะ ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย !!!! ^^ เย้ๆ

finish look นะคะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกคนมานะคะที่เข้ามาอ่านกัน หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆได้บ้างนะคะ ยังไม่ได้ใช้ ไปแอบแต่งเล่นก่อนก็ได้ 555+ เตรียมตัวล่วงหน้า อิอิ

ขอบคุณค่ะ

เชอรี่ ;)

cherry.chanakarn

cherry.chanakarn

Presently full time new mom, part time architect, makeup is my passion :)

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน เชอรี่เพิ่งรู้จักเว็บจีบันได้ไม่นานเอาจริงๆ เชยมาก >< 555+ พึ่งมาค้นพบเว็บไซต์ที่เหมาะกับความชอบเราได้ขนาดนี้ 555+ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^
เพื่อนๆแวะมาพูดคุยเรื่องแต่งหน้า ความสวยความงาม รวมทั้งการดูแลลูกน้อยกับเชอรี่ได้นะคะที่ facebook page : cherry chanakarn
instragram : cherry.chanakarn
snapchat : cherry.cherzz
youtube : cherry chanakarn
ขอบคุณค่ะ ^^

FULL PROFILE