[Review] รีวิวไอเทมต้อนรับ Halloween จากร้าน Daiso ♥

41 13

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆทุกคน จั่วหัวมาว่า Halloween

อาจจะคิดว่า หนึ่งหลงเดือนรึเปล่า พึ่งกลางๆกันยาเองนะ 555 ไม่ใช่อะไร วันนี้จะมารีวิวไอเทมเก๋ๆกัน เผื่อสนใจจะได้ไปดูๆไว้ก่อนได้ยังไงล่ะ

รีวิวนี้ไม่ได้รับการสปอนเซอร์แต่อย่างใดนะจ๊ะ เจ็บมาเองล้วน 555 หลายคนคงรู้จักร้าน Daiso (ไดโซะ) หรือร้าน 60 บาท ร้านนี้เค้ามีหลายอย่างมาก ราคาเดียวไม่วุ่นวาย (ถ้าบางชิ้นที่เกิน60บาท เค้าจะแปะราคาบอก) พอมาถึงช่วง Halloween ไดโซะก็จะเอาไอเทมเก๋ๆที่เข้ากับช่วงนี้มาขายกัน เอาหละไปดูกันดีกว่า

ฮึ่ย! เยอะเหมือนกันนะน่ะ หนึ่งเลือกมาที่เกี่ยวข้องกับเมคอัพ หรือสามารถเอามาทำพรอพ จริงๆเค้ามีพวกเสื้อผ้า ผ้าคลุม อะไรทำนองนี้ด้วย แต่หนึ่งไม่ได้เลือกมา เพราะในอนาคต อาจจะไม่ได้ใช้ ของพวกนี้แหละที่คิดว่าได้ใช้ (มั้ง55) ไหนๆซื้อมาแล้ว มาดูรีวิวแต่ละชิ้นดีกว่าเนอะ อ้อ แอบบอกก่อนว่า ของทั้งหมดไม่ได้มาจากสาขาเดียวกันนะ บางสาขาอาจจะมี หรือไม่มีบางชิ้น ต้องลองเดินหาดูนะครับ หนึ่งก็เดินมาหลายที่เหมือนกัน กว่าจะได้เท่านี้ เอาล่ะ ไป!

เริ่มที่น้องถังฟักทองกุ๊กกิ๊ก เอาไว้ใส่ของเล็กๆน้อยๆได้ มีหลายแบบเหมือนกันแต่อันนี้สวยสุด เป็นพลาสติกอ่อนๆ แนะนำว่าอย่าดึงหูหิ้วออกมา เพราะตรงขั้วมันขาดง่ายมาก

ด้วยความที่เป็นพลาสติกบาง หนึ่งเลยเอาเทียนใส่เข้าไป ก็จะได้ฟักทองสว่างๆเอาไว้เป็นพรอพ แต่ข้อควรระวัง ควรใช้เทียนที่มั่นคง ไม่ล้มง่าย และอย่าเอาอะไรไปบังฝาด้านบน เพราะความร้อนของเทียนจะระบายไม่ได้ ตั้งเทียนให้อยู่กึ่งกลาง ความร้อนจะได้ไม่โดนตัวถังครับ

หมวดต่อไปเป็นพวกพรอพที่สวมใส่กับร่างกายครับ

เล็บแม่มดสีเนื้อ จะเป็นพลาสติกนิ่มๆ เอาไว้ใส่ขำๆ ไม่ได้เอาเหมือนจริงอะไรมาก เด็กๆน่าจะชอบนะครับอันนี้ 555

เล็บแม่มดอีกแบบครับ เนื้อพลาสติกเหมือนตัวด้านบนเลย แต่จะมีความใส ตอนแรกหนึ่งคิดว่า เค้าคงจะเรืองแสงหละมั้ง พอปิดไฟปุ๊บ ไม่หือไม่อืออะไรเลยจ่ะ 555 สรุปว่ามโนไปเอง (หรือนางอาจจะเรืองก็ได้แต่น้อยมาก ไม่ต่าง)

เขี้ยวแดร็กคูล่า เป็นพลาสติกแบบนิ่มๆ งอไปงอมาได้ เวลาใส่ก็ใส่วางไว้บนเหงือก คือไม่มีความเนียนเลย 555 ใส่แล้วพาลจะหลุดออกมาตลอดเวลา ถ้าอยากใส่เขี้ยว แนะนำให้ใช้เขี้ยวปลอมแข็งๆยังดูโอเคกว่านะ (ปล. หน้าอาจจะพังหน่อยเพราะยังมีรอยแดงจากเลเซอร์อยู่ ส่วนคอนแทคนี่อยากใส่เอง 555 แบบว่ามีความเป็นผีที่ยังเบาอยู่)

หูปลอม อันนี้หนึ่งว่าจากทรงหู ดูเป็นหูซาตาน หูปีศาจ ถ้าเป็นเอลฟ์อาจจะดูแรงไป จะเห็นว่าสีค่อนข้างอมแดงอมส้มมากๆ ถ้าจะใช้อาจจะเอาไปทาสีให้ออกเนื้อๆกลืนกับผิว ตัวหูจะนิ่มกลางๆ ครอบลงไปที่ใบหูได้เลย

อันนี้อาจจะไม่ใช่ของ Halloween โดยตรง แต่อาจจะเอามาเล่นด้วยกันได้ หนวดปลอม 6 แบบ แต่ละแบบมีชื่อคาแรคเตอร์กำกับไว้ด้วย ด้านหลังจะเป็นเทปแบบกาวสองหน้า ลอกออกแล้วแปะไปบนผิวได้เลย กาวค่อนข้างแน่นเหมือนกัน

ลองให้ดูทุกแบบเลยละกัน 555 ก็ตลกๆดี (อันที่ 2 นี่เหมือนไก่ไม่มีกระดูกนะ55) ตัวนี้อาจจะหายากซักหน่อย อยู่ในโซนของเล่นเด็กเทือกๆนั้น

หมวดต่อไปจะเป็นพวกใช้แปะๆติดๆกับตัว พวกรูปลอก สติ๊กเกอร์ ขนตาปลอม

อันนี้น่ารักดี เป็นแผงรูปลอก จะใช้ลายไหนก็ตัดออกมา จริงๆทุกคนน่าจะเคยเล่นเนอะ ถ้าจะติดก็ลอกแผ่นใสๆออกก่อน

แล้วเอาแปะไปบนตัว จากนั้นจะเอาน้ำลูบ ทิชชูเปียกกด ฟองน้ำกด ก็แล้วแต่ความสะดวก เอาให้นางพอหมาดๆ กดย้ำเบาๆแล้วลอกออก นางก็จะติด

แปะรัวๆไปเลย 555 ดูมีความกุ๊กกิ๊ก ชอบอันที่เป็นผีสีขาว รูปลอกสีขาวนี่ไม่ค่อยเห็น

ส่วนใหญ่จะมีสีเข้มๆ จะแปะมากน้อยแค่ไหน ก็ตามแต่ความคิดสร้างสรรค์ของเราเลย อาจจะใช้ร่วมกับเมคอัพก็ได้ พวกรูปดาว รูปหนวดแมว

งานรูปลอกยังมาแบบต่อเนื่อง แต่ตัวนี้ใช้แปะตา ตอนใช้ให้ตัดออกมาแบบค่อนข้างชิด จะได้กะพื้นที่ในการลงบนหน้าได้พอดี ตัดแยกชิ้นบนล่างและติดทีละชิ้นง่ายกว่า ขั้นตอนก็เหมือนเดิม ตาล่างแปะไม่ยาก ตาบนอาจจะยากหน่อย ยิ่งหนึ่งตาสองชั้นหลบในแบบนี้ แหงนกันคอเคล็ดเลย 555 ติดทนเหมือนกัน ล้างง่ายแบบรูปลอกทั่วไป โฟม สบู่ ถูเบาๆก็ออก

ตัวนี้ตอนแรกคิดว่าเป็นรูปลอก แต่ไม่ใช่ เนื้อเค้าจะเหมือนสติ๊กเกอร์ติดตาสองชั้น คือลอกออกมาแล้วแปะไปได้เลย ถ้าแปะไม่ตรง ก็ลอกและแปะใหม่(แต่จะไม่แน่นเท่าครั้งแรก) ตัวนี้คนตาสองชั้นหลบในอาจจะรำคาญนิดๆ เหมือนมีอะไรมาแปะตา ไม่ค่อยพอดีรูปตา แต่แอบแนะนนำว่า เอาไลเนอร์เล็กๆวาดลายสวยๆเวิคกว่านะ

มาถึงขนตาปลอมกันบ้าง อันนี้เป็นลายแสงระวีแมงมุม เป็นกระดาษตัดเป็นลายมาให้ ฉะนั้นตอนดึงออกจากแพคเกจต้องเบามือมากๆ ควรใช้แหนบค่อยๆดึง เพราะขาดแล้วขาดเลย ร้องไห้ ตอนติดก็ค่อนข้างยาก ต้องลองฝึกๆดู นี่ก็ติดไม่ได้โปรอะไรเลย พึ่งติดขนตากระดาษแบบนี้ครั้งแรกเหมือนกัน 55

จริงๆเค้ามีมากกว่า 2 แบบนี้นะ อีกแบบที่เลือกมาคือลายปราสาท หลุมศพ ต้นไม้ เดี๋ยวๆๆ นี่ขนตาหรือหนังสั้น 555 เรื่องราวอะไรมันจะเยอะขนาดนั้นน่ะ เหมือนกับตัวแรก ต้องอาศัยความระวังในทุกขั้นตอนนะจ๊ะ

มาถึงหมวดที่รอคอย งานแผลทั้งหลาย แต่บอกก่อนว่า แผลแบบนี้ อาจจะไม่ได้เหมือนมากแบบ โอ๊ย แผล๊แผลนะ ก็ยังดูปลอมๆอยู่แหละ ถ้าเหมือนไปอาจจะดูน่ากลัวไรงี้มั้ง อันนี้เดา (มีใครกลัวเลือด กลัวแผลมั้ยอ่ะ ถ้ากลัวเค้าขอโทษนะ แต่เค้าว่ามันไม่ค่อยเหมือนเท่าไร ถ้ากลัวข้ามไปเร็วๆก็ได้นะจ๊ะ)

งานรูปลอกอีกแล้ว นางใช้ง่ายดีนะ มีทั้งแผลกรีด แผลข่วน แผลเหวอะ แผลผัวตบ มีหลายอันแล้วแต่วิบากกรรมที่อยากเผชิญ

แปะแล้วก็เอามาแต่งเพิ่มได้นะ ใช้เครื่องสำอางทั่วๆไปนี่แหละ แผลอาจจะไม่เหมือนจริง ออกแนวกราฟฟิคการ์ตูนผีเล่มละบาท 555 ก็ตามแต่ที่จะใช้เลย เราว่าเอามาแต่งเพิ่ม ดูมีอะไรขึ้นมามากกว่าแปะแล้วไป

งานเลือดปลอมก็มา อันนี้เป็นหลอด เทๆบีบๆออกมา ตอนอยู่ข้นๆก็อาจจะเหมือนนะ แต่พอใสขึ้นมาหน่อยสีก็จะสดมาก รู้เลยว่าเลือดปลอม ใช้แต่งแผลหรือป้ายบนเสื้อ ไรงี้ก็ได้ แต่!!!!! ห้ามเล่นธาตุไฟแตก เล่นกำลังภายใน เอาเข้าปากนะจ๊ะ ตัวนี้ไม่สามารถเข้าปากได้นะ ตาก็ด้วยไม่ร้องไห้เป็นสายเลือกเนอะ บอดจ่ะ

อันนี้เป็นแบบสเปรย์ มันไม่ได้ฉีดออกมาฟุ้งๆแบบน้ำแร่นะ มันเป็นสายตรงๆ สำหรับคนที่ อยากตกแต่งเสื้อผ้าให้ดูมีเลือดกระเด็นเลอะ ก็ฉีดๆได้เลยจ่ะ

เนื่องด้วยเลือดปลอมก็คือสีนั่นแหละ เวลาโดนผิวแล้วอาจจะล้างได้ไม่เกลี้ยง 100% จะยังมีคราบๆติดอยู่บ้าง พอฟอกสบู่สองสามครั้งก็หลุดนะ เหมือนพวกหมึกปากกานั่นแหละ ฉะนั้นหนึ่งแนะนำว่า ใช้ที่โดนผิวแต่น้อย ไม่ควรใช้กับใบหน้า ห้ามกิน อมแล้วบ้วนก็ห้าม ใช้ในการตกแต่งเสื้อผ้า ผ้าพันแผลไรงี้ได้อยู่ กับผิวโดยตรงก็จะเป็นสีๆแบบนี้ ถ้าไม่รีบใช้ร่างกายก็ได้อยู่ อาบน้ำก็หลุดละ

มาถึงแผลสำเร็จรูปแบบแปะกันบ้าง เนื้อจะเป็นซิลิโคนนิ่มๆ ด้านหลังเป็นเหมือน กาวสองหน้าที่ลอกแล้วแปะได้เลย ตอนใช้ก็ตัดแต่งให้เรียบร้อย แล้วค่อยเอามาแปะ จะแต่งเพิ่ม สาดเลือดยังไงก็ทำได้เลย แอบเหมือนกว่ารูปลอกนะ เพราะมันดูมีมิติกว่า

อันนี้แผลเย็บ ตัวนี้ก็เหมือนตัวแรก ลอกแล้วแปะได้เลย ถ้าขยันหน่อยอาจจะเอาด้ายสีดำมาเย็บเพิ่มก่อนแปะก็ได้ แต่นี่ขี้เกียจ55 แต่งเพิ่มเอาทีหลังพอ

ชิ้นสุดท้ายเป็นแผลกระสุน แผลโดนเหล็กเส้นตำ ไรงี้มั้ง 555 ตัวนี้จะไม่ได้มีกาวในตัว แบบสองอันก่อน แต่จะมีเป็นแผ่นกาวสองหน้ากลมๆมาให้ ก็ใช้ที่เค้าแนบมาแปะแผลแล้วแปะผิวได้ แต่งเพิ่มนิดหน่อยพอเลือดนอง แบบว่าโอ๊ยมือทะลุ 555

.

.

.

เป็นยังไงบ้างครับกับไอเทมต้อนรับ Halloween จากร้าน Daiso ที่จะต้องมารีวิวแต่หัววันแบบนี้ ก็เพราะว่าพอใกล้ๆวัน ของพวกนี้มักจะหมดนั่นเอง คือใครรู้ว่าจะไปเที่ยว ไปปาร์ตี้ที่ต้องใช้ของแนวๆนี้ให้ไปซื้อไว้ก่อนจะปลอดภัยที่สุด เพราะพอใกล้ๆเทศกาล นางจะหมดและเราก็จะไม่เต็มอยู่คนเดียว 555 ลองเก็บไว้เป็นไอเดียนะครับ จะสังเกตว่าเค้าจะใช้งานไม่ยาก ลองเล่นกับมันดูครับ เพิ่มสีสันให้วัน Halloween ของเราได้ บางทีไปเดินๆดูของ อาจจะปิ๊งไอเดียแต่งหน้าแต่งตัวอะไรขึ้นมาก็ได้ เทศกาลนี้หนึ่งชอบเป็นพิเศษ เพราะของผีๆแบบนี้จะมาวางขายกันหลายที่ หนึ่งชอบซื้อเก็บไว้ เผื่อได้เอามาใช้ ทำลุคให้เพื่อนๆพี่ๆได้ชมกัน ปีนี้ใครมีไอเดียเจ๋งๆเรื่องแต่งหน้าแต่งตัวก็เอามาแชร์ เอามาพูดคุยกันได้นะครับ โอเคครับไปดีกว่า แล้วเจอกันเร็วๆนี้ครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ บ๊าบบาย ^___^

noyneung

noyneung

หนึ่งเองครับ ^^ งานแปลก งานบ้า มาตรงนี้ 555
IG : noyneungmakeup

FULL PROFILE