♥♥How To♥♥ Rainy Day Makeup แต่งหน้าเหงาๆไปท้าฝน

44 18

สวัสดีจ้าเพื่อนๆทุกคนนะค้า ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยดูแลสุขภาพกันด้วยนะ

ยิ่งช่วงนี้ฝนอยู่ๆนึกจะตกก็ตกบ่อยมาก พกร่มกันด้วยนะจ๊ะ

จะให้มาสอนแต่งหน้าสดใสรับวันฝนตก ก็คงเบื่อกันแล้วใช่มั้ย

สายดาร์กแบบเอก็ขอแต่งหน้าเหงาๆในวันฝนตกดีกว่า

จะแต่งออกมาเป็นแบบไหนไปดูกันเลยจ้า

ก่อนอื่นมาดูกันที่เครื่องสำอางที่ใช้กันค่ะ

งานนี้เอจะเลือกเมคอัพที่ติดทน ไม่เหนอะหนะ สู้ฝนได้จริงๆเท่านั้นค่ะ

Baschi Skin Clarifying Day Cream

Laura Mercier Photo Edition Foundation

M.A.C Studio Finish Concealer NC.30

Ver.88 SPF50+/PA+++

City Color Contour Effects

Wet n Wild Brush on – Pearlescent Pink

Physicians Formula Shimmer Strips – Brown Eyes

TER Eyeliner

Maybelline Mascara

Wet n Wild – Don't Blink Pink

มาเริ่มแต่งกันเลยจ้า

1. หน้าฝนเอเลือกใช้สกินแคร์ที่เนื้อเป็นสีครีม Baschi Skin Clarifying Day Cream

ลงแทนไพรเมอร์ค่ะ เพื่อไม่ให้ผิวดูหนักจนเกิดไปค่ะ

2. ลงรองพื้นให้ทั่วใบหน้าค่ะ เอใช้ Laura Mercier Photo Edition

3. ปกปิดรอยคล้ำใต้ตาด้วยคอนซิลเลอร์ M.A.C Studio Finish NC.30

เซ็ตทุกอย่างให้เข้าที่ และติดทนอยู่นานมากขึ้นด้วยการกดแป้งดินน้ำมัน Ver.88 ลงเบาๆบนหน้าค่ะ

จะทำให้ผิดดูเรียบเนียนไม่ดูหนา และติดทนแม้จะต้องเจอฝนค่ะ แล้วตอนนี้เค้าเปลี่ยนแพ็คเก็จใหม่

ใช้ง่ายกว่าเดิมขึ้นเยอะอีกด้วยค่ะ

คอนทัวร์กรอบหน้าและเฉดดิ้งจมูกให้ได้รูปค่ะ

จากนั้นตามด้วยปัดแก้มสีชมพูพีช ของ Wet n Wild

มากันที่การแต่งตาค่ะ

ถ้าสังเกตจะเห็นชัดตาเอชัดเจนนะคะวันนี้ เพราะเอติดกากทำตา 2 ชั้นไว้ค่ะ

ทำไมนั้นจะเฉลยค่ะ

1. เขียนคิ้วด้วยเจลเขียนคิ้วสีน้ำตาลอ่อนของ M.A.C

2. ปัดทับด้วยมาสคาร่าคิ้วอีกครั้งหนึ่ง

3. ใช้อายชาโดว์สีครีมมุกลงให้ทั่วเปลือกตาค่ะ

4. ใช้สีน้ำตาลอ่อนคัดเบ้าตาเล็กน้อย

5. ใช้สีสว่างสุดอย่างชมพูอ่อนอมม่วงลงกลางตา

6. ใช้สีน้ำตาลกลางลงหางตาและหัวตาให้ตาดูเล็กลงค่ะ

7. เพิ่มความพุ่งของตาด้วยอายชาโดว์สีอ่อนตรงหัวตาค่ะ

8. ใช้อายชาโดว์สีน้ำตาลเข้มวาดเบ้าปลอมๆ เหนือที่ติดกาวทำตา 2 ชั้นไว้

จากนั้นก็ดึกเทปกาวออก ก็จะได้ชั้นตาที่เป๊ะค่ะ

9. เขียนขอบตาล่าง และวาดหางไลเนอร์ด้วยสีม่วง

10. ใช้แปลงเบลนอายชาโดว์ให้กลื่นกัน เริ่มจากหัวตาค่ะ

11. เขียนขอบตาด้วยอายไลเนอร์สีดำ

12. ดัดขนตาและปักมาสคาร่าค่ะ

1. ปากที่ไร้เครื่องสำอาง

2. ทาลิปสติกสีชมพูเข้มของ Wet n Wild ลงด้านในของปาก

3. ใช้นิ้วแตะคอนซิลเลอร์เบาๆเกลี่ยให้สีลิปสติกไล่เฉดค่ะ

4. ทาด้านในด้วยกรอสสีม่วงอมชมพูค่ะ

เท่านี้ก็ได้แล้วค่ะสำหรับลุคเหงานิดในวันที่ฝนพรำ

ขอบคุณค่ะ

เอ

AeBong

AeBong

ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆคนนึงที่รักในแฟชั่นและแมวเป็นชีวิตจิตใจ แต่สิ่งที่ทำให้ชีวิตเปลี่ยนคือการแต่งหน้าและเครื่องสำอาง

ติดตามเอได้ตามช่องทาง
aebonglife.com
FB : AeBong
IG : ae_bong
Youtube : AeBong Life

FULL PROFILE