เปลี่ยนสาวหมวยให้เป็น 'สาวแซ่บ'

85 46

สวัสดีค่ะสาวๆจีบันทุกคนนนน

วันนี้เราจะมาทำ ฮาวทู แต่งหน้าสาวหมวย

แต่งยังไงให้แซ่บ

อันนี้เป็นกระทู้แรก ที่ทำนะคะ ผิดพลาด ยังไงขออภัยค่ะ

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อน

เราชื่อแบลล์ค่ะ

วันนี้ที่อยากทำ ฮาวทูขึ้นมา เพราะได้เครื่องสำอางมาใหม่คร่าาา

ซึ่งก็คือออออ

Too faced chocolate bar: eye palete

ตัวนี้ทำจากผงโกโก้แท้

ตอนแรกคือไม่รู้ค่ะ แต่พอเปิดมาคือกลิ่นโกโก้หอมมาเลย

ใช้แล้วอยากกิน แฮ่!!

เป็นกิมมิคเล็กๆ น่ารักๆ

ส่วนสีก็เป็นสีโทน น้ำตาลที่เราคิดว่าน่าใช้ได้จริงทุกสีค่ะ

เริ่มกันเถอะๆ

ก่อนอื่นเลย บำรุงผิวหน้าก่อนแต่งหน้า กันตามสะดวกเลยค่ะ

ลงกันแดดให้เรียบร้อย แล้วเริ่มลงรองพื้นได้เลย

รองพื้นของเราเป็น รองพื้นจาก three ของเราเป็นเบอร์ 101

ตัวนี้เราซื้อจากญี่ปุ่นค่ะ ไม่ได้ปกปิดมาก แต่ขาวผ่องเนียนดี(สำหรับเรา)

ถ้าใครริ้วรอยเยอะอาจจะไม่ค่อยปลื้มเท่าไร แต่โดยรวมเราได้ 8.5/10 ตัดตรง เนื้อบางไปหน่อยค่ะ

ลงรองพื้นจบก็ ลงแป้งฝุ่น จาก ben nyeค่ะ

ราคาไม่แพง และก็เซ็ทตัวได้ดี

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 490บาทเองมั้งคะ

ปริมาณเยอะ คุ้มมากกกกกกก!!!

เอานิ้วเกลี่ยๆให้ทั่วใบหน้าและลำคอเลยค่ะ

เกลี่ยง่ายมว๊ากกกก

ปลาบปลื้มมมมมมม

ต่อไปลงแป้งค่ะ เทใส่มือ ใช้แปรงปัดวนๆ ทั่วหน้า

ต่อไปเป็นการเขียนคิ้วค่ะ

วิธีเขียนคิ้วนะคะ

เราใช้ดินสอเขียนคิ้วจาก cosluxe

เริ่มจาก วาดกรอบ ด้านล่างและบนก่อน เพื่อเป็นการกำหนดทรงคิ้วของเรานะคะ

จากนั้นถมด้านในให้เต็ม แล้ว ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นถมตาม เพื่อเซ็ท ดินสอเขียนคิ้วค่ะ

ใช้มาสคาร่าคิ้วปัดขนคิ้ว ให้เป็นทรงเรียบร้อย

เราใช้ ของ heavy rotation จากญี่ปุ่นค่ะ

ต่อไป~ ทาตากันเถอะะะ

ทุกครั้งที่เราทาตา เราจะเริ่มจาก ทาเปลือกตาและหัวคิ้วด้วยสีวิ้งๆก่อน เพื่อสร้างมิติให้กับใบหน้าของเราค่ะ เวลาหันหน้าซ้ายขวา แสงตกกระทบคิ้ว หน้าดูมีอะไรดีค่ะ

สีที่เราเลือกจาก พาเลทตาวันนี้ คือ สี champagne truffle ค่

ทาลงไปที่เปลือกตาให้ทั่วเลยยย

เน้นวิ้งๆที่หัวตากับกลางตานะคะ ในรูปอาจจะมองไม่ค่อยเห็นเท่าไร ขออภัยค่ะ

ถัดไป คือ สร้างเบ้าตาค่ะ เนื่องจากเราหมวย หมวยมาก หมวยโรงเกลือ หมวยแบบ ไม่มีไทยผสมแต่อย่างใด

จึงต้องสร้างเบ้าตาหลอกๆ (ที่คิดว่าสวย) ขึ้นมาเอง 5555

อันดับแรกค่ะ ใช้สีน้ำตาลจากพาเลทสี hazelnut ลงไปกลางเปลือกตา

ขึ้นตอนที่สำคัญคือ การคัดเบ้าตาค่ะ เราใช้สี Triple fudge

เริ่มจาก หางจาก ถมให้ดำๆๆๆ แล้วค่อยๆเกลี่ยขึ้นไป

ตามเบ้าตา ลองกดแปรงกดลงไป

ตรงไหนมันบุ๋มลงไปก็คัดมันตรงนั้นแหละค่าา

ของแบบนี้มันต้องอาศัยการฝึกฝนค่ะ

คัดขึ้นไปเรื่อยๆจนพอใจนะคะ ใครชอบดำมาก ก็แตะสีบ่อยๆหน่อย เสร็จแล้วเบล็นด้วยน้าาาาา. ไม่งั้นจะตาดำๆเป็นเบ้าๆ เหมือนหมีแพนด้าเลยค่าาาาา

วิธีเบล็น ง๊ายง่ายค่ะ ใช้แปรงหัวฟูๆสำหรับตา "ที่ไม่เปื้อนสี"

มาปัดไปมาตรงสีตาที่เราคัดเบ้าไว้ มันก็จะกลืนกันไปเอง

ผู้ชายบางทีก็ดูไม่ออกค่ะ ว่าเรานั้น คัดเบ้ามาหนาแค่ไหนเพียงแค่เบล็นสีตาให้มันฟุ้งๆค่าาา

อีกหนึ่งเสต็ปที่สำคัญสำหรับสาวหมวยอย่างเรา. ฮี่ๆ

ขาดไม่ได้เลยคือ ต้องติดสติ้กเกอร์ตา2ชั้นค่ะะ

ไม่งั้นลืมตามาหายไปหมดเลยค่ะคุณขาาาาาา

(ชีวิตมันเศร้า ฮืออออ...!)

สติกเกอร์ตา ถามว่าติดตรงไหนให้มันเป็นตาสองชั้น

บางคน ติดแล้วพอลืมตามันหลุบเข้าไป

แปลว่าติดต่ำไปค่ะ ติดสูงขึ้นมาอีกเสต็ปนึงนะคะ

ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆ แล้วเราก็จะเก่งเอง

มีชั้นแล้ววววว. เย้ๆๆๆ

สำหรับใครที่ตาสองชั้นเป็นหัวปิด เวลาติดสติกเกอร์ตรงหัวตา อาจจะมีหลายชั้นแบบนี้แหละค่ะ

แต่เดี๋ยวเราจะติดขนตา รับรองเนียนนน!!

ต่อปาย~

เขียนขอบตาค่าาา. เราใช้ของ heroine จากญี่ปุ่นค่ะ

สีดำคมเข้มมากกกกกก ใช้ง่าย ดี๊ดี

เค้าบอกว่าตัวนี้กันน้ำ แต่เราว่ามันยังกันไม่สุดนะ

เราเป็นคนตาแห้ง น้ำตาไหลบ่อยๆ ตรงหางตามันจะตกมาตาล่างนิดหน่อย แต่ไม่เป็นปัญหากับชีวิตค่ะ ให้ 8/10

เขียนเสร็จ ดัด ขนตาปัดมาสคาร่า

มาสคาร่าเราก็ใช้ของ heroine เหมือนกันค่ะ งอนเด้งมาก

แต่วันนี้เราจะปัดขนตาบนแค่นิดหน่อย เน้นที่ขนตาล่างค่ะ

เพราะขนตาปลอมเราเด้งอลังมว๊ากกกกกก!!!

สำหรับมาสคาร่าตัวนี้ เราให้ 9.5/10 เลย เลิฟมากกกก

ใครชอบแบ๊วๆก็เพิ่มความวิ้งไปอีกที่หัวตาล่าง ตามสะดวกเลยค่ะ

ต่อไปติดขนตาค่ะ

เราใช้ขนตาจาก Maya Collection ที่เค้าว่าๆ เบาแล้วงอนงามสวยสุดๆ อันนี้เป็นเบอร์ 176

ต่อปายย~ ปัดแก้มและบรอนเซอร์ค่าาาาา

เวลาปัดบรอนเซอร์ ระวังมันดำเป็นปื้นนะคะ

เลือกสีที่เหมาะกับผิวเราค่ะ ปัดให้ฟุ้งๆ

ไล่สีเข้มที่โหนกหรือกราม

ปัดให้อ่อนลงมาเรื่อยๆเข้าหาใบหน้า

เราลืมบอกไป หลังติดขนตา เราอาจจะคัดเบ้าเพิ่มเพื่อความคมชัดของตานะคะ

เติมสีปากนิดนึงงงงwet n wild สี just peachy

อ๋ออออออ ยังไม่แซ่บค่ะ อยากแซ่บต้องสีปากเจิ่ดๆ

ลิปสีแดงสดจาก stila เป็นแบบ matte นะคะสีแดงสะใจมาก

จบแล้ววววววววว.

หวังว่าทุกคนจะเข้าใจง่ายนะคะ

นี้เป็นกระทู้แรกของเรา อาจจะยาวไปนิด

แต่เราก็พยายามแล้วนะตะเองงงง

ขอบคุนที่อ่านมาถึงตรงนี้ค่ะ

Labell3

Labell3

I'm just sharing my passion.

FULL PROFILE