พ.แพรเพลินพุง ชวนมาชิมโมจิแบบญี่ปุ๊น ญี่ปุ่นร้าน Mochi sweets ที่ Central West Gate

6 5

โอฮาโย โกไซมัสสส โดราเอม่อน ปู๊นๆ55555 สวัสดีค่า วันนี้แพรมาชวนเพื่อนๆไปชวนหิว น้ำลายสอกับของหวานจากญี่ปุ่น ที่เป็นแบบญี่ปุ๊น ญี่ปุ่น 100% แล้วแปลกใหม่สำหรับเมืองไทยอย่างเราๆ นั่นก็คือ... โมจิ นั่นเองค่า !!!

หลายคนอาจจะคิดว่า เหย ก็โมจิป้ะ ธรรมด๊า! เอาจริงตอนแรกแพรก็คิดงั้นค่ะ เดินผ่านร้านเค้าหลายทีแล้ว ไม่ยอมซื้อสักที 5555555 แต่ว่าทีนี้ แพรเดินห้างรอแม่มาทานข้าวเย็นด้วยกันที่ห้างใหม่ Central Westgate เนี่ยแหล่ะค่ะ คือว่างมากเลยตะลอนหาของหวานกินก่อนจะกินของคาว ที่จริงไม่ได้อยากกินเล้ยยยย(เสียงสูง?) แต่โบราณว่าไว้ว่า กินคาว ไม่กินหวาน สันดานไพร่ แพรเลยหาของหวานก่อนจะไปกินของคาวค่ะ อิอิ (แถมาก555555)

แพรเลยไปยืนอยู่หน้าร้านเค้าแปปนึงชั่งใจว่าจะกินดีมั้ยว้า ชั้นก็จ้องร้านนี้มาสักพักแล้วด้วย แล้วเหมือนพนักงานเห็นเค้าเลยยิ้มให้ แพรเลยเดินเข้าไปคุยด้วยว่ามันคือโมจิอะไร ทำไมมันแปลกๆ เลยรู้มาว่ามันเป็นโมจิจากประเทศญี่ปุ่นค่ะ โมจิจะเป็นโมจิแบบ 3 ชั้นซึ่งจะแตกต่างจากโมจิแบรนด์อื่นๆที่จะมี 2 ชั้นเท่านั้น แล้วโมจิก็ไม่ได้ทำที่ไทย แต่ทำแล้วฟรีซมาตั้งแต่อยู่ที่ญี่ปุ่นเลยค่ะ พอได้ยินก็ตัดสินใจ กินก็กิน อยากลองชิมเพราะคำว่า "ส่งตรงจากญี่ปุ่น" ที่พี่เค้าพูดค่ะ ถ้าไม่อร่อยก็ครั้งเดียวจบ ตอนซื้อคิดงี้ค่ะ 55555555

โมจิมันมีหลายไส้ หลายรสชาติมากก มึนงง เลือกไม่ถูกเลยทีเดียว เลยถามคนขายว่าช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ หนูเลือกไม่ถูกค่ะ55555 พี่เค้าก็ใจดี แนะนำมาเกือบครบทุกรสชาติเลย555555 แพรเลยเลือกมาเอง 6 ชิ้นด้วยกัน

มีใบประวัติโมจิของร้านเล็กๆน้อยๆกับวิธีการกินใส่กล่องมาให้เราด้วย คิวท์ๆแบบญี่ปุ่น

แท่น แท๊น สอยมา 6 ชิ้น รสชาติตามสติ๊กเกอร์ที่แปะในรูปเลยค่า

แพคเกจจิ้งดี ถุงสวย เปิดกล่องออกมาเจอกับกระดาษแปะรสชาติบอกเอาไว้อีก แพรว่าเอาไปเป็นของฝากให้ญาติผู้ใหญ่ได้เลยนะคะ มันดูหรูเลยแหล่ะ

แต่ในเมื่อแพรกินเอง ถ้ากินไม่หมดก็ให้แม่กินต่อ แพรเลยเอากระดาษบางๆออกแล้วหาที่นั่งว่างๆในห้างเพื่อที่จะกินโมจิ ไม่ฝากใครใดใดทั้งสิ้น ฮี่ๆ

ผ่างงงง! เจอเจ้าโมจิกลมๆอยู่ 6 ชิ้น น่ากินมาก คือจับๆแล้วมันเย็นๆค่ะ นุ่มๆตรงแป้งๆด้วย อั้มมม ลองกัดดูหน่อยสิ

อันนี้รสชาเขียวค่ะ มันเป็นชาเขียวแบบไอติมๆ มันเย็นๆ รสชาติชาเขียวเข้มข้นแบบชาเขียวมัทชะญี่ปุ่น นุ่มลิ้น รสชาเขียวไม่หวานมาก กำลังดีค่ะ สาวกชาเขียวต้องสั่งรสนี้เล้ย

อันนี้รู้สึกรสมูสบลูเบอร์รี่ชีสค่ะ ชีสจัดเต็มมากก แล้วมันเย็นๆด้วยค่ะ ชอบมาก กินเพลินเลยทีนี้ ออกรสชาติเปรี้ยวหวานค่ะ

ส่วนรสชาติอื่นๆตอนแรกก็ว่าจะถ่ายมาให้ดูว่าตอนกัดแล้ว ใส้มันเป็นยังไง แต่ว่าเค้าเพลินไปหน่อย กินเกลี้ยงแล้วค่อยนึกได้ เลยไม่มีรูปมาให้ดูนะคะ555555555 แต่สามารถดูรูปไส้แต่ละรสชาติได้ตามรูปข้างล่างนี้เลยค่ะ แพรถ่ายตอนอยู่หน้าร้าน Mochi sweets ไว้ค่ะ

รสทุเรียนนั้นน่าสนใจมาก มะพร้าวก็ด้วย ครีมช็อคก็น่าชิม นอกจากนี้แล้วมันยังมีเป็นโดนัทโมจิด้วยนะคะ รูปลักษณ์จะเป็นแบบโดนัทเลย คือมีรูแต่ว่าใส้นั้นยังเป็น 3 ชั้นอยู่ค่ะ ราคาลูกละ 42 บาท บางรสก็ 44 บาท บางทีอาจคิดว่าเอ๊ะ! มันแพงไปไหม? แต่ว่าลองได้ลิ้มรสดูก่อนค่ะ แล้วจะติดใจจนตัวเองกลับมาซื้ออีกแน่ๆเลย :) แพรก็กะว่าเอาไว้พาพ่อแม่มา แล้วให้ท่านมาซื้อค่ะ55555

สิ่งที่ชอบจนต้องมารีวิวชวนชิมคือเป็นโมจิที่อร่อย มันเย็นๆ ไส้เยอะมาก มี 3 ชั้นอีก มันแปลกดีค่ะ แล้วมันพิเศษตรงที่ทำมาจากญี่ปุ่นเลย และเปิดที่ไทยสาขา Central westgate นี้เป็นสาขาแรกด้วย (ก็ถึงว่าทำไมไม่คุ้นชื่อร้านนี้เลย mochi sweets) รสชาติมันไม่หวานจ๋าจนเลี่ยนด้วยค่ะ อันนี้ชอบมาก ใครจะเอาไปเป็นของฝากก็ถือว่าดูดีเลย

พิกัดร้าน Mochi sweets อยู่ที่ Central West Gate (บางใหญ่) อยู่ชั้น 2 แถวๆฝั่งหน้าห้างค่ะ ซึ่งอีกไม่นาน ภายในสิ้นปีนี้ BTS สายสีม่วงก็จะเปิดตัวให้ทดลองใช้บริการกันแล้วด้วยค่ะ ถ้าใครมาด้วย BTS ก็ลงสถานีตลาดบางใหญ่แล้วเดินอีกหน่อยก็ถึงเซ็นทรัล เวสต์เกสต์แล้วค่า ง่ายมากๆเลย

และนี่ก็เป็นการเปิดประเดิมกระทู้ชวนชิมด้วยโมจิสไตล์ญี่ปุ่น 100% ร้านmochi sweets ละกันค่า สำหรับรีวิวอาหารคราวหน้า แพรจะไปเพลินพุงร้านไหน หรือแพรชอบจนต้องมาชวนชิมเป็นร้านอะไร ถ้าแพรพบ แพรจะอัพบอกเพื่อนๆนะคะ ตอนนี้ขอบ๊าย บาย ค่า

thisisPimmyPrae

thisisPimmyPrae

สวัสดีค่ะ แพร เองค่ะ ตอนนี้มาเป็นแอร์แขก ใช้ชีวิตอยู่กลางทะเลทรายค่า

FULL PROFILE