[REVIEW] Makeup Items สำหรับสาวผิวมันและเป็นสิวราคาหลักร้อย!

29 7

สวัสดีชาวจีบันทุกคนค่ะ แอบซุ่มมานานขอรีวิวบ้าง ฮี่ฮี่

วันนี้จะมารีวิว เครื่องสำอางค์สำหรับสาวผิวมัน เป็นสิว ผิวแพ้ง่ายเหมือนเรานะคะ

แถมยังราคาแค่หลัก ร้อยด้วย ถูกและดียังมีในโลกกกกกกกกกก

( ขออภัยสำหรับภาพถ้าไม่ชัดนะคะ ถ่ายจากมือถือ T___T )

ขอเกริ่นนิดนึงนะคะ เราเป็นคนผิวมันมาก เป็นสิว ผิวแพ้ง่ายมากค่ะ

ใช้เครื่องสำอางค์มาเยอะมากๆ แต่หลายยี่ห้อก็แพ้จนสิวเห่อ ฮือออ

สุดท้ายปัจจุบันก็มาจบตรงลูกรักเหล่านี้นี่เอง แถมยังถูกเหลือเชื่อด้วย

เพราะฉะนั้นในกระทู้นี้ จะเป็นเครื่องสำอางค์ที่ไม่ค่อยอุดตันผิวแล้วก็ราคาไม่แพงค่ะ

1. มาเริ่มที่แป้งก่อนนะคะ

LADY AUDREY No.1 Long-Lasting Oil Control Loose Rice Powderแป้งฝุ่นที่เป็นลูกรักมากๆตัวนึงเลยค่ะ ปราศจากทัลคัม 100% ไม่มีพิษต่อปอด แถมยังคุมมันดีเลิศ

ไม่ทำให้อุดตัน เนื้อแป้งบางเบามาก สบายผิว แต่ไม่ค่อยปกปิดมากเท่าไหร่นะคะ มี 2 สีเหลือง ชมพู

ใช้ลงหลังกันแดดในวันสบายๆได้เลยค่ะ เบาหน้ามาก ราคาก็เบาเช่นกัน ประมาณ 385 บาทเท่านั้น

คะแนน : 9.5/ 10 ค่ะ หักตรงที่ไม่ค่อยปกปิดแล้วก็ใครหน้าแห้งมากไม่ควรใช้ค่ะ

Palladio Rice Powder Translucent 17g. แป้งข้าวสุดโด่งดังตัวนี้ เนื้อจะแห้งๆกว่า Lady Audrey หน่อยนะคะแล้วก็ไม่ละเอียดเท่าด้วยแต่ปกปิดดีกว่าค่ะ แล้วก็สบายผิวเหมือนกัน ตัวนี้ก็ไม่ค่อยอุดตันนะคะ ใช้มาเป็นตลับที่สองแล้นนน

ราคาก็น่ารักค่ะ ราคาจะต่างกันตามร้านที่ซื้อ เราซื้อมา 250 บาทค่ะ

คะแนน : 9/ 10 หักตรงทำให้หน้าแห้งเกิ้นนนน

CATRICE Prime and Fine Mattifying Powder Waterproof เป็นแป้งอัดแข็งแบบไม่ผสมรองพื้นค่ะ บางเบาละเอียดมากสมคำร่ำลือเลย

ใช้เป็นงานโชว์ผิวธรรมชาติๆได้ดีค่ะ เนื้อแป้งเบาสบาย ไม่อุดตัน แต่กลิ่นไม่โอเคเท่าไหร่

ไม่ปกปิดมากค่ะ คุมมันเล็กน้อยแต่ไม่นานมาก รวมๆถือว่าโอเคราคาน่ารัก 200 กว่าบาทเท่านั้น

คะแนน : 8.5/ 10 หักตรงกลิ่น กับไม่ค่อยคุมมันค่ะ

RIMMEL Stay Matte : Pressed Powder แป้งฝุ่นอัดแข็งคมมันชื่อดังตัวนี้ มีรีวิวเพียบจริงๆค่ะ มาคอนเฟิร์มอีกเสียงว่าดีจริงๆ

เนื้อแป้งบางเบา คุมมันได้ค่อนข้างดี ไม่อุดตันไม่ก่อให้เกิดสิวอีกด้วยค่ะ

ราคาน่ารักมาก ราคาตั้งแต่ 200-300 บาท แล้วแต่สถานที่ที่ซื้อค่ะ

คะแนน : 9/10 หักตรงไม่ค่อยคุมมันเท่าที่ควรค่ะ

Cezanne UV foundation EX Plus แป้งอัดแข็งผสมรองพื้นของ Cezanne จากญี่ปุ่นค่ะ ตัวนี้ลูกรักมากกกกกกก

ถึงจะผสมรองพื้นแต่ไม่หนักหน้าค่ะ ไม่อุดตันด้วย ที่สำคัญปกปิดได้ดีมากๆ

คุมมันก็เริ่ดเกิน 5 ชั่วโมงค่ะ ทาง่ายไม่เป็นคราบ และกระจกใหญ่สะใจมาก

ราคาน่ารักเช่นกัน 300 กว่าบาทเท่านั้น หาซื้อง่ายด้วยค่ะ

คะแนน : 10/10

2. ต่อมาเป็นเบส + รองพื้นค่ะ

The Face Shop Lovely Me:Ex Angel Skin : Makeup Base เบสเขียวสำหรับปกปิดรอยดำ ทาเบาๆก่อนรองพื้น หรือทาเบสตัวนี้แล้วตามแป้งเลยก็เริดค่ะ

ตัวนี้ก็รีวิวเยอะเหมือนกัน เคยนอกใจไปลองใช้ตัวอื่นก็กลับมาตายรังที่ตัวนี้ตลอดดด

เนื้อเค้าจะเบาบางมากค่ะ ไม่เหนียวหนืด คือทาง่ายเกลี่ยง่ายไม่เป็นคราบ หน้าผ่องขึ้นเยอะ

ราคาน่ารักค่ะตามเค้าเตอร์จะประมาณ 250 บาท ถ้าสั่งพรีจากเกาหลีไม่ถึง 200 บาทค่ะ

คะแนน : 9.5/10 หักตรงของปลอมเยอะมากๆค่ะบางทีไม่กล้าสั่งจากที่อื่นเลย

Estee Lauder Double Wear Stay-in-Place Makeup SPF10 ปล. ใช้หลอดเล็กเพื่อให้เข้ากับชื่อกระทู้ราคาหลักร้อยค่ะ อันนี้เอาไว้พกไปไหนมาไหน

เป็นรองพื้นลูกรักมากที่สุดในโลก รีวิวล้น internet ค่ะ คือมันใช้ดีแบบมากเว่อร์ 5555

หน้าไม่มันทั้งวันเลยจริงๆคุมมันได้ดีมากๆ ไม่หนักหน้าด้วย ปกปิดได้ระดับนึง ชอบมากค่ะ

ราคาหลอดเล็กนี้ 350 บาทค่ะ ขวดเต็มจะประมาณ 1500 บาท หลอดเล็กใช้ได้ประมาณ2สัปดาห์

คะแนน : 100/10 เลยค่ะ

Cathy Doll Whitening Foundation Serum SPF30 PA++https://pantip.com/topic/34037458 จากกระทู้นี้ในพันทิพ เราก็ไปสอยมาลองใช้ตามค่ะ

ปรากฎว่า แม่เจ้า ! มันดีจริงๆ คือคุณภาพเทียบเท่า Nars ที่มีอยู่จริงๆ คือปลื้มปิติมากกกก

มันเนียน ผ่อง ไม่อุดตันผิว ปิดรูขุมขนกับรอยได้ดีระดับหนึ่ง และทำให้ผิวดูฉ่ำๆแบบเกาหลี

หน้าจะผ่องทั้งวันประมาณ 6-8 ชั่วโมง ราคาก็ผ่องจริงๆค่ะ 99 บาท !!!

คะแนน : 10/10 ไปเลย

Sola BB Primer SPF37PA++ ตัวนี้ก็เป็น BB ที่ชอบตัวนึงค่ะ เพราะใช้แล้วไม่แพ้ไม่อุดตัน และเบาหน้าดีมาก

ปกปิดได้ดีเยี่ยม เนื้อ BB จะเบาบางไม่เหนียวทาค่อนข้างง่ายค่ะ แถมยังผสม Primer ด้วย

ทาแล้วจะเนียนๆผ่องๆแต่ไม่ขาววอกนะคะ คุมมันได้ดีระดับนึงค่ะ ราคา 550 บาท

คะแนน : 9/10 หักที่อยู่ไม่ทนทั้งวันค่ะ ดร็อปง่ายมาก

Revlon Colorstay™ Concealer ตัวนี้เป็นคอนซีลเลอร์ที่ชอบมากๆ เม็ดสีแน่น ปกปิดดีมาก เอารอยหมีแพนด้าอยู่หมัดค่ะ

ใช้ง่ายมากๆด้วยเป็นแปรงพู่กันเอามาแต้มๆ เกลี่ยๆได้เลย แถมใช้ได้นานมากกก

ไม่อุดตันผิวด้วยค่ะ แถมราคาน่ารักสุดๆ 325 บาทที่วัตสันเลย

คะแนน : 10/10

CATRICE Re-Touch Light-Reflecting Concealer ตัวนี้ก็มีคนรีวิวเยอะมากค่ะเลยไปสอยมาลอง ค่อนข้างโอเค แต่ชอบ Revlon มากกว่า

ปกปิดได้ปานกลางค่ะ สำหรับเราเกลี่ยยากและหมุนทีนึงออกมาเพียบเลย ฮืออ

แต่ตัวนี้ไม่อุดตันค่ะ เนื้อคอนซีลเลอร์เบาไม่หนา ราคา 300 กว่าบาท

คะแนน : 8/10 หักที่เกลี่ยยาก

3. เป็น Blush On กับ Lipstick

In2it Waterproof Single Blush

เป็นคนไม่ค่อยใช้บรัชออน แต่ชอบตัวนี้มาก ซื้ออันแรกก็ถูกใจเลย

มีแปรงและกระจกมาให้สะดวกในการใช้งานมากค่ะ เม็ดสีแน่นละเอียดมากๆ

แตะนิดเดียวสีก็ติดแล้ว มีสีให้เลือกเยอะค่ะ ติดทนพอสมควร ใช้แล้วไม่เป็นสิวด้วย เย้

ราคาน่ารักค่ะซื้อตอนมีโปรโมชั่นที่วัตสัน เหลือ 179 บาทเท่านั้น

คะแนน : 9/10 หักที่ติดไม่ค่อยทนมากเท่าที่ควรค่ะ

Sleek MakeUp Blush ตัวนี้เป็นอีกตัวที่ชอบค่ะ ใช้แล้วไม่แพ้ แต่สำหรับเรารู้สึกต้องปัดหลายครั้งสีถึงจะติด

แต่สีสวยแพคเก็จสวยค่ะ แต่ตัวนี้ไม่มีแปรงมาให้ ราคาประมาณ 350 บาท

คะแนน : 9/10 หักตรงรู้สึกว่าสีอ่อน กว่าจะปัดติดหลายรอบมากก

Maybelline Bold Matte By Color Sensational ลิปจะเน้นไปทางตัวที่ทาแล้วสีไม่ตกร่องนะคะ เราเป็นคนปากแห้ง ร่องปากเยอะมาก

ชอบตัวนี้คือทาไม่ตกร่องมาก สีสวย แต่ไม่ค่อยทนค่ะ ทานน้ำสองครั้งหลุดหมดเลย

มีสีให้เลือกเยอะ ทาแล้วปากไม่แห้งดีด้วย ราคา 299 บาทค่ะ

คะแนน : 8.5/10 หักที่หลุดง่ายเกิ้นน

W7 Cosmetic Kiss Lipstick ลิปตัวนี้ชอบมากกกกก คือติดดีมากสีสวย ไม่ตกร่อง อยู่ทนปานกลาง แต่สีสวยจริงค่ะ

มีสีให้เลือกน้อย แต่ทาแล้วปากไม่แห้ง บำรุงริมฝีปากไปในตัว ราคา 200 บาทค่ะ

คะแนน : 9/10 หักตรงอยู่ทนปานกลางแล้วก็มีสีให้เลือกน้อย

Mistine DNA LipColor and Top Coat

ตัวนี้ตัวโปรดที่สุดเลยจริงๆ ตามโฆษณาเค้าเคลมว่าจูบไม่หลุดกินน้ำลิปไม่ติดแก้ว

ก็อยู่ทนจริงๆค่ะ ทาตัวสีก่อนพักสัก10นาทีแล้วตามด้วย top coat อยู่ทนท้างวันนนน

สีไม่ตกร่องเลยค่ะเพราะเป็นลิปแบบน้ำ ทาแล้วไม่ดูแห้งด้วย ราคา 99 บาทเซเว่นก็มีขาย

คะแนน : 10/10 เลยค่ะ

ก็ขอจบการรีวิวเครื่องสำอางค์ราคาหลักร้อยสำหรับสาวผิวมันและแพ้ง่ายไว้เท่านี้นะคะ

กระทู้หน้าจะรีวิวสกินแคร์บ้าง มีตัวเด็ดๆเพียบเลย

วันนี้ถ้าผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยนะคะ มือใหม่มากกระทู้แรกเอง TT

ขอบคุณที่ติดตามอ่านจนจบค่า

marymarine

marymarine

Mine, 21 years old.
Silpakorn University

FULL PROFILE