[[ BIKINIbody MISSION ]] ภารกิจหน้าท้องแบนราบ !!!! เซย์ “บรัย !” กับหน้าท้องดุ่ยๆกันเต๊อะ !!!

45 20

*เตือน:: ภาพติดเครดิตทุกภาพต้องขออภัยด้วยค่ะ มีคนนำไปใช้โดยไม่ขออนุญาต ในทางที่ไม่เหมาะสม

หากใครไม่พอใจเรื่องนี้พลอยต้องขออภัยจริงๆค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ*

มีอยู่วันนึง..

เอาไอโฟนมาถ่ายSLOW MOTIONเล่นๆ .. ลองถ่ายพุงตัวเอง

ลองตีๆมันดูดิ๊ อยากเห็นจะเป็นยัง..

พระเจ้า

ที่พุงหรือคลื่นสึนามิ !!! มีเสียงประกอบด้วยนะเว่ย ตึ้งงงงงงง ตึ้งงงงงง ตึ้งงงงงงง *สะท้อนไปทั่วบ้าน*

นั่นคือจุดเริ่มต้นของฮาวทูวันนี้ .. บอกเลอ !!!!!!!!!

เพื่อนๆเคยได้ยินเกี่ยวกับDCBAมั้ยคะ

Diet first, Cardio second, Building muscle third, and Abs exercises last.

ว่ากันว่าถ้าอยากลดพุง

ต้องเลิกหม่ำๆอ้วนๆก่อนเลย แล้วเล่นคาร์ดิโอ เหงื่อออกเยอะๆๆ เบิร์นไขมัน ต่อมาสร้างกล้ามเนื้อ แล้วก็บริหารกล้ามเนื้อท้องสุดท้าย

แต่วันนี้ พลอยจะเอา Abs exercise มาให้ แบบเน้นๆเลย

แง่ะ! ก็เค้าบอกให้ไดเอ็ทก่อนๆๆๆ แล้วทำไมหล่อนยังจะดื้อ !

ตอบง่ายๆเลยนะ --- ก็คนมันหยุดกินไม่ได้ !!!

*คือเป็นคนสับสนในชีวิต…. ไม่รู้แค่หิว หรือ โค่ดตะกละ*

แหะๆ ความจริงพลอยอยากทำอะไรที่ทำได้นานๆ และต่อเนื่องค่ะ

ให้พูดกันตรงตร๊งเลยนะคะ

ของบางอย่างมันหยุดกินบ่ได้จริงๆ เคยลองไดเอ็ทแล้ว ทำได้แปปๆ ตะบะแตก กลับบมาฟาดหนักกว่าเดิม กลิ้งเลยสิครัชทีนี้!

*แต่ความจริงการกินคลีน กินอาหารดีๆ ควรทำอย่างยิ่ง เพื่อสุขภาพที่ดี และสำหรับคนที่ทำได้ต่อเนื่อง สุดยอดค่ะ!!! ข้าน้อยขอคารวะ!!!!!!*

วี อาร์ อิน ไทยแลนด์ เดอะ ฟู๊ด อร่อย เวรี่ มัช !

ข้างบ้านก็มีเซเว่น หน้าปากซอยก็ราดหน้า ก๋วยเตี๋ยว 'หารตามสั่ง ขับรถออกมาก็เยาวราช .. (พูดแล้วท้องร้อง..อะไรแว๊ะ!)

คู๊ณณณณ … ดิฉันทนกินคลีนไปเป็นปีๆบ่ได้ชิงๆ

และรู้สึกว่า โอเคร.. เวลาอยากได้หน้าท้องแบนสวย กล้ามขึ้นเป็นเงาๆ ก็ตั้งใจทำ abs exercise ไม่นานก็ขึ้น

เลยอยากจะเอาท่าที่ทำแล้วเวิร์คๆมาเสนอนะก๊ะเจ้า

---------------------------------------------------------------

หมายเหตุ*

- สำหรับท่านที่ไขมันสะสมมาก อาจเป็นการดีและจะเห็นผลมากกว่าถ้าเริ่มแบบ DBCA นะคะ จริงๆ ลดไขมันก่อน แล้วสร้างกล้ามเนื้อนี่ เป็นอะไรที่เป๊ะ!มากๆๆๆ

- จขกท ถึงแม้จะไดเอ็ทต่อกันนานๆไม่สำเร็จ แต่พอมีสูตรอาหารคลีนที่อร่อยๆบ้าง เดี๋ยวจะเอามาแชร์กันคราวหน้า คาร์ดิโอด้วยนะคะ !

- ตอนนี้กำลังบิ๊วตัวเองอยู่ วันไหนพลอยกินคลีนได้สำเร็จต่อเนื่อง แล้วจะเอาเท๊กกะหนิกมาแชร์กันอีกรอบ!

-ถึงแม้ว่าตอนนี้พลอยยังไม่สามารถไดเอ็ทและกินคลีนได้ทุกมื้อ

แต่มี กฏง่ายๆ ไม่กี่ข้อ ที่ทำแล้วabs ขึ้นเร็ว สวยสมใจ นั่นคือ -> ตื่นมาแล้วดื่มน้ำทันทีเยอะๆ งดขนมหลังข้าวเย็นเป็นต้นไป ลดเกลือ <-

เช่นเดิม..

*routine ท่าบริหารที่เอามาโพสวันนี้ แม้จะไม่ใช่คาถาพิเศษที่เห็นผลในหนึ่งวัน

อาจจะเจ็บและท้อ แต่ด้วยความพยายาม มันจะต้องเห็นผลค่ะ

*สำหรับทุกคนที่อยากจะลดหน้าท้อง/สุขภาพแข็งแรงขึ้น และมีความตั้งใจ พร้อมที่จะทำต่อเนื่องไปเรื่อยๆ

*สาวๆที่รักในหน้าตาและหุ่นของตัวเองอยู่แล้ว เริ่ดค่ะ ขอชมจากใจ ฮาวทูนี้ก็ดูเล่นขำๆแล้วกันเนอะ

*นี่เป็นroutineของพลอย ไม่ได้คิดขึ้นมาเองนะคะ แต่ทำจริง อาจจะมีผิดบ้าง ทำท่าไม่ถูกอะไรยังไง บอกพลอยได้นะคะ

---------------------------------------------------------------

เป็นมั้ยคะ .. เวลาไปยิม ไม่อยากกางmatแล้วนอนบนพื้น !

คือมันรู้สึกแปลกๆแง่ะ คนอื่นเค้าเดินไปเดินมายกนู่นนี่ฮึบๆๆ แล้วจะให้เรามาฮึบบนพื้น…. กลัวโดนเหยียบหน้า….

เพราะงั้นวันนี้เลยเอาท่าที่ไม่ต้องนอนราบสนิทบนพื้นมาฝากนะก๊ะ :D

เริ่มกันเล๊ย !

-- WARM UP

ทำอะไรก็เอาให้เหงื่อเริ่มออกนะคะ วิ่งเหยาะๆสัก 5 นาที หรือจะกระโดดตบก็ได้นะคะ ให้เหนื่อยเล็กๆเหงื่อซึมๆเป็นดี

-- EXERCISE

ความจริงเล่นหน้าท้องหลังออกกำลังจะดีมากเลยนะคะ ถ้าใครไม่อยากเล่นเดี่ยวๆ พลอยแนะนำให้ออกกำลังส่วนอื่นก่อนแล้วมาต่อกันที่นี่ ^^

--- FLAT ABS ROUTINE

*หัวใจของท่าพวกนี้คือการ เกร็ง!!!หน้าท้องอย่างสุดพลังทุกครั้งที่ทำ ให้หน้าท้องทำงาน ส่วนอื่นสบายๆนะคะ*

*ท่าบิดๆทุกท่า บิดให้สุดนะคะ เอาให้ไขมันช่วงท้องหนีบ!!!!เยอะๆ บิดผ้าขี้ริ้วเยี่ยงใด จงบิดท้องของท่านเยี่ยงนั้น !!!*

1. STANDING CRUNCH

เริ่มง่ายๆก่อนเลย ชูมือขึ้นสูงเหยียดตรง แล้วโน้มลงมาแตะเท้า พยายามให้ขาตรงเอาเท้าเหยียดขึ้นมาให้เจอกับปลายนิ้วเรานะคะ ท่านี้ท่าแรก ทำช้าๆก่อนก็ได้ค่ะ ทำสลับกันซ้ายขวานับหนึ่ง 3เซ็ทx15ครั้ง *ตอนCRUNCH ให้เกร็งหน้าท้องเยอะๆ ฮึบ!!* ท่านี้ได้ต้นขาด้วยนะเออ

2. STANDING SIDE TWIST

โอเคร หยิบดัมเบลของท่านมา เอาเล็กๆก็ได้ค่ะที่ไหว ยกขึ้นมาเตรียมพร้อมไว้ที่อก แล้วบิดขวา ขาขวาก็ยกขึ้นมาบิดซ้าย ทำซ้ำ15ครั้ง ไป3เซ็ท แล้วก็บิดซ้าย ขาซ้ายยกขึ้นมาบิดขวา 15x3เช่นกันค่ะ ถ้าท่านเกร็งทุกครั้งที่บิด รับรอง ฟีล!

3. STANDING SIDE CRUNCH

คล้ายๆท่าเมื่อกี๊ค่ะแต่ไม่มีบิดนะ ยกดัมเบลตั้งฉากเตรียมพร้อม (ใครแขนไม่ไหวหย่อนหน่อยก็ได้เนอะ จขกทก็ชอบไม่ไหว อิอิ หรือลดนน.เวทก็ได้ค่ะ) เอ้า crunch! เอาข้อศอกลงมาเจอกับเข่าค่ะ ซ้าย15ครั้ง 3เซ็ท แล้วก็ขวาอีก 15x3ค่ะ เบิร์นนนนน

4. DUMBBELL TWIST CRUNCH

ที่นี้บิดๆแบบfull scaleนิดนึง ยืนเตรียมพร้อมดังในรูปค่ะ กางขาออกเยอะๆ ทีนี้บิดลงมาให้สุดเลยค่ะ แขนสุด ขาก็เอาขึ้นชี้ไปอีกทางให้สุด แล้วบีบหน้าท้องเกร็งเข้าไว้ !! ทำทั้งสองด้าน ด้านละ 15ครั้งx3เซ็ทเช่นเดิมค่ะ

5. MOUNTAIN CLIMBER

หมดแล้วกับท่าบิดๆยากๆปวดหัว เรามาปีนเขาบนลูกบอลโยคะกันเต๊อะ!! เริ่มจากplank ธรรมดาก่อน ทรงตัวบนข้อศอก หลังตรง ตัวยืดตรง (ดูภาพข้างล่างได้ค่ะ) แล้วก็เริ่ม "ไต่" ได้เลยก่ะท่าน พูดง่ายๆคือเหมือนวิ่งอยู่กับที่ ยกขาขึ้นมาให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จะยกนิดๆหรือยกสูงๆ ตามที่ถนัดแล้วกันค่ะ สำคัญคือเกร็งหน้าท้องตลอด!!ไม่งั้นหล่นไม่รู้นะ!

6. THE PLANK

ท่าสุดท้ายกับแพลงค์สุดคลาสสิค ตัวตรงหลังตรง แล้วค้างไว้เลยค่ะ30วิฯ ทำ30วิ->30วิ->60วิ เป็นอันเสร็จค่า

- COOL DOWN

หลังจากที่ดุเดือดมากกับการออกกำลังก็มาคูลดาวน์กันชิลๆนะคะ ยืดเส้นที่ใช้ไป ยืดเยอะๆจะได้ไม่เจ็บพรุ่งนี้น้า

ใครที่ชอบ Standing Abs exercise ไม่ชอบนอนเล่น แวะไปดูของfitnessblenderนะคะ แกทำมาดรี๊ดรี! https://www.youtube.com/watch?v=2k9fUP7_MWI ที่นี่เลยเน้อ

ทุกคนเป็นคนที่ดูดีมีคุณค่าในตัวเองอยู่แล้ว.. แต่หากอยากจะเปลี่ยนแปลง อยากจะลองทำสิ่งใหม่ๆ อยากพัฒนาตนเอง

พลอยคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีมากๆที่เราผลักดันตัวเองให้ดีขึ้น การออกกำลังสำหรับพลอยก็เป็นหนึ่งในนั้น

คือมันยาก มันเหนื่อย แล้วมันก็ขี้เกียจ แต่นั่นคือสิ่งที่ทำให้มันท้าทาย ถ้าเราได้ลองทำแล้วชีวิตดีขึ้น มั่นใจใจตนเอง สุขภาพแข็งแรง

..นั่นคือกำไรในชีวิต*

คนเรามีเหตุผลในการลงมือทำต่างกัน บางคนก็อยากแข็งแรง บางคนอยากดูดี และบางคนก็แค่อยากอ่ะ !!!

ไม่มีเหตุผลไหนดีกว่า ถูก ผิด อะไรทั้งนั้น

มันอยู่ที่ว่า " เราทำเพื่อตัวเอง" สิ่งนั่นแหละค่ะ ที่สำคัญ และ ยั่งยืน !!

สุดท้ายนี้

ต้อง ขอบคุณมากๆๆค่ะที่สละเวลาเข้ามาอ่านกระทู้น้อยๆของพลอย

ทุกviewทุกความเห็นมีค่าสำหรับพลอยค่ะ..

ployrarin

ployrarin

" พลอยระรินทร์ "
facebook: www.facebook.com/PloyrarinBlog
instagram: ploys_r :)
old username:princessz
nice to meet u all ! pls follow me <3

FULL PROFILE