เมื่อชะนี ผมบางลุกขึ้นมามีผมสีฟ้า อะฮ้าาา :D

48 33

ก่อนอื่น สวัสดีพีๆเพื่อนทุกคนก่อนคะ นิวนะค่า แฮะๆ

ณ จุดนี้กำลังเห่อ สีผมที่พึ่งไปทำมา มามะไปดูกันเลอออออ

ต้องแจ้งก่อนว่า เป็นชะนี ผมบาง และ ร่วงกรรมพันธุ์ทุกวันนี้ใช้ยาหมอรักษา

ก็ไม่รู้เกิด ใจกล้าหน้าด้านอะไรขึ้นมา ด้วยความที่อยากจะทำสีพาสเทล พวกนี้มาก

เลยใจสู้ไม่ยอมแพ้ต่อผมร่วง วิ่งไปร้านทำผม โดยพลัน

เอาละไปดูกันเลย

เริ่มจาก Before & After กันเลย คะ

ก่อนหน้านี้ นิวอยากทำบลอนขาว แต่ด้วยความที่กลัวหัวจะล้านเลยไม่กล้าฟอกจนขาว

จัดการฟอกไปสามที แล้วลงสีขาว แต่ที่เหนในรูปด้านบนคือ ก่อนสีหลุดมาเป็นบลอนทองเหมือนเดิมคะ และก่อนจะไปทำสีฟ้า ก็ไปลงเทามาก่อนด้วยนะคะ เดี๋ยวมีรูปให้ดูตอนท้ายยย

ทั้งหมดทั้งไปมวลไปทำที่ร้านหมดเลยนะคะ ไม่ได้ทำเองที่บ้าน เคยไปฟอกที่ร้านโชว์ห่วยเมื่อก่อน

หลังจากนั้นได้สองเดือน ผมร่วงหนักวันละ 200 กว่าเส้นได้เลยฮะ

ปัจจุบัน หัวฟ้าเป็นโอตาคุ กันเลยทีเดียว ชีวิตนี้ คิดว่าต้องลองแหละ ไหนๆ ก็มากันขนาดนี้แล้ว 555

และนี้คือ ช่วงเวลาที่ทำ สีฟ้า ใช้เวลา ศิริรวม 7 ชม กว่าๆ คะ ในรูปดึงแสงนิดหน่อยเลยฟ้าจ๋า เดวไปดูสีที่ไม่เพี้ยนด้านล่างนะคะ

เริ่มจากการ ฟอกโคนเก่าก่อน เพราะดำจัดหนัก ข้อเสียของการฟอกผม เวลาโคนขึ้นจะตัดกันอย่างรุนแรง เลยคะ ทนได้สามเดือนก็สุดยอดแล้วค้าบบ

ขั้นตอนทั้งหมด คือ

1. ฟอกโคลนเก่าก่อนคะ ให้สีตรงโคลนออกมาก่อน 2 รอบ ใช้เวลาในการลงต่อรอบ ประมาณ 30 นาที แล้วล้างออกคะ

2. มารอบนี้ นิวอยากจะฟอกทั้งหัวเพิ่มให้มันขาวขึ้นอีก ก็เลยตัดสินใจรวมฟอกทั้งหัวเพิ่มไป 1 รอบ บอกก่อนนะคะ ว่าทางร้านจะมี ผลิตภัณฑ์ Olaplex ทำให้ผมไม่พัง จะฟอกกี่รอบก็ยังปกติสุขมากๆคะ ไม่มีช้อตหรือยุ่ย เป็นกองฟางเลยคะ

3. ฟอกเสจแล้ว หน้าตาแบบนี้เลย สังเกตจากรูปได้เลยนะคะ ว่าผม ไม่ได้ยุ่ยหรือมาการช็อตใดๆ

4. มาถึงขั้นตอนลงสีกันเคอะ เวลาที่รอคอยมาถึงล้าวว ตอนที่ช่างลงสีน้ำเงิน ต้องทำกันอย่างรวดเร็วมากคะ เพราะสีน้ำเงินติดไวมากๆ ถ้านานเกินไปมันจะไปทางม่วงแล้วคะ เลยต้องรีบลงๆๆ

ช่างทั้งร้านมารุมที่หัวกันเลยทีเดียว ทุกครั่งที่ลงสีหรือฟอก จะใส่ Olaplex ให้ทุกครั้งนะคะ

5. เสร็จแล้วไปล้างกันจ้าา นี้คือสระเสร็จ มาแล้ววว สีน้ำเงินเจ้าขาาา อุอุ สวยงามดังใจปอง

ดีงามปลาบปลื้ม น้ำลายจะไหล

ท่าดามมม แล้วก็ออกมาตามรูปที่เห็นเลยนะฮะจะเป็นฟ้าหม่นๆไปทางเทา เพราะเดี๋ยวพอหลุดปึป มันก็จะเริ่มเฟดเป็นเทาไปนั้นเอง ทำออกมาเสร็จบอกเลยว่า เป็นปลื้มชอบมาก อยากให้คงอยู่ไปนานๆ ฮือๆๆ

ใครคิดจะไปทำสีผมพวกนี้บอกก่อนให้ทำใจก่อนเลยนะคะว่า เราจะสวยอยู่แน่ๆนอนๆ ไม่เกิน 2-3 อาทิตย์คะ หลังจากนั้นจะเฟดไป บลอนหมด ฮ่าๆๆ ก็ต้องคอยไปลงสีใหม่นั้นเอง

เดี๋ยวนิวมี สีก่อนกน้านี้ที่เคยทำมาให้ดูด้วยค่าา เพื่อให้ทุกคนดูเปรียบเทียบว่าชอบสีไหนมากกว่ากัน

อันนี้คือสีเริ่มแรกเลยทีทำ อิอิ อยากจะเป็นบาร์บี้ กะเขาบ้างอ่า อันแรกคือสีที่ทำมานะคะ

ฟอกสามที แล้วลงสีขาว รูปสองคือ เฟดเป็นเหลืองไปแล้ว ติดแฮร์พีทด้วย อิอิ

ส่วนอันนี้ไปทำสีเทาคะ ก่อนจะไปลงฟ้า สีที่อยู่กับเราได้แค่ สองอาทิตย์จริงๆ ฮือๆๆ หลังจากนั้นก็หลุดกลับมาบลอนทองตามปกติ ฮ่าๆๆ ทำใจค่าาา

แล้วนี้ก็คือทั้งหมดทั้งมวลที่ไปทำมา ผมเวลาจะสระก่อนเป่านี้ นิวใช้ Gohair สีเขียวช่วยให้ผมไม่พันกัน แล้วผมก็ดูสุขภาพดีด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกๆ คนที่เข้ามาอ่านแวะมาดู หรือเผลอกดเข้ามา อิอิ

ลาไปก่อน ติชมได้ตามสะดวกค่าาา :D

bberriiez

bberriiez

FULL PROFILE