ทำแม่เหล็กเป็นรูปหน้าคนในครอบครัวกันเถอะจ้า

3 2

สวัสดีค่าเราจะมาทำแม่เหล็กไว้ติดโน้ตเตือนความจำเป็นรูปหน้าคนในครอบครัวกันโน๊ะ

ก่อนอื่นนั้นเรามาทำความรู้จักกับอุปกรณ์ดีกว่าว่าต้องใช้อะไรบ้าง

อุปกรณ์นั้นมีดังนี้ รูปใบหน้าคนในครอบครัว พลาสติกเคลือบ เทปสองหน้าหรือกาว กระดาษการ์ด กรรไกร และที่ขาดไม่ได้นั้นไซร้คือแม่เหล็กของเรานั่นเอง หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียนทั่วไปหรือร้าน60บาทก็มีจ้าแพรซื้อจากไดโซะ

เมื่ออุปกรณ์ครบแล้วเรามาเริ่มทำกันเล้ยยยยย

ขั้นตอนแรกนำรูปที่เราปริ้นท์ไว้มาตัดๆๆๆๆจนได้ตามต้องการ

จากนั้นนำไปใส่ในแผ่นพลาสติกเคลือบบัตรจากนั้นนำไปเคลือบ

วิธีการเคลือบแพรใช้เตารีดโดยการเปิดเตารีดให้ร้อนก่อนจากนั้นใช้ผ้าทับบนพลาสติกก่อนแล้วค่อยๆใช้เตารีดรีดไปทางใดทางหนึ่งไม่รีดแบบถูไปถูกลับนะคะ

เมื่อเราได้รูปที่เคลือบพลาสติกแล้วก็ตัดตามรอยรูปโดยเว้นขอบไว้นิดนึงนะคะ

จากนั้นนำรูปติดกับเทปสองหน้าหรือกาวแล้วนำไปติดกับแม่เหล็กเป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่า

ทีนี้ใครจะติดเตือนความจำข้อความของใครก็เอาโน้ตไปไว้กับหน้าของคนนั้นได้เลยยิ่งถ้าทำครบทั้งครอบครัวติดไว้ที่ตู้เย็นยิ่งน่ารักเลยยยยย

ขอบคุณมากค่าบ้ายบายยยย

THANK YOU:

parery

parery

FULL PROFILE