ฉั่นเป็นคนซุ๋โข่ทัยย / เที่ยวลอยกระทงสุโขทัย / ไม่ไปไม่รู้ :)

9 7

ลอย ลอยกระทง ลอย ลอยกระทง ลอยกระทงกันแล้วขอเชิญน้องแก้วออกมารำวง

งานจบแต่อารมณ์ยังไม่จบค่าาาา 5555

ทริปนี้เป็นทริปกะทันหัน แบบคิดปุ๊ปไปปั๊บ ไม่ได้วางแผน ไปตายเอาดาบหน้าละกันวะ =.=

(ปกติบ้านเราอยู่สุโขทัยค่ะ แต่เพิ่งย้ายไปอยู่อีกจังหวัดหนึ่ง เลยต้องไปอาศัยนอนบ้านเพื่อนแทน)

ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่ได้ไปแล้วค่ะ ไม่มีที่นอน ไม่มีรถให้ไปยังไง

แต่เห็นเพื่อนในเฟสโพสต์รูปกันกระหน่ำ ใครจะทนไหวววว ต้องไปสิงานนี้

วันที่ 25 หลังเรียนเสร็จ

เก็บของใส่เป้ใบน้อย เอาแบบจำเป็นสุดๆ กับกล้องคู่ใจ พร้อมลุย !!

ฉายเดี่ยวค่ะงานนี้ จะชวนเพื่อนไปด้วยแต่ไม่มีที่นอนค่ะ เพราะโรงแรมคงเต็มหมดแล้วแน่ๆ ==

เราไปจากพิษณุโลกค่ะ นั่งรถจากขนส่งรอบสุดท้าย 18.10 น. (ของวินทัวร์) เกือบไม่ทันซะแล้ววว

และเพราะเป็นรถรอบสุดท้าย คนเลยแน่นตั้งแต่อยู่ขนส่ง ได้ยืนสิคะงานนี้ ยืนก็ยืนวะ

แถมรถจอดรับทุกคนที่ผ่านนน !!

โอยยยยย ลุงคะ เบียดกันจนจะได้กันแล้ววว #ปาดเหงื่อ

แต่มาแล้ว ก็ต้องสตรองค่ะ !

(ปกติจากพิษณุโลก-สุโขทัย ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. แต่รอบนี้ 1ชม.ครึ่งค่ะ)

ถึงขนส่งสุโขทัย...

อ่าววว ไปไงต่อล่ะ เลยถามคนที่มารถคันเดียวกัน

เค้าก็จะไปงานเหมือนกัน เลยไปขึ้นรถสองแถวเล็กๆค่ะ 40 บาท !!

โหย โคตรแพงอะ ปกติจะมีรถสองแถวใหญ่ๆหน่อย คนโขทัยเรียก รถคอกหมูค่ะ 15-20บาท

แต่ตอนนั้นไม่มีรถละ ก็ไปนี่แหละ คนเต็มรถค่ะ มาจากพิษณุโลกเหมือนกัน กับฝรั่งอีกคนนึง

ลุงพาแว้นนไปอุทยานประวิติศาสตร์สุโขทัย หรือเมืองเก่า สถานที่จัดงาน

ลุงพาไปทางลัดค่า เพราะรถมันติดมากกกกก แต่แล้วลุงก็หลง -.-

ไปวนๆอยู่แปปนึง เราก็งงค่ะ จะพาไปไหนเนี่ยยย 5555

แต่สุดท้ายก็พามาถึงหน้าอุทยานอย่างปลอดภัย

ลงเดินค่ะ จากนี้ต้องสตรองสุดๆ

หลังจากยืนบนรถมาแล้ว ก็ต้องเดินกันยาวๆ

คนเยอะมากกกกก เพราะเป็นวันสุดท้าย

รอเพื่อนมาก็เดินไปเรื่อยๆค่ะ

เดินไปอยู่แถวๆวัดมหาธาตุค่ะ เป็นที่แสดง แสง สี เสียง

เรื่อง ' ความรุ่งเรื่องของนครสุโขทัย ' *รูปด้านบน

ปีนี้พิเศษจัด 2 รอบ เค้ากำลังแสดงกันอยู่ค่ะ คนไม่มีบัตร นั่งรอดูพลุข้างนอกเอาค่ะ

ช่างภาพส่วนมากก็จะอยู่ส่องพลุกันแถวนี้แหละค่ะ

รอไปรอมาก็หิวสิ นี่มัน 2 ทุ่มกว่าแล้ววว ยังไม่ได้กินไรเลย

เลยเดินไปหาข้าวกินก่อนค่ะ เดี๋ยวจะเป็นลมซะก่อน 555

ของกินเยอะแยะมากค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าอร่อยหรือป่าว

แต่ตอนนั้นหิว กินอะไรก็ได้หมด 555

ปล. ใครจะเข้าห้องน้ำแนะนำให้เข้าก่อนจะปวดมากๆค่ะ เพราะแถวยาวมากกกกกกจริงๆ =.

แถวๆงานก็จะมีของขาย ทั้งของกินของที่ระลึกเต็มไปหมด

เลือกช้อปเอาตามสบาย ..

เพื่อนมาละ เลยไปเดินรอบๆงานกันค่ะ ด้านหลังจะมีตลาดปสาน ตลาดโบราณขายของกินค่ะ

คนขายก็จะแต่งตัวชุดโบราณมาขาย เข้ากับบรรยากาศมากกกก

ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยค่ะ

แอบถ่ายแต่ไม่ได้กิน 555

เดินไปอีกหน่อยจะมีตลาดแลกเบี้ย ที่เป็นหอย เป็นเงินในสมัยก่อนค่ะ

เราต้องไปแลกเบี้ยจากจุดแลกเบี้ยก่อน แล้วเข้าไปซื้อของในตลาด

ใครอยากจะเก็บเป็นที่ระลึก ก็เก็บไว้ได้ค่ะ มีถุงผ้าใส่ให้ด้วย

ของกินเยอะมากกก มาที่นี่ไม่อดแน่นอนค่ะ

ไปเดินเล่นถ่ายรูปกันต่อค่ะ มีที่สวยๆให้ถ่ายรูปเยอะเลย :)

เวลาประมาณ 5 ทุ่ม - เที่ยงคืน จะมีไฮไลท์จุดพลุ 4 ทิศค่ะ

สวยยยมากกๆ แต่รูปถ่ายมาไม่ค่อยสวยค่ะ

เดี๋ยวจะลงคลิปไว้ แต่มันก็ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ =.=

จริงๆพลุจุดนานมากค่ะ มีหลายชุดด้วยย

ถ่ายกันไม่ทันเลยทีเดียว ถ่ายมาได้เท่านี้ เมื่อยแขนมาก555

ดูพลุเสร็จก็ไปลอยกระทงกันดีกว่าาา

เห็นเค้าลอยกันเป็นคู่ นี่ไม่ได้อิจฉาเลยค่ะ

ลอยคนเดียวก็ได้ ต้องสตรองงง !!

#นี่พูดสตรงมากี่ครั้งแล้ววว =.=

เย้ ผ่านไปอีกหนึ่งปี และเป็นปีที่ประทับใจมากกก

ไปมาหลายปี แต่ปีนี้เพิ่งได้ดูพลุเต็มๆซะที ><

และยังมีกิจกรรมอีกเยอะแยะมากกก

ใครยังไม่เคยไป แนะนำให้ไปเลยค่ะ

จะได้ไปสัมผัสบรรยากาศที่ย้อนยุคไปในสมัยสุโขทัย

ในจังหวัดที่เป็นต้นกำเนิดของการลอยกระทง

และจะได้รู้ว่านี่ที่เป็น 'ดินแดนรุ่งอรุณแห่งความสุข'

สมกับความหมายของคำว่า 'สุโขทัย' จริงๆค่ะ :)

ปิดท้ายด้วยพระจันทร์วันเพ็ญ

ถ่ายจากกล้องดูดาว ซึ่งมีให้ดูในงานค่ะ ^^

baipaanpaan

baipaanpaan

FULL PROFILE