♥♥How To♥♥ Autumn Grunge Makeup ... หน้าเป๊ะ! สู้ลมหนาว

65 28

สวัสดีค่ะเพื่อนๆนี่ก็เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้วนะคะ ตอนเช้าๆเริ่มมีลมหน้าแล้ว

แต่ยังหนาวไม่มาก และให้เข้ากับเมืองนอกเค้าด้วยช่วงนี้ก็ยังเป็น Autumn อยู่

งั้นเรามาแต่งหน้ารับลมหนาว ให้รู้สึกอุ่นขึ้นดีกว่าค่ะ

เครื่องสำอางที่ใช้ในการแต่งหน้าลุคนี้

เอจะเน้นโทนสีน้ำตาลและสีส้มค่ะ

ขั้นตอนแรกเอลงกันแดด Positif Ultimate UV Protector Cream SPF 50+ PA++++ ให้ทั่วใบหน้าค่ะ ถึงจะเข้าหน้าหนาวแต่เราก็ยังต้องเจอแดดนะจ๊ะ

ลง Bisous Bisous Rainbow Cluster Base Primer ให้ทั่วใบหน้าค่ะ โดยเอใช้เบสสีชมพูบริเวณที่ต้องการให้ดูสว่าง และสีเขียวลงบริเวณที่มีริ้วรอยค่ะ

จากนั้นลงรองพื้น Lancome Teint Miracle Lit-from-Within Makeup Natural Skin Perfection SPF 15 ให้ทั่วใบหน้าค่ะ โดยใช้ฟองน้ำรูปไข่ค่อยๆกดเนื้อรองพื้นลงบนผิวค่ะ วิธีนี้จะช่วยผิวหน้าดูเนียนเป็นธรรมชาติมากค่ะ

1. เฉดดิ้งกรอบหน้าให้ได้รูปด้วย Cezanne Shading Stick ตามรูปค่ะ

2. ไฮไลท์หน้าให้พุ่งสไตล์ Grunge ด้วย Cezanne Highlight Stick

3. ใช่ฟองน้ำรูปไข่ค่อยๆเกลี่ยเฉดดิ้งและไฮไลท์ให้เนียนไปกับผิวเป็นธรรมชาติอย่างรูปที่ 4

ตบท้ายงานผิวด้วยการลง Shu Uemura Face Powder Matte ให้ทั่วใบหน้าค่ะ

1. ปัดคิ้วด้วยมาสคาร่าคิ้วสีอ่อนของ Etude House ค่ะ

2. ลงไพรเมอร์ให้ทั่วเปลือกตาค่ะ และใช้บรัชออนเนื้อครีมสีสมของ Passion Ville ทาให้ทั่วเปลือกตาค่ะ

3. ใช้บรัชออนสีส้มที่มาในพาเลทของ Bisous Bious ทาลงให้ทั่วเปลือกตาค่ะ

4. ทาอายชาโดว์สีน้ำตาลทองในพาเลทของ Bisous Bious

5. คัดเบ้าเบาๆ และลงหางตาล่าง ด้วยอายชาโดว์สีน้ำตาลกลางค่ะ

6. คัดเบ้าให้ชัดขึ้นด้วยอายชาโดว์สีน้ำตาลเข้มค่ะ

7. ลงอายชาโดว์ Cathy Doll สีทองบริเวณหัวตาค่ะ

8. ไฮไลท์โหนกคิ้วด้วยอายชาโดว์สีครีม และลงอายชาโดว์สีทองตรงกลางตาค่ะ

9. เขียนขอบตาด้วยอายไลเนอร์สีน้ำตาลของ 1028 ค่ะ

10. ดัดขนตาปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบนและขนตาล่างค่ะ

11. ติดขนตาปลอมเอเลือกขนตาปลอมของบอกต่อสีน้ำตาลติดด้านบนค่ะ

12. ใช้อายไลเนอร์สีน้ำตาลวาดขนตาล่างขึ้นมาค่ะ

*** เอใส่คอนแทคเลนส์แบบรายวันสีเทาของ Freshlook ค่ะ ***

1. เตรียมริมฝีปากให้พร้อมด้วยการทาลอปปาล์มให้ทั่วค่ะ

2. เขียนขอบปากด้วย Meilinda Color Fit Lip Liner สี Coral ให้ทั่วค่ะ

3. ทา Lime Crime Velvetine สี Pumpkin ให้ทั่วริมฝีปากค่ะ

4. ทาทับตรงกลางด้วย Lime Crime Velvetine สี Squash

แต้มบรัชออนเนื้อครีมสีอมส้มของ passion ville บริเวณกลางแก้มค่ะ

จากนั้นปัด Physicians Formula Youthful Wear Youth-Boosting Powder ให้ทั่ว CC zone และ T-zone ค่ะ

เสร็จแล้วค่ะสำหรับลุคอุ่นๆที่แฝงความหนาวไว้

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามนะคะ

AeBong

AeBong

ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆคนนึงที่รักในแฟชั่นและแมวเป็นชีวิตจิตใจ แต่สิ่งที่ทำให้ชีวิตเปลี่ยนคือการแต่งหน้าและเครื่องสำอาง

ติดตามเอได้ตามช่องทาง
aebonglife.com
FB : AeBong
IG : ae_bong
Youtube : AeBong Life

FULL PROFILE