็How To : สโมกกี้อาย สีน้ำตาลทอง

9 1

สวัสดีค่ะ วันนี้เฟรนด์จะมาทำกระทู้ How To แต่งหน้า Look สโมกกี้อาย สีน้ำตาลทองค่ะ ไปดูกันเลย...

หลังจากลงบำรุงเสร็จเรียบร้อย เฟรนด์ก็ฉีกสเปรย์ Espoir Face Prime Glow Fix Mist ก่อยเลยค่ะ เพราะว่าจะใช้เค้าเป็น Primer ไปเลยในตัว และก็ยังทำให้หน้าเราดู Glow ด้วย

ลง L'Oreal True Match Genius 4 in 1 เฟรนด์ใช้เบอร์ G2 Gold Porcelain ค่ะ ตัวนี้เฟรนด์อ่านจากที่เค้าท์เตอร์ เขาบอกว่าเป็น Primer + Foundation + Concealer + Powder เลยสนใจ กะว่าจะใช้ตัวนี้เวลาที่ต้องไปข้างนอกแล้วต้องรีบแต่งหน้า ลงตัวนี้ตัวเดียวจบเลย พอมาลองใช้ดูแล้วมันเวิร์คมาก ใช้ง่าย บางเบา ไม่หนักหน้า ปกปิดได้ในระดับที่ดีเลยทีเดียว

เพื่อความแน่น เป๊ะ เฟรนด์ขอลง M.A.C Mineralize Concealer เบอร์ NC30 ลงบริเวณที่เป็นรอยสิวแล้วก็ลงตรงหมีแพนด้าค่ะ

ต่อมาก็ลงแป้งฝุ่น Laura Mercier Loose Setting Powder สี Translucent ด้วยพับ แล้วใช้แปรงปัดแป้งปัดเพื่อเกลี่ยให้แป้งไม่เกาะเป็นก้อน เฟรนด์จะเน้นแปัดบริเวณกรอบหน้าค่ะ

เขียนคิ้วของ Milie 3D Eye Brow Pencil waterproof เฟรนด์ใช้สี Dark Brown โดยเฟรนด์จะเริ่มเขียนจาหางคิ้วก่อนแล้วไล่มาหัวคิ้ว แต่ตรงหัวคิ้วให้ลงบางๆ เน้นเขียนเลียนแบบเส้นขนคิ้วค่ะ

จากนั้นก็ใช้แปรงปัดคิ้วเกลี่ยให้ทั่วคิ้วค่ะ

มาแต่งตากันด้วย เริ่มจาก ใช้สี Copper Peony จาก Too Faced Sweet Indulgrnce Palette บริเวณกระบอกตาทั้ง 2 ข้าง (ตามภาพซ้ายมือค่ะ) จากนั้นใช้สี Buck (Naked 1) ลงตรงชั้นพับตาทั้ง 2 ข้าง (ตามภาพขวามือค่ะ)

เน้นหางตาให้ชัดขึ้นด้วยสี Darkhorse (Naked 1) และลงมาถึงขอบตาล่างด้วยค่ะ

จากนั้น ใช้นิ้วมือของเราแตะสี Half Baked (Naked 1) ลงตรงหัวตาไปถึงกลางตา (ตามภาพซ้ายมือ) และใช้แปรงที่เล็กๆ ลงตรงหัวตาด้านล่าง (ตามภาพตรงกลาง) และใช้แปรงฟูๆ เกลี่ยสี Eye shadow ให้ละมุนตุ้นค่ะ 5555 (ตามภาพขวามือ)

เขียน Eye Liner (Cosluxe สีดำ) ปัดมาสคาร่าค่ะ (Maybelline The Hyper Curl Volum Express Waterproof)

ช่วงระหว่างรอให้มาสคาร่าเซ็ทตัว เราก็มาปัดขนคิ้วกันค่ะ เฟรนด์ใช้ของ L'Oreal Paris Brow Artist Plumper ค่ะ

จากนนั้นมาเฉดดิ่ง/ คอนทัวร์/ ไฮไลท์ กันค่ะ เฉดดิ่งเฟรนด์เลือกใช้ Too Faced Chocolate Soleil เพราะว่า สีจะออกน้ำตาลส้มค่ะ จะได้ไปทางเดียวกันกับสีตาที่เราแต่งไว้

ไฮไลท์จมูก/ ท้องคิ้วด้วย Eye Shadow สี Virgin (Naked 1) จากนั้น ปัดแก้มด้วย NYX BBL08 Ignite/ Passion ค่ะ

สุดท้ายลิปสติกค่ะ วันนี้เฟรนด์ขอใช้สีนี้ค่ะ Wet n Wild สี E914C Mocha-Licious เป็นสีน้ำตาลอมแดงค่ะ แล้วก็ติดขนตาปลอมก็เสร็จเรียบร้อยค่ะ...

เสร็จแล้วค่ะ ผิดพลาดประการใด ก็ต้องขออภัยด้วยนะค่ะ แล้วเจอกันใหม่น๊าาาา..........

...ขอบคุณค่ะ...

iFriendlily

iFriendlily

สวัสดีค่ะ เฟรนด์เองค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆ ชาวจีบันทุกคนนะคะ ^^ เพิ่งเริ่มหัดทำ ผิดพลาดตรงไหน เฟรนด์จะพยายามปรับปรุงให้ดีนะคะ ขอบคุณค่ะ

FULL PROFILE