[CR] รีวิว!!~ ลิปบาล์ม(เกือบ)ทั้งหมดที่เคยใช้มา

18 7

สวัสดีค่ะ~ วันนี้เราจะมารีวิวลิปบาล์มค่ะ เป็นลิปบาล์มที่เราใช้จริงมาหมดทุกตัวแล้วนะคะ โดยส่วนตัวเราเป็นคนที่ชอบสะสม ชอบลองลิปบาล์มไปเรื่อย เลยเอามาแชร์ให้คนที่กำลังเลือกซื้อลิปบาล์มอยู่ได้ใช้ประกอบการตัดสินใจนะคะ

ขอเกริ่นก่อนว่าส่วนตัวแล้วเราเป็นคนปากไม่มีปัญหาค่ะ ถ้าในสภาพอากาศปกติเมืองไทยเราไม่ใช่คนที่ปากแห้งง่ายเท่าไหร่ นอกจากว่าจะหน้าหนาวหรืออากาศหนาวๆเท่านั้นค่ะที่จะเป็น แถมยังไม่ค่อยแพ้อะไรง่ายๆด้วยสิ(โชคดีจัง...) รีวิวนี้จึงอาจจะไม่ได้ช่วยมากสำหรับคนที่มีปัญหาปากแห้งหรือแพ้ง่ายนะคะTvT

แล้วก็เราเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบ ไม่ค่อยถูกโฉลกกับลิปมันที่เนื้อมันๆหรือเนื้อกหนักๆเท่าไหร่ยกเว้นบางตัว ดังนั้นรีวิวนี้อาจจะพูดในความเห็นของตัวเองค่อนข้างเยอะไปบ้างก็ขออภัยล่วงหน้านะคะ

ถึงคราวรีวิวแล้ว เราจะเรียงจากตัวที่ชอบน้อยสุดไปมากสุดนะคะ ไปดูกันเลย~

(ไม่มีรูปที่ถ่ายเองนะคะ ต้องขอโทษด้วย)

1) Nivea Fruity Shine กลิ่น Strawberry

เริ่มที่ตัวแรกกับนีเวีย สำหรับตัวนี้โดยส่วนตัวเราเฉยๆค่ะ เป็นลิปบาล์มมีสี และสีสวยพอสมควร เนื้อมีชิมเมอร์วิ้งๆ ทาแล้วปากสวย แต่ในเรื่องการบำรุงคิดว่าแทบไม่ช่วยเลย เนื้อลิปค่อนข้างมัน และไม่ชุ่มชื้นด้วย ทาแล้วเยิ้มๆมันๆน่ะค่ะ ซึ่งเห็นบางคนก็บอกว่าดี แต่ไม่รู้สิ น่าจะแล้วแต่คนชอบมั้งคะ แต่สำหรับเราไม่ค่อยชอบเนื้อมันๆเยิ้มๆเท่าไหร่ ตัวนี้จึงขอผ่านค่ะ

ข้อดี: สีสวยดี หาซื้อง่าย ราคาไม่แรงมาก จะมีโปรซื้อแท่งนึงแถมอีกแท่งบ่อยๆ

ข้อเสีย: เนื้อลิปมันเกินไป ทาแล้วเยิ้ม ไม่ชุ่มชื้น

ราคา: ~75฿

คะแนน: 5/10

2) Nivea Pure & Natural กลิ่น Milk & Honey

ตัวนี้เป็นของนีเวียอีกเช่นกันค่ะ เป็นตัวแถมจากเจ้านีเวียตัวข้างบน ซึ่งจะไม่มีขายทั่วไป จะเป็นตัวจัดโปรแถมเท่านั้น รู้สึกว่าจะมีอีกหลายกลิ่นนะคะสำหรับไลน์ตัวแถม ลองไปหาๆกันดูได้ ส่วนในเรื่องของคุณสมบัตินั้น เหมือนตัวข้างบนทุกประการเลย เพียงแต่ว่าไม่มีสีและชิมเมอร์เท่านั้นเอง บำรุงอะไรไม่ได้มากเหมือนกันเลยค่ะ55555 แต่ให้ตรงกลิ่นหอมดี หอมแบบไม่ใช่น้ำผึ้ง แต่ออกแนวรังผึ้งมากกว่า เป็นกลิ่นตุๆนิดนึง

ข้อดี: กลิ่นหอม น่าใช้ เป็นของที่แถมมากับโปร

ข้อเสีย: เนื้อลิปมันเกินไป ทาแล้วมันๆ ไม่ชุ่มชื้น

คะแนน: 5/10

3) Blistex Deep Renewal

มาต่อกันที่แบรนด์ดังอย่าง Blistex บ้างค่ะ ตัวนี้มีซันสกรีนด้วย SPF15 ซึ่งอย่าถามค่ะว่ากันแดดได้ดีไหม เพราะเราเองก็ไม่เคยสังเกตเหมือนกันค่ะ5555 ตัวนี้เนื้อลิปจะมันๆลื่นๆหน่อย แต่ไม่ได้มันเยิ้มอะไรขนาดนั้น ความชุ่มชื้นก็จัดอยู่ในระดับที่โอเค พอใช้แก้ขัดได้ค่ะ ขยันทาหน่อยก็พอถูๆไถๆได้ เวลาทาจะมีเม็ดๆเกล็ดๆอะไรออกมาด้วย คือสครัปหรือเปล่า? รสชาติหวานดีค่ะ เย็นๆ เหมือนยาสีฟัน5555 โดยรวมคือเป็นลิปที่กลางๆ ไม่ดีไม่ร้าย ไม่ทำให้ปากพัง แต่ก็ไม่ได้ทำให้ดีขึ้น(สำหรับเรานะคะ) ตัวนี้ส่วนมากเราเอาไว้ใช้โบกเวลาจะลงลิปสติกหรือทินท์ค่ะ เพราะเนื้อมันเบาดี

ข้อดี: มีซันสกรีน เนื้อเบา เอาไว้ทาก่อนลงลิปสติก มีรสหวานเป็นเอกลักษณ์ดี

ข้อเสีย: เนื้อลิปไม่ค่อยถูกใจเรา คือมีความมันนำมาเยอะ ตัวแท่งลิปอ่อนแอ เอียงไปมาง่าย

ราคา: ~135฿

คะแนน: 6.5/10

4) Blistex Lip Vibrance

ยังอยู่กับ Blistex อยู่ค่ะ ตัวนี้เป็นอีกตัวที่เป็นลิปบาล์มมีสี และยังมีซันสกรีนด้วย สำหรับสีเราว่าสีสวยดีค่ะ ออกแนวชมพูหวานๆ น่ารักมากๆ เนื้อมีชิมเมอร์เล็กน้อย สำหรับตัวนี้เนื้อลิปมีความมันน้อยกว่าเจ้า Deep Renewal อยู่ค่ะ ซึ่งเราก็ชอบเนื้อลิปของตัวนี้มากกว่า เรื่องแพ็คเกจมีปัญหาเหมือนข้างบนเลยคือตัวแท่งข้างในมันไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ ถูไปซ้ายแท่งลิปก็เอียงซ้าย ถูไปขวาแท่งลิปก็เอียงขวาตามค่ะ แต่ตัวนี้มีจุดเด่นตรงมีกระจกให้บนฝาปิดด้วย น่ารักและเข้าใจทำมากๆค่ะ

ข้อดี: มีซันสกรีน สีสวย มีกระจกไว้ส่องเวลาทา

ข้อเสีย: กลิ่นไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่(แต่เพื่อนเราบางคนบอกว่าชอบกลิ่นนะคะ555) แท่งลิปง้องแง้งไปนิด

ราคา: 150฿

คะแนน: 7/10

5) Mentholatum Lip Pure กลิ่น Honey

ตัวที่ห้าเป็นของแบรนด์ที่เราน่าจะคุ้นเคยกันดีค่ะ คือเมนโทลาทั่มนั่นเอง สำหรับตัวนี้อดีตเคยเป็นลูกรักเราเองค่ะ เนื้อลิปตัวนี้จริงๆแล้วมีความมันสูงมาก มันแบบน้ำมันเลยแหละ แต่ก็ยังมีความชุ่มชื้นบ้าง พอใช้ระหว่างวันได้ ถึงเนื้อจะมันๆก็เถอะ บอกไม่ถูกเช่นกันค่ะ แต่ที่ชอบเลยคือกลิ่นน้ำผึ้งของมัน หอมมาก อยากจะหยิบขึ้นมาดมวันละยี่สิบรอบ ชอบเลยตัวนี้ แต่ใช้ไปได้สักพักปรากฎว่าแพ้ค่ะ ปากแห้งกว่าเดิม และปากดำขึ้น เลยต้องลาตัวนี้ไปตลอดกาล ;__;

ข้อดี: เนื้อลิปเบา กลิ่นหอมมากๆ

ข้อเสีย: แพ้ค่ะ ใช้แล้วปากแห้ง คล้ำขึ้น ทิ้งไว้นานๆจะละลาย และมีกลิ่นหืนๆ

ราคา: ~89฿

คะแนน: 7/10

6) Mentholatum Therapy Lipbalm

ตัวนี้เชื่อว่าทุกคนคงเคยเห็นผ่านๆตากันมาบ้างแล้วนะคะ เป็นตัวออริจินัลของเมนโทลาทั่มซึ่งเราชอบมากๆ ด้วยความที่เนื้อลิปมันไม่มันเลย เนื้อลิปจะออกแนวแข็งๆหนืดๆ ให้ความรู้สึกคล้ายๆกาวแท่งเลยค่ะ ทาแล้วไม่รู้สึกหนักปาก และให้ความชุ่มชื้นค่อนข้างทนพอสมควร ใช้แล้วปากดีขึ้น จากที่แห้งแตกก็หายจริงๆ เป็นอีกตัวที่ควรมีไว้นะคะ ส่วนเรื่องกลิ่นก็ค่อนข้างจะสะพรึงนิดนึง คือกลิ่นเหมือนยาหม่องเลย5555 ทาแล้วเย็นๆปากดีค่ะ

ข้อดี: เนื้อลิปเหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบลิปที่มันๆเยิ้มๆ ดูแล+ฟื้นฟูปากได้ในระดับหนึ่ง

ข้อเสีย: กลิ่นเหมือนยาหม่องไปหน่อย

ราคา: ~79฿

คะแนน: 8/10

7) Maybelline Baby Lips Love Color

มาถึงตาของลิปบาล์มที่ทุกคนน่าจะมีไว้ในครอบครองกันอย่างน้อย 1 แท่ง เบบี้ลิปส์นั่นเองค่ะ สำหรับเราใช้เป็นรุ่น Love Color ซึ่งก็เป็นลิปบาล์มมีสีอีกแล้ว ซึ่งตอนนี้เราใช้สีซ้ายสุดอยู่ค่ะ ชื่อสี(ใหม่)จะชื่อว่า Tangerine Pop ค่ะ สีนี้น่ารักดีค่ะ จะออกแนวแดงอมส้ม ทาออกมาแล้วน่าจะเข้าได้กับทุกสีผิวนะคะ ส่วนเนื้อลิปจะเหมือนรุ่นธรรมดาเลยค่ะ เนื้อลิปมันเล็กน้อย ทาง่าย ชุ่มชิ้นในระดับหนึ่ง ซึ่งสำหรับเราต้องบอกว่าไม่ได้ประทับใจอะไรขนาดนั้นกับเนื้อของลิปมันตัวนี้ ออกแนวเฉยๆมากกว่า ทาได้เรื่อยๆ ไม่ดีไม่ร้าย แต่ชอบใจสีและแพ็คเกจมากค่ะ

ข้อดี: สีสวย แพ็คเกจน่ารัก ทาได้เรื่อยๆ

ข้อเสีย: กลิ่นแอบฉุนไปหน่อยค่ะ

ราคา: ~89฿

คะแนน: 8/10

8) Burt's Bees กลิ่น Pomegranate (ทับทิม)

น่าจะเป็นอีกแบรนด์ที่หลายคนรู้จักเนอะ เป็นอีกตัวหนึ่งที่ค่อนข้างชอบมากค่ะ เราไม่ได้ใช้ออริจินัล แต่ใช้เป็นกลิ่นทับทิมแทน กลิ่นหอมมาก เนื้อลิปตัวนี้ค่อนข้างดีเลยค่ะ ไม่มันไป ไม่แข็งไป พอดีมากสำหรับตัวเรานะ ให้ความชุ่มชิ้นได้ดีและทนนานในระดับหนึ่งเลย ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะไปสอยมาอีกนะคะ(คราวที่ซื้อล่าสุดเผลอทำฝาหายเลยไม่ได้พกไปไหนจนหายไปแล้วTvT)

ข้อดี: กลิ่นหอม ให้ความชุ่มชิ้นได้ดีและทนนาน

ข้อเสีย: ราคาแอบแรง ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆที่คุณภาพทดแทนกันได้

ราคา: ~280฿

คะแนน: 8.5/10

9) Vaseline Lip Theraphy

มาถึงตัวเด็ดอีกตัว ตัวที่เก้าของเรา ก็คือวาสลีนค่ะ สำหรับตัวนี้จะเป็นตัวที่ทำออกมาสำหรับปากโดยเฉพาะ ซึ่งปกติวาสลีนธรรมดากระปุกใหญ่จะใช้ได้ทั้งตัวใช่ไหมคะ ต่างจากตัวนี้ที่จะเน้นที่ริมฝีปากนั่นเองค่ะ ความแตกต่างคือ ตัว Lip Therapy จะมีเนื้อที่ข้นกว่า เหนียวกว่า เมื่อทาลงไปบนริมฝีปากอาจจะทำให้รู้สึกว่าหนักปาก เหนอะๆไปบ้าง แต่ความชุ่มชื้นนี่ต้องยกให้เลยค่ะ เพราะชุ่มชิ้นมากจริงๆ และก็ค่อนข้างทนนานเลยด้วย ส่วนกลิ่นมีให้เลือกหลากหลายค่ะ ที่เรามีจะเป็นตัวออริจินัลที่ไม่มีกลิ่นกับกลิ่น Cocoa Butter ซึ่งกลิ่นหอมน่ากินมากกกก

ข้อดี: เนื้อลิปข้น ให้ความชุ่มชิ้นดีและทนนาน กลิ่นหอม

ข้อเสีย: แอบเหนียวเหนอะหนะไปนิดสำหรับเรา และต้องใช้มือปาดออกมา

ราคา: ~199฿

คะแนน: 9/10

10) Crazy Rumors กลิ่น Red Velvet

มาถึงตัวสุดท้ายกันแล้วนะคะ แบรนด์นี้อาจจะเป็นแบรนด์ที่คนไม่ค่อยรู้จักหรือพูดถึงกันสักเท่าไหร่ แต่ประสิทธิภาพนั้นไม่ธรรมดาเลยค่ะ แบรนด์ Crazy Rumors นั้นเป็นแบรนด์ลิปบาล์มจากอเมริกาค่ะ จุดเด่นของแบรนด์นี้คือผลิตภัณฑ์ของเขาเนี่ยจะทำจากธรรมชาติ 100% เลยค่ะ ซึ่งน่าสนใจมากๆ และนอกจากนี้ยังมีหลายกลิ่นให้เลือกด้วย(เยอะมากๆ) ใครสนใจลองไปดูในเว็บได้นะคะ สำหรับเนื้อลิปจะออกมันๆหน่อย แต่ไม่เยิ้ม ไม่มันแพล็บ มีความชุ่มชิ้นในระดับหนึ่ง แต่ที่เราติดใจเลยคือความรู้สึกหลังจากทาค่ะ เนื้อเบามาก และยังชุ่มชิ้นอีก เหมาะสำหรับคนไม่ชอบลิปเนื้อหนักๆอย่างเราเลยค่ะ แต่จะไม่ทนมากนะคะ ถ้ากินอะไรก็หายง่ายเลย พยายามทาบ่อยๆเอา ส่วนกลิ่นเราซื้อมาแค่กลิ่นเดียวคือเรดเวลเวทค่ะ หอมน่ากินมากๆ หอมแบบขนม แบบช็อกโกแล็ตเลยค่ะ

ข้อดี: ทำจากธรรมชาติ 100% เนื้อบางเบา ไม่หนักปาก กลิ่นหอมมากกก ราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับคุณภาพ

ข้อเสีย: หาซื้อยากไปหน่อย เพราะไม่มีขายในไทย(เราสั่งจากเว็บ Sephora ค่ะ)

ราคา: ~149฿

คะแนน: 10/10

ก็จบแล้วค่ะรีวิวลิปบาล์มของเรา เป็นครั้งแรกเลยที่ตั้งกระทู้ในจีบัน หวังว่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆคนนะคะ ยังไงก็ฝากด้วยค่ะ^^

yokmiew

yokmiew

FULL PROFILE