เดทรับลมหนาว"ร้านกาแล" @ Chiangmai

0 66
...........สวัสดีเจ้า ขอเริ่มทักทายกันด้วยภาษาเหนือซักนิด เนื่องจากทรายเพิ่งเดินทางกลับมาเชียงใหม่สักครู่นี้เองจ้า แอบเห่อแบบทนไม่ไหว ยังไม่เก็บข้าวเก็บของขอมารีวิวร้านอาหารบรรยากาศโรแมนติ๊ก โรแมนติก  พร้อมอากาศหนาวๆสิบกว่าองศา กับ"ร้านกาแล" กันนะเจ้า ร้านนี้ได้พี่สาวชาวเจียงใหม่คนสวย "พี่อุ๋ย" ลอกอิน mommytuntun ที่แนะนำให้ทรายได้มาเจอร้านดีๆแบบนี้ ขอบคุณพี่อุ๋ยมากๆเลยนะจ๊า

Location---->

ที่ตั้งและการเดินทาง : "ห้องอาหารกาแล”ตั้งอยู่ในบริเวณสำนักงานเกษตรและสหกรณ์ภาคเหนือ ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ หรือที่เรียกกันติดปากว่าบริเวณอ่างเก็บน้ำ หากมาทางเส้น ถ.สุเทพ(หลังมหาวิทยาลัยเชียงใหม่) ให้ตรงมาเรื่อยๆ จะเจอกับเนินสูงก็ให้ตรงขึ้นมา เลี้ยวโค้งทางซ้ายเสร็จแล้วตรงมาประมาณ 10 เมตร ให้เลี้ยวขึ้นไปบนเนินสูงทางขวามืออีกครั้ง ก็จะเจอห้องอาหารกาแล

เวลาเปิด-ปิด
: เปิดทุกวัน เวลา 10.00-21.00 น. หากเป็นวัน ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์ เปิดถึง 22.00 น.

เบอร์โทรศัพท์
: 0-5332-8455

ข้อมูล Location จากคุณ

AMBIENCE---->

.....บรร
ยากาศร้านนี้โรแมนติ๊ก โรแมนติก มากๆเลยค่า อยู่ติดริมอ่างเก็บน้ำ ทางเข้าก่อนถึงร้านอาหารเป็นจุดชมวิวเมืองเชียงใหม่ แต่ทรายไปตอนดึกแล้วสามทุ่มกว่าๆ จุดชมวิวเลยปิดแล้วรู้สึกจะปิดตอนห้าโมงเย็นอ่าจ้ะ เลยอดชมวิวงามๆเลย แต่ไม่เป็นไรแค่บรรยากาศในร้านก็กินขาดแล้วค่ะ ทั้งร้านตกแต่งไปด้วยไม้ดอกนานาพันธุ์ สีสันสดใสสุดๆ มองไปทางไหนก็เห็นแต่ดอกไม้ สดชื่นจังเลย แถมอากาศยังเย็นสะใจประมาณสิบกว่าองศา แต่ใครไปเดทนี่คงจะไม่หนาวมากเนอะเพราะอบอุ่นหัวใจ 555+

+++++ทางเข้าด้านหน้าร้านจ้า+++++

+++++ที่นั่งมีให้เลือกนะค๊า ทรายนั่งติดริมอ่างเก็บน้ำเลย+++++

+++++โต๊ะด้านใน+++++

+++++จริงๆโต๊ะด้านในก็บรรยากาศดีไม่แพ้กันจ้า+++++

+++++ดอกไม้สีหวานๆที่มีรอบร้าน สวยมากๆๆๆๆๆๆ++++++

FOOD---->

...มาถึงด้านอาหารกันบ้างนะจ๊า ทรายสั่งมาทั้งหมดแค่ 4 อย่างเพราะก่อนมาทานแอบไปทานซูชิมาก่อนแล้ว เดี๋ยวจะเอาร้านซูชิมารีวิวน๊า
ร้านนี้อาหารมาเร็วมากทั้งที่มีคนเยอะพอสมควร แต่สั่งอาหารไปประมาณแค่ 10 กว่านาทีอาหารก็ยกมาเสริฟเกือบครบแล้วค่ะ มาดูกันเลยว่ามีอะไรบ้างนะจ๊า

+++++ชาร้อนกลิ่นมะลิหอมๆจ้า+++++ ....ไปถึงหาที่นั่งได้พนักงานจะมาถามให้สั่งเครื่องดื่มก่อน ทรายเลยสั่งชาร้อนมากานึงแก้หนาวชาเป็นรีฟิวเติมให้เรื่อยๆจ้า ชาร้อนหอมๆกลิ่นมะลิ ทานตอนอากาศหนาวๆอุ่นดีจังเลย แอบเอาไว้อังมือแก้หนาวด้วย 555+

+++++ยำเห็นสามสหาย+++++ ....แป๊บเดียวอาหารมาเสิร์ฟ ดูกันที่จานแรก อันนี้เห็นขึ้นสามดาวเป็นอาหารแนะนำในเมนูเลยลองสั่งมาทาน "ยำเห็ดสามสหาย" มีเห็ดเข็มทอง เห็ดหูหนูขาว และเห็ดหอม ยำมาแบบธรรมดานี่หล่ะค่ะ ออกแนวเบสิคๆไปนิด แต่รสชาติยำรสจัดเผ็ดจี๊ดได้ใจเลยค่า มีพริกขี้หนูหั่นใส่มาในยำเคี้ยวๆโดนไปเผ็ดร้อนคลายหนาวดีนักแล อิอิ จานนี้ทรายกะคุณแฟนให้ 8.5/10 จ้า เป็นเมนูธรรมดาแต่รสชาติโดนใจจ้า

+++++ต้มยำกุ้งมะพร้าวอ่อน+++++ ....จานต่อมา "ต้มยำกุ้งมะพร้าวอ่อน" สั่งมาแบบเป็นถ้วย มีกุ้งตัวโตๆสดใช้ได้เลยค่ะ พร้อมกับเนื้อมะพร้าวอ่อนขูดมาเป็นแผ่นๆ สำหรับต้มยำน้ำข้นจานนี้รสชาติกลางๆ ไม่จัด ออกเปรี้ยวนำ สำหรับชาวต่างชาติน่าจะทานได้ แต่สำหรับคนไทยทรายชอบรสชาติเข้มข้นและจัดกว่านี้เยอะเลย น้ำแอบใสๆไปหน่อยเลยขอให้แค่ 7/10 ละกันค่า

+++++ไก่กาแล+++++
....อาหารแนะนำอีกอย่างของร้าน "ไก่กาแล" เป็นไก่อบฟรอยด์ใส่เม็ดมะม่วงหิมพานต์ ซอสคล้ายๆซอสไก่เหล้าแดง จานนี้รสชาติเวิร์คเลยค่ะ น้ำเปรี้ยวอมหวาน สมกับเป็นอาหารแนะนำขอให้ 9/10 หักตรงที่ไก่เนื้อแอบแข็งไปนิดนึงจ้า (หรือเพราะเป็นที่อากาศเย็นหว่า อิอิ)

+++++ซี่โครงหมูอบน้ำผึ้ง+++++ ....จานสุดท้าย "ซี่โครงหมูอบน้ำผึ้ง" จานนี้ทรายชอบมากมายยยย โดนใจมากๆที่หมูนุ๊ม นุ่ม เอาช้อนส้อมกดเบาๆกระดูกกับเนื้อก็แยกออกจากกันแสดงว่าผ่านการเคี่ยวมาอย่างดี น้ำซอสก็หอมหวานน้ำผึ้งเิสิร์ฟมาพร้อมผักกาดแก้ว กินคู่กันแก้เลี่ยนได้ดีเลยค่ะเข้ากั๊น เข้ากัน แถมยังให้มาเยอะมากๆ ขอให้ 9.75/10 เพราะทรายให้ 10 คุณแฟนให้ 9.5 หารกันเลยได้ 9.75 จ้า ถ้าคนไม่ชอบอาหารติดหวานหรือมีกลิ่นน้ำผึ้งอาจจะไม่ถูกปากได้จ้า

SERVICE
พนักงานบริการดี อาหารออกเร็ว ไม่เดินมาวุ่นวายที่โต๊ะมากนัก ทำให้ทานอาหารได้อย่างเป็นส่วนตัว ก็เลยแอบให้ทิปไปนิดนึงจ้า

VALUE
ค่าเสียหายทั้งหมดอาหาร 4 อย่าง ข้าว 3 จาน ชาร้อนรีฟิว เบ็ดเสร็จ 449 บาทจ้าาาาา สำหรับทรายถือว่าราคากับคุณภาพลงตัวเลยค่ะ ยิ่งได้บรรยากาศแบบนี้ด้วย ไม่แพงเลยจ้า

DRESS CODE
....ตอนทรายไปอากาศหนาวมากๆ ก็เลยขอเป็นเสื้อผ้าหนาๆนิดนึง อยากเข้าบรรยากาศหนาวๆก็ใส่บูทไปได้เลยจ้า ไม่ซีเรียสเรื่องแนวเสื้อผ้า แต่ขอแบบที่อบอุ่นหน่อยละกันเน๊อ เดี๋ยวจะไม่สบายเอาจ้า

ปล.มีตุนไว้อีกหลายร้านเด็ดๆในเชียงใหม่ แล้วจะทยอยนำมาลงนะค๊า พี่พิ้งจ๋าขอแอบยืมพื้นที่ Date Dining แบ่งปันร้านอาหารดีๆหน่อยนะจ๊า 
พบกันคราวหน้าค่า 

mhunoiii

mhunoiii

Just the girl who love makeup and travel <3
Fanpage : www.facebook.com/mhunoiiifanpage
Instagram : Mhunoiii
YouTube Channel : Mhunoiii

FULL PROFILE