How to : Because It's raining เพราะฝนมันตกและโลกมันร้อน !!!!!!!

0 110

สวัสดีชาวจีบันค่ะ กลับมาอีกครั้งกะฮาวทู หลังจากที่

หายไปสองเดือนเต็มกับ คอนเทส และ หนึ่งเดือนเต็มกับ ฮาวทู - -"

วันนี้กลับมาอีกเช่นเคยท่ามกลาง ชีวิตหลังเปิดเทอมกับทีสิตที่ไม่ว่างเว้น

แต่ยังเสนอหน้าทำเป็นว่างมาทำ ฮาวทูอีก 555555

อะ ไม่พูดมาก มาเริ่มกันดีกว่า เนอะ

เิริ่มกันที่หน้าเปลือยเปล่า และหัวเถิกๆ (หน้าเหลี่ยมๆ)

เริ่มที่ผิวหน้า โจทย์ คอนเทสเดือนนี้เป็นหน้าที่ชุ่มฉ่ำ และปากสีชมพูหวานเยิ้ม อะไรจะหวานกันได้ซะขนาดนี้เน่ออ

ลง concealer ของ lancome  (แท่งๆในรูป)  เพื่อปิดรอยด่างดำแพนด้า รวมทั้งกระจายแสงเพราะเนื้อครีมค่อนข้างสว่าง

จึงสามารถใช้เป็น mini highlight ไปในตัว

จากนั้น ลง bb cream welcos ตัวนี้แนะนำ เพราะทาแล้วไม่หนาและค่อนข้างปรับสภาพให้กลมกลืน

กับสีผิวเราได้ดี ตองซื้อเป็นซองตุนไว้ใส่กระปุก เพราะรู็้้สึกว่าคุ้มกว่าซื้อหลอดใหญ่

มาที่ ของรางวัลสุดแสนวิเศษจาก howto คราวที่แล้ว smashbox hybrid 2 in 1 ชื่อยาววว

เอาเป็นว่า เป็นเบส เงาๆ เนื้อค่อนข้างเหลว และเงามากกกกกกก สำหรับเจ้าตัวนี้ ตองใช้เป็นตัวลง

บนผิวหน้าตัวสุดท้าย เพราะ เนื้อครีมเหลวไม่มัน พอทาเจ้านี่ไปแทบไม่จำเป็นต้องใช้แป้งฝุ่นตบทับทั้งหน้าเลย

ส่วนความเงาวิ้งสังเกตุจากรูปได้เลยว่าเงามากกกกก รวมๆแล้วชอบค่ะ

มาที่คิ้วกันบ้าง ช่วงนี้กำลังชอบคิ้วหนาๆตรงๆดูเป็นธรรมชาติแบบสาวเกาหลีค่ะ

ใช้ eyebrow ของ mebeline ปัดให้ทั่วคิ้วแล้วใช้ดินสอเขียนคิ้ว เพิ่ม ความหนาเล็กน้อย

point makeup วันนี้ง่ายมาก กว่าทุกครั้งที่ทำมา 5555 วันนี้ใช้ eyeshadow ของ annasui สี fard a paupleres เอาง่ายๆ

ก็คือสีม่วง ออกพาสเทล มีความวิ้งเล็กน้อย พอประมาณ ทาให้ทั่วเบ้าตา เลยค่ะง่ายๆ

ต่อไปก็ใช้ eyeshadow ครีม สี เงินๆ ของ maquillage ทาที่ขอบตาล่าง ตั้งแต่หัวตายันหางตาแบบในรูปเลยจ้า

สุดท้าย ก็ใช้ eyeshadow ครีมสีดำ ทาที่ขอบตาบนให้ชิดแนวขนตาที่สุด เส้นไม่ต้องหนามากเอาพอประมาณ

แต่พยายามลากหางให้ตกลงมาเล็กน้อย เพื่อให้ดูตาหวานขึ้นไม่ดุจนเกินไป

ขอบตาล่างเขียน eyeliner ที่ขอบตาใน  เป็น inner line ด้วยเช่นกัน

ไม่ต้องกลัวว่าจะดูดุ เพราะการที่เราใช้ eyeshadow สีอ่อน ทาที่ขอบตาล่างไว้ จะช่วยทำให้ตาดู soft ขึ้น

ท้ายสุด ก็ปัดขนตาค่ะ

มาที่แก้มกันบ้าง วันนี้อยากได้ลุคที่ดูเด็กๆ ใสๆหน่อยๆ จึง ปัดแก้ม ที่บริเวณพวงแก้ม ตั้งแต่ข้างปีกจมูกไล่ไปที่โหนกแก้ม

การปัดแบบนี้จะคล้ายกับเวลาหน้าเราแดง ดูเป็นธรรมชาติ แต่อย่าปัดให้แดงจนเกินไป เอาพอดีๆ นะจ๊ะ

ปัด  highlight mineral ของ mac เพิ่มความวิ้งเข้าไปอีกบริเวณ ใต้ตาโหนกคิ้ว จมูก และคาง

มาที่ ปากกันบ้าง วันนี้ ใช้ ลิปสีชมพูตามคอนเสป

เริ่มต้นจาก ทาลิปสติกสีชมพู โนเนม - -" ซื้อมานานแล้วจากตลาดนัดถูกๆ (แนะนำว่าอย่าใช้บ่อยเพราะอาจจะมีสารปนเปื้อนจากของไม่ได้มาตรฐาน )

ทาลิปสตัวแลกให้ทั่วริมฝีปาก แล้วใช้ ลิปสติกสีชมพูอ่อนๆ ของ no 17 ทาทับอีกที เพื่อ ดรอปสี ให้อ่อนลง

จากนั้น ทาลิปกลอส clinique ขนาดมินิ สี prittiest pink ทาบริเวณ กลางริมฝีปาก และ ขอบปากบน ไม่ต้องทาทั้งปาก

เพราะว่าจะเยิ้มไป ควรทาบริเวณที่ นูนขึ้นเพื่อสะท้อนแสงมากกว่า พอสวย

ทาปากเสร็จก็เป็น อันเรียบร้อยยยย

อ่าาาา หน้าฉ่ำพอมั้ยน้อออออ

รูปเยอะ ๆ

ขอผมเปียกด้วยคน เพื่อความอินเทรนด์

จบแล้วจ้าา ขอบคุณที่รับชมค่ะ

ggflm

ggflm

ชื่อ ตองค่ะ ว่างๆ คุยกันได้

FULL PROFILE