สาวๆเคยมีอาการแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ ?

คือว่าดิวสงสัยน่ะค่ะเลยมาตั้งกระทู้ถามสาวๆจีบันว่า
เคยมีอาการอยู่ดีๆก็มีรอยจ้ำๆ เขียวๆม่วงๆ ช้ำๆเหมือนเลือดมันคลั่งที่ขา ที่น่อง หน้าแข้งอ่ะค่ะ
คือมันก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นแต่เมื่อสองสามวันที่ผ่านมาน่ะค่ะ ไม่ได้สังเกตุอะไรเลย
แต่มีความสึกว่า เฮ้ยทำไมมีรอยจ้ำๆอยู่ตรงบริเวณหัวเขา ลองจับๆดูก็ปูดโปนๆน่ะ แต่ไม่เจ็บมาก
ตอนนั้นมันออกแนวเขียวๆนิดหน่อย พอตื่นมาวันต่อมา เริ่มเจ็บแล้วอ่ะค่ะ แบบว่าไม่จับก็เจ็บยิ่งจับยิ่งเจ็บเลย
แต่อาการปูดๆโปนๆก็ยุบไปแล้ว แต่มันเริ่มม่วง ค่อนๆไปทางแบบคล่ำๆอ่ะค่ะ เหมือนคนไปกระแทกอะไรมาอย่างแรง
ก็เลยคิดว่าสงสัยคงเดินชนกับอะไรเข้า พอตื่นมาเช้าวันพฤหัสคราวนี้รอยเป็นสีคล้ำมาก เหมือนคนเลือดคลั่งอ่ะค่ะ
มันเหมือนจริงๆน่ะ ยังมีอาการเจ็บอยู่เลยเอายหม่องทา แล้วก็ปล่อยๆมันไปไม่ได้สนใจ แต่วันนี้พอจะมาดูปรากฎมันลาม
ไปขาอีกข้างแล้วอ่ะค่ะ มันมีรอยเขียว ช้ำ เต็มไปหมดเลยอ่ะค่ะ คือดิวกล้าบอกได้เลยว่าไม่ได้ไปชนอะไรมาจริงๆ
พยายามทบทวนว่าเราได้ไปชนอะไรมั้ย ก็ไม่มีจริงๆค่ะ ตอนนี้เต็มขาไปหมด T T
ไม่ได้อายรอยเลยน่ะค่ะแต่มันเจ็บๆอ่ะ เลยถามแม่แม่บอกว่า คนโบราณเขาบอกว่าไอ้ที่เป็นแบบนี้อ่ะเขาเรียกว่า
พรายย้ำ คือเป็นประมานว่าพรายมาย้ำตามเนื้อตัวเราอ่ะค่ะก็เลยทิ้งร่องรอยไว้ คือดิวก็ไม่ได้ไม่เชื่อน่ะค่ะ
แต่มันคงต้องมีสาเหตุที่มันเป็นแบบนี้ซิค่ะ ตอนนี้กำลังงงว่าเป็นได้ไง
เพราะไม่ได้ไปเดินชนอะไรจริงๆ เลยอยากถามสาวๆจีบันว่าเคยมีอาการแบบนี้กันมั้ย แล้วหายมั้ย ?
ยังไงฝากด้วยค่ะ
 เคยเป็นค่ะ ตื่นขึ้นมาละช้ำๆ แต่ไม่มากนะคะ
ทั้งๆที่กลางวันไม่ได้เดินชนอะไร แต่ตัวเราเองนะ
สันนิษฐานว่า นอนทับขอบเตียงมั้ง หรืออะไรที่เป็นเหลี่ยมๆแถวเตียง
แต่ก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะต้องโดนที่นอนก่อนอยู่ดี
ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร
ช่วยอะไรไม่ได้เลย - -"
เราก็เคยเป็นค่ะ แต่ไม่กี่วันก้หายไปเอง แต่ไม่เคยเป้นหนักแบบ จขกท.

เฮ้อ ไม่ช่วยอะไรเล้ย

พี่สาวคุณแฟนเราก็เป็นค่ะ จำได้เหมือนกันว่าคนแก่ ๆ เค้าจะเรียกว่าพรายจ้ำ หรืออะไรทำนองนี้แหละ เหมือนกับว่าไปโดนอะไรนิดอะไรหน่อย ทั้ง ๆ ที่มันเบา ๆ มาก ๆ แต่ก็กลายเป็นรอยเห็นได้ชัด ทิ้งไว้สองสามวันมันก็หายไปเองเหมือนรอยช้ำธรรมดานะค่ะ

ไปตรวจเลือดบ้างดีมั้ยคะ
ที่เคยเรียนมา คนที่มีความผิดปกติด้านการแข็งตัวของเลือดบางชนิดมักมีอาการแบบนี้อ่ะค่ะ

เป็นเหมือนเราเลย ที่ช่วงหัวเข่าเป็นประจำเลยค่ะ - -*  แต่เป็นแค่วงประมาณเหรียญ5บาท
ทั้งๆที่คิดว่าไม่น่าชนอะไรนะ แต่แปปเดียวมันก็หาย

เคยดูรายการอโรคา ปาร์ตี้ กันมั้ยคะ

อาการแบบนี้ มันคล้ายโรคอะไรที่ก็ร้ายแรงเลยนะคะ

ที่มีจ้ำเลือดที่ขา  คือ เส้นเลือดขอด แล้วมันมากจนเป็นลิ่มเลือด

ลิ่มเลือดมันก็ไปอุดตันเส้นเลือด อุดตันหัวใจ อันตรายมากค่ะ ลองไปหาหมอดูสิคะ

กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ    รอคุณหมอมาตอบด้วยคนค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามช่วยตอบมากๆค่า
แอบกลัวเลยว่ามันจะเป็นอะไรหนักมากมั้ย T T
ยังไงถ้ามันไม่หายจะลองไปหาหมอน่ะค่ะ ขอบคุณสำหรับ
คำแนะนำดีๆของสาวๆจีบันทุกคนเลยค่า

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น