ครีมมาดามออร์แกนิกมีสารปรอทจริงหรือคะ

ตามหัวข้อเลยอ่ะคะ คือหนู่ใช้มาประมาณสองเดือนแล้ว หน้าขาวใสขึ้นเยอะอ่ะคะ
แล้วเพื่อนๆ บวกกับคนรู้จักก็บอกว่ามันมีสารปรอทอย่าใช้เลย
ก็เลยลองหาในเน็ตดู ปรากฎว่ามีคนบอกไว้ว่ามีสารปรอทอ่ะคะ

แต่พอไปถามคนขาย เค้าบอกว่าของเค้าเปนของแท้ ไม่มีปรอท

จะเชื่อได้มั๊ยคะ??

รบกวนช่วยตอบก้วยนะคะ กลัวหน้าพังยับเยิน

ลองเข้าเวบ อย. ดูค่ะ มีระบุไว้ว่าเครื่องสำอางค์ตัวไหนตรวจพบปรอทบ้าง
แต่ก็เคยได้ยินมาบ้างอ่ะค่ะ ว่าครีมตัวนี้มี ยังไงลองฟังความเห็นเพื่อนๆคนอื่นเพิ่มเติมค่ะ
ลองทดสอบดูซิคะ เคยเห็นว่าเค้าให้นำผงซักฟอกผสมน้ำพอข้นๆ
แล้วนำครีมต้องสงสัยป้ายลงกระดาษทิชชู แล้วนำผงซักฟอกที่ผสมไว้
ป้ายลงไปแล้วทิ้งไว้ถ้าเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล แสดงว่ามีสารปรอทค่ะ
เคยใช้มาเหมือนกันค่ะ ขาวขึ้นมากแล้วก็สิวหายด้วย แต่พอหยุดใช้หน้าก็ไม่หมองเท่าไหร่ แต่สิวกลับมาแบบว่ามีเชื้อสิวเยอะกว่าเดิม แต่มันจะค่อยๆขึ้นมา ไม่ใช่ว่าหยุดแล้วจะขึ้นเต็มหน้าแต่ก็เป็นไม่หายสักที

ในเวบที่ขายก็บอกว่าของแท้ แต่พอมีข่าวออกเจ้แกก็ปิดเวบหนี โดยบอกว่า ปิดปรับปรุงซะงั้น

แต่ทำไมตอนนี้ถึงยังเอามาขายอบยู่อีกน้า  น่ากลัวจริงๆ

ใช้มา 4 ปีแล้วค่ะ แต่ของที่ใช้มั่นใจว่าของแท้ ไม่ได้สั่งในเนท ในเนทอาจจะมีปลอมก็ได้ เพื่อนเคยเอาไปให้ห้องแล็ปตรวจค่ะ พบว่ามีสารปรอทอยู่จริงแต่อยู่ในปริมาณที่น้อยทำให้ไม่เป็นอันตรายค่ะ

เพื่อนที่เป็นพยาบาลที่มหิดลเค้าก็ใช้มา 2 ปีแล้ว+กับที่ใช้อยู่และเคยเลิกใช้ไปก็ไม่มีปัญหานะค่ะ
1. MADAME Organic โปรตีนสาหร่าย (บรรจุกล่องกระดาษสีเงิน) ไม่ได้ระบุสารประกอบของปรอท
2. MADAME Organic โปรตีนสาหร่าย (บรรจุกล่อง กระดาษสีทอง) ไม่ได้ระบุสารประกอบของปรอท
3. MADAME ORGANIG เซรั่มชาเขียว ไม่ได้ระบุกรดเรทิโนอิก
เป็น3ตัวที่มีปัญหาค่ะ ว่าพบสารดังกล่าว แต่ไม่ระบุให้ชัดเจนไว้ที่กล่องอ่ะคะ
อันนี้เอามาจากข่าวหนังสือพิมพ์ว่าอย.มาประกาศว่าเป็นสารอันตรายนานแล้วค่ะ
ไงก็ลองหาจากเว็บอย.เพิ่มเติมอีกทีนะคะว่าอัพเดตเป็นไงแล้วบ้าง

โห จิงเหรอคะ ใช้อยู่อ่ะ
ถ้าตามที่คุณkjg1412บอกจิง ก็โล่งใจ
เฮ้อ..แต่หน้าขาวมากมายเลยค่ะ

ขอตอบจากที่ทราบ เมื่อเทียบรูปจากเว็บอ.ย. กับที่ใช้นะค่ะ

1.ในเว็บดูจากข้างกล่อง ไม่มีชื่อลิขสิทธ์ ไม่มีวันที่ผลิต หรือสถานที่ผลิตค่ะ (สันนิษฐานว่าที่ทางอย.สุ่มตรวจอาจจะเป็นครีมของปลอม)

2.MADAME ORGANIG เซรั่มชาเขียว มันน่าจะเป็นของปลอมค่ะ เพราะว่าของจริงเซรั่มจะเป็นสีเขียวไม่ใช่สีออกเหลืองค่ะ แล้วคำว่า ORGANIG จะไม่ใช่ตัว G แต่เป็นตัว C ค่ะ (MADAME ORGANIC)

ขอบคุณทุกคนมานะคะ  

แล้วนู๋จะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะว่าเปนของจริงหรือปลอม

ปล.เซรั่มชาเขียวของนู๋เปนสีเหลืองค่ะ แงง   ปลอมหรอคะ????

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น