ม้วนโรลไฟฟ้ายังไงให้อยู่ได้นานๆ

อยากทราบวิธีที่หลังจากเราม้วนโรลไฟฟ้าแล้วทำไงให้อยู่นานคะ ใช้สเปรย์ฝุ่นยี่ห้อไหนดีคะ หรือต้องใส่อะไรก่อนม้วนรึเปล่า
ทำไมเราม้วนเอง แรกๆมันก้อสวยดี แต่ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง ลอนที่ม้วนมาคลายเร็วมากเลยค่ะ  เสียใจ

รบกวนถามผู้รู้ช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

เราไม่ได้ฉีดอะไรเลยคะ แล้วผมมันก็คลาย แต่เป็นเรื่องปกติของมันคะ เคยฉีดสเปร์แล้วมันดูไม่เป็นธรรมชาติ แต่บางคนเค้าก็ฉีดนะคะ อันนี้เราไม่แน่ใจ แต่เราเคยใช้แล้วคะ ที่เค้าเรียกว่าไอร่อน โคต ยี่ห้อลอลิออล ราคา 500 กว่าบาท แต่ไม่เวิกคะ เหม็นด้วย 
เทคนิกสำหรับเราคือใช้ที่ม้วนผมลอนเล็กคะ ถ้าอยากให้อยู่นานๆ ก็เวลาม้วนต้องใช้เวลาม้วนให้นาน ประมาณ20วินาที ค่อยปล่อย พอม้วนเสร็จแล้ว ลอนที่ได้จะเด้งเกินไปไม่เป็นธรรมชาติ เลยต้องเอาหวีสางลอนให้คลายออก มันก็จะดูเป็นธรรมชาติสวยมากคะ อยู่ได้ 2-3 วัน พอผมเหม็นสระผมเสร็จก็ตรงเหมือนเดิม ต้องดัดใหม่ เป็นอย่างงี้ตลอดเลยคะ

เห็นบางคนม้วนแล้วอยู้ได้นานมากๆ  หรือว่าเป็นเพราะเค้าเหล่านั้นดัดผมแล้วพอม้วนโรลอีกที ลอนเลยอยู่นานกว่าคนที่ไม่ได้ดัดผมอ่ะคะ
เราเป็นคนผมตรงนะ
แต่ชอบใช้โรลไฟฟ้าเหมือนกัน

เคล็ดลับเราอยู่ตรงที่.......
ก่อนม้วนโรลไฟฟ้า ให้ใส่มูสก่อน
ขยำๆๆๆ ให้ทั่วที่เราจะโรลเลย
แล้วหวีให้เป็นระเบียบหน่อยนึง รอให้มูสแห้ง
จากนั้นก็ม้วนโรลไฟฟ้า อยากได้ทรงไหนก็ม้วนๆๆไป
พอได้ทรงตามต้องการแล้ว ฉีดสเปรย์ฝุ่นลงไป

เท่านี้แหละ

ลอนเราอยู่ได้ตั้งแต่เช้า จรดเย็นเลยนะ จะบอกให้

^^
อ้อ ลืมไป
มูสที่เราใช้ ไม่ใช่แบบแข็งพิเศษนะจ๊ะ
จะเป็นแบบธรรมชาติอะ

ลองดูข้างกระป๋อง มันจะเขียนบอกไว้จ๊ะ

ถ้าเป็นแบบแข็งพิเศษผมจะดูไม่พริ้ว
แต่เราต้องการความอ่อนหวานใช่ม๊า?
ก็เลือกแบบธรรมชาตินะคะ

ยี่ห้ออะไรก็ได้
แต่เราใช้ aily อะ ไม่แพง ไม่ถึง 100 จ๊ะ
กระป๋องขาว ตัวหนังสือสีน้ำเงิน
เราเป็นคนที่ผมตรงมาก ๆ และก็ลื่นด้วยค่ะ (ไม่เคยยืดผมนะค่ะ)
เลยแก้ปัญหาโดยการใช้มูสขย้ำที่ผมก่อนโรล
หลังจากโรลช่อแรก ก้อฉีดสเปย์ชนิดแข็งเลย คุณสมบัติเหมือนเจลค่ะ แต่เป็นน้ำ
ซื้อใน 7-11 ขวดละ 69 บาท สีชมพู แบบที่คนแก่เค้าใช้ฉีดผมดัดกันน่ะค่ะ
ฉีดทุกช่อเลยค่ะ ตอนทำเสร็จ จะดูแข็งๆ หน่อย พอผ่านไปซัก 1 ชั่วโมง
คลายแล้วค่ะ แต่จะคลายน้อยมาก ไม่เหมือนใช้สเปย์ฝุ่น 10 นาที คลายแทบไม่เหลืออะไรเลย
แล้วคราวนี้ก็จะได้อย่างใจเราเปี๊ยบเลยค่ะ อิ อิ

คุณ Nu'rek ใช้สเปรย์แข็งฉีดอีกทีตอนโรลเสร็จแล้ว ผมมันแข็งมากไม๊อ่ะคะ
ยี่ห้ออะไรคะ เผื่อจะได้ซื้อมาใช้มั่ง

คุณ strawberryinlove ใช้มูส aily อย่างเดียวเลยเหรอคะ ก่อนม้วนโรล
หลังจากม้วนแล้วไม่ต้องฉีดอะไรแล้วใช่ไม๊คะ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากๆ เลยนะคะ ที่ช่วยตอบกระทู้เรา  ต่อไปจะได้มีผมลอนสวยนานทั้งวันเหมือนเค้าซะที  ขอบคุณมากๆค้าาาา

เราเป็นคนนึงที่เจอปัญหาเหมือน จขกท.เลยค่ะ
แต่เราก็ค้นพบวิธี 555

พอเราสระผมเสร็จอ้ะ
ก้รอให้ผมแห้งพอหมาดๆ
แล้วก้ขยำมูสให้ทั่วเลยจ่ะ

พอเสร็จแล้วกเป่าผมใหแห้งนิดนึง
แล้วก้ใช้โรลไฟฟ้าม้วนเลยจ่ะ
พอม้วนเสร็จก็ฉีดสเปรย์ฝุ่นจ่ะ
ของเราสเปรย์ซื้อมาจากญี่ปุ่นน้ะ
แล้วก้สางนิดหน่อย อยู่ได้หลายวันเลยจ่ะ
555 แอบซกมก

ใช้มูสยี่ห้ออะไรกันเหรอคะ  ทำไมเราใส่มูสเหมือนกัน แต่สงสัยใส่ผิดเวลา
เราใส่มูสตอนผมแห้งอ่ะ ทีนี้ ม้วนไม่ไปเลยค่ะ มันเหนียวๆอ่ะค่ะ

พลอยม้วนผมทุกวันล่ะค่ะ
ส่วนมากก้อม้วน 1 ช่อก้อจะ
ฉีดเสปรย์ ทันที 1 ครั้ง
อันนี้อยู่ประมาณ 2 วันค่ะ

มีวันนึงไปทำผม กับช่างผม
เค้าใส่ เซเว่นเดย์ไห้ แล้วม้วน
อยากบอกว่าอยู่ไป 3 วันเลยล่ะคะ
ชอบมากๆๆๆ
เราเป็นคนที่ชอบม้วนผมเหมือนกัน

ต้องไม่ใช้อะไรเลยผมแห้งแบบชื้นๆแล้วม้วนอะ

อยู่ได้ทั้งวัน วันต่อมาก็ยังอยู่
อะไรคือ  เซเว่นเดย์เหรอคะ เป็นสเปรย์น้ำฉีดก่อนม้วนเหรอคะ หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะคะ อยากได้มั่งอ่ะ ไม่เคยได้ยินชื่อเลย
หรือว่า เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำดี ๆ ช่วยบอกต่อด้วยนะคะ
ส่วนตัวเป็นคนชอบม้วนโรลมากๆ แต่ติดตรงที่ ม้วนไปแป๊บเดียวคลายนี่สิคะ
อยากให้อยู่นาน ๆ  
รบกวนบอกยี่ห้อมูส หรือสเปรย์อะไรก้อแล้วแต่ที่เพื่อน ๆ คิดว่าใช้แล้ว work
หาซื้อได้ที่ไหนด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆๆๆ เลยค่ะ
เราชอบผมลอนแล้วก้อชอบดัดเอง .. เพราะกลัวว่าไปที่ร้านแล้วจะเสียหัวอ่าจิ อิอิ

เราชอบสไตล์ พองๆ แบบอั้ม เวลาดัดเสร็จ จะจกแว๊กซ์ แกสบี้สีดำ ของ แฟนมาใช้อ่ะ อิอิ

จกมาก้อนเท่าเหรียญ 25 สต. ยีๆ กับมือให้ทั่ว ตบมือเปาะแปะ สัก4-5ให้มันแห้งๆ หนืดๆ

แล้วก้อช้อนผมจากปลายขยำขึ้นข้างบนเลยค่ะ ไม่ต้องบิดเกลียวค่ะ  จากนั้น ยกๆ โคนผมนิดหน่อย

เป็นอันว่าอั้มใช้ได้ อิอิ เราเคยใช้พวกฟิกซ์อ่ะ แต่มันไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่ ก้อทามแบบนี้อ่ะ

ผมไม่เหนียวแข็งนะ พอผ่านไปสักระยะ จะสวยพริ้วค่ะ อต่ตอนแรกออกมาจะเวอร์มาก

อารมณ์ว่าจะขึ้นแคทวอล์ก ..

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น